ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงปู่หมุนบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย วิทย์, 30 เมษายน 2007.

1. Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    เหรียญมังกรคู่หรือครับผม ที่ว่าแปลก แปลกตรงไหนหรือครับ

2. Magicbunny เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2009
    เหรียญมังกรคู่ เนื้อทองแดง ปกติจะมีตอกด้านขวาด้านเดียวครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

ดียามค่ำครับ ท่านกระต่ายแสนกล
    ดีครับ ท่านโต้ง และทุกท่านเลยนะครับผม
    พรุ่งนี้ต้องทำงาน ไม่งั้นป่านนี้คงได้ไปนั่งปฏบัติธรรมที่วัดเขาพรหมสวรรค์แล้วนะครับ สระบุรีนะครับ

4. great28 สมาชิกใหม่

ขอบคุณมากครับคุณคนกันเอง วันวิสาขบูชาจะไปทำบุญถวายหลวงปู่ครับ

5. บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็แวะมาอ่านเรื่อยๆ..ครับ..การนับถือหลวงปู่ ก็เป็นการบูชาพระสงฆ์ หนึ่งในพระรัตนไตร.ที่เราทุกคนควรจะปฏิบัต.
    ผมไม่ค่อยกล้าพูดเรื่องพุทธานุภาพที่ขึ้นมาจากองค์พระและการได้พบเห็นหลวงปู่เท่าไรครับ..
    แต่ก็เป็นรุ่นหนึ่ง 1 ในสามรุ่น ที่ผมเช่าคุณขอขวดก็รุ่นที่พึงโชว์ๆกันที่ผ่านมาไม่กี่หน้า. นั่นหละครับ.อีกรุ่นพอดีเอาไว้แขวนไว้ในรถ.อีกองค์พกประจำ..
    พูดนะพูดได้อยู่ครับถ้าพูดกับคนที่ รู้ที่ ที่เห็นเหมือนกัน แต่พูดทั้วๆไปพูดแล้วมักจะโดนปิดการมองเห็น(บางคนที่ผมคุยด้วยโดนไป 2 ถึง 3 เดือน)แต่ผมน้อยหน่อยแค่สัปดาห์.เพราะผมขอขมาท่านก่อนจะพูด.เอาว่าท่านไม่ใช่ธรรมดาๆแล้วกันครับ.และให้สังเกตุว่าหลวงปู่สร้างพระของท่านๆใช้รูปเหมือนใครบ้างนั้นหละครับสุดๆเหมือนกัน..คิดว่าคนที่ศรัทธาจริงๆคงได้พบได้สัมผัสได้เห็นได้รู้เข้ากับตัวเองซักวัน.เขียนแบบนี้ไม่รู้ว่าจะโดนปิดการมองเห็นหรือเปล่าฮ่าๆ.แต่ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีนะครับ..ไว้คืนนี้ดูก่อนว่าผลเป็นยังไงเดี๋ยวพรุ้งนี้เล่าให้ฟังใหม่..ฟังหูไว้หูนะครับ.
    อนุโมทนากับทุกท่านที่ศรัทธาหลวงปู่ท่านนี้ด้วยครับ.สาธุ..

6. สมาธิ7689 เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2009
    ""ให้สังเกตุว่าหลวงปู่สร้างพระของท่านๆใช้รูปเหมือนใครบ้างนั้นหละครับสุดๆเหมือนกัน"" รบกวนถามหน่อยครับ รูปเหมือนเช่น ขุนแผน , พระปิดตา , พระแก้วมรกต , พระพิฆเนศวร ประมาณนี้เปล่าครับ

7. ขอขวด เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่nopphakan

ที่บูชาไป
    1.พระผงดวงเศรษฐี
    2.พระปิดตาผงกสิน+งาช้าง+ชนวนพระแก้ว
    3.พระแก้วแจกทาน หลังรูปเหมือนหลวงปู่ครับ

ขออนุญาติทายนะครับ

คิดว่าคงเป็น พระแก้วแจกทานครับ หลังรูปเหมือนหลวงปู่หมุน เคยมีปะสบการณ์กับเพื่อนที่บูชาไป เลี่ยมกรอบพลาสติกแล้ว ซักพักมีพระธาตุมาเกาะเต็มเลยครับ เยอะมากๆๆๆๆๆๆๆ

8. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010

สุดยอดครับพี่nopphakan ครั้งก่อนต้องขอบคุณพี่ที่ให้คำแนะนำในเรื่องต่าง ๆ
    หากให้ผมคาดเดา ตามที่พี่บอกผมเดาว่า "พระแก้วมรกต" ครับ เพราะสุดยอดแน่นอน
    ผมเองไม่กล้าแขวนพระแก้วมรกต เพราะคิดว่าเอาใส่ครอบแก้วบูชาไว้ที่บ้านน่าจะเหมาะกว่า กลัวตัวเองไปทำอะไรที่ไม่เหมาะไม่ควร เกรงว่าจะเป็นการไม่สมควร แต่บูชาที่บ้านก็ร่มเย็นดีนะครับ

9. Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่รูปเหมือนหลวงปู่ทวด หรือลพ กวยไหมครับ

10. บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ..คุณ ขอขวด คุณ โต้งชลบุรี และคุณ สมาชิก7689
    สบายดีทุกคนนะครับ..ผมคิดว่าประสบการณ์ในการห้อยพระหลวงปู่หลายๆคน หลายๆท่าน.คงมีมากมายแต่ก็ไม่ได้นำมาเล่า.เพราะอาจจะด้วยเหตุผลหลายอย่าง..แต่ผมก็คิดว่ามีผู้ศรัทธาหลวงปู่เพิ่มมากขี้นเรื่อยๆนะครับ.,,,คุณ สมาชิก 6789 นี่เดาได้เกือบถูกหมดนะครับ..ยกเว้นองค์ ชื่อแรกนะครับ.เพราะผมไม่เคยเห็นไม่เคยประสบครับ..
    ผมมีนิทานมาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ..
    นิทานเรื่องนี้มีอยู่ว่า......มีรูปพระหนึ่งในสามองค์ที่ห้อยมาโชว์ด้วยครับ
    http://palungjit.org/attachments/a.1498273/
    มีเรื่องเล่าจากผู้ที่เคยได้พบได้เห็น..พระที่ทรงเครื่องเหมือนๆกับองค์ที่แสดงให้ดู.เชื่อกันว่าเป็นพระอรหันต์ที่อยู่เขตแดนนิพพานและมีชื่อเรียกแตกต่างกันไป.ซึ่งแน่นอนว่ายังมีพระเกจิอาจารย์หลายๆท่านแน่นอนที่เราเห็นแล้วรู้จัก(จากภาพถ่ายหรือเรื่องเล่าอะไรก็ตาม)และไม่รู้จัก(เพราะไม่เคยเห็นจากภาพหรือเคยได้ยินมาก่อน). ขึ้นอยู่กับคนๆนั้นจะเคยมีสัมพันธ์อะไรกับพระรูปนั้นมาก่อน.ซึ่งไม่จำเป็นที่จะต้องทันท่านพระเกจิท่านนั้นๆตอนที่ท่านยังมีชีวิตอยู่..และเชื่อกันว่าใครที่มีโอกาสได้พบกับพระที่ทรงเครื่องลักษณะแบบนี้.มีโอกาสที่ระดับจิตของคนๆนั้น.จะละเอียดและสงบจนกระทั้งถึงขั้นที่เรียกว่าจิต''หลุดพ้น"ได้ในชาตินี้..และในช่วงที่ชายคนหนึ่งกำลังทำสมาธิอยู่และใช้กำลังสมาธิไม่มากนั้น..ระหว่างนั้นก็ได้เห็นพระองค์ที่หนึ่ง.ตัวค่อนข้างเล็กๆและดูค่อนข้างมีอายุหน่อย.อยู่ในท่าเดินลักษณะโน้มลำตัวไปข้างหน้า(คือตั้งแต่ช่วงเอวขี้นไป ไม่เดินหลังตรงเหมือนเราๆ)เดินอยู่ในบริเวนสถานที่ที่มีเจดีย์สูงคล้ายๆที่จังหวัดนครปฐม...และวันต่อมาก็ไปพบ..พระองค์ที่สองซึ่งพระองค์ที่หนึ่งก็ได้สร้างพระของของท่านเองแต่ใช้รูปเหมือนของ.พระองค์ที่สองมาเป็นแบบ..พระองค์ที่สองมีเอกลักษณ์อย่างหนึ่งคือ จะอยู่ในท่านั้งสมาธิและก็โน้มตัวไปข้างหน้า..และถ้าสังเกตุดีๆจะมีพระองค์ที่สามซึ่งนั่งข้างๆพระองค์ที่สอง.และนั้งอยุ่ในท่านั่งสมาธิเหมือนพระองค์ที่สอง.แต่มีเอกลักษณ์ตรงท่านจะเอียงศีรษะไปทางด้านขวาเล็กน้อย..และวันต่อมาก็เจอพระที่มีเศียรเหมือนช้างด้วยอีกองค์หนึ่ง.จุดสังเกตุก็คือ ท่านจะใส่หมวก.และใบหน้าท่านจะแลดูคล้ายเด็ก..จบนิทานพอดี.
    ฟังหูไว้..หูนะครับ.อย่าพึงเชื่อสนิทใจจนกว่าจะพิสูจน์ ได้ด้วยตัวเองนะครับ...
    อนุโมทนาครับ..สวัสดีทังคุณ โต้ง คุณขอขวด และคุณ 7689 อีกรอบนะครับ..

ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      375
  11. สมาธิ7689 เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2009
    ขอบคุณสำหรับนิทานครับ แต่เป็นนิทานที่เห็นเป็นรูปพระเลย
    นับถือๆ ก็คงต้องตามรอย "พระที่มีเศียรเหมือนช้างด้วยอีกองค์หนึ่ง.จุดสังเกตุก็คือ ท่านจะใส่หมวก.และใบหน้าท่านจะแลดูคล้ายเด็ก" 555+ องค์นี้คงน่ารักน่าดู
    ส่วนองค์ต้นๆ สุดยอดนิ
    สาธุ สำหรับนิทานครับ
    ส่วนในโลกนี้(จักรวาล) ยังมีครูบาอาจารย์อีกเยอะ ขึ้นอยู่กับวาสนาของคนแต่ละคนที่ได้สร้างมาในอดีตชาติ แต่ถ้าในชาตินี้ยังไม่ได้พบได้เห็น ก็ขอให้ขยันทำบุญ(ภายนอก และ ภายใน) ในไม่ช้าทุกท่านก็จะได้พบเส้นทางของตัวเอง (เจอครูบาอาจารย์ที่ภายนอกก็จะเป็นช่วงเวลาสั้นๆ แต่ถ้าเจอภายในเมื่อไหร่ เมื่อนั้นก็จะนิรันดร์)

12. kanpatsavee เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2008
    ฝันดีมากๆ แต่ไม่มีบุญค่ะ ฝันว่าได้รับพวงมาลัยมะลิจากในหลวง ตีเป็น09 ไปซื้อล็อตเตอรี่คนขายบอกมี05 แต่เป็นเลขชุด ไม่มีตังค์เลยไม่ซื้อค่ะ แหะๆ

13. พรหมประสิทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2007
    พระที่หลวงปู่หมุนท่านสร้างเองเทเองกับมือจริงๆมีอยู่ 2 องค์ครับเทด้วยเนื้อตะกั่วเถื่อน มี1.พระปิดตา (ยังหาไม่เจอแต่คลังใหญ่ในนี้มีเก็บแน่แต่คงเก็บเงียบครับ) 2.รูปเหมือนหลวงพ่อเงินวัดบางคลาน เนื้อตะกั่วเถื่อน (ผมเคยนำมาลงให้ชม) ถือว่าของที่ท่านแกะพิมพ์เองเทเองเสกเอง ท่านทำเองทุกขั้นตอนครับ แต่สร้างไว้นานมากและจำนวนไม่เยอะ

ส่วนที่ท่านดำริให้สร้างเป็นรูปเคารพและท่านเองเคารพศรัทธามากก็คือพระแก้วมรกต ท่านจึงให้พระอาจารย์จ่อยสร้างพระแก้วมรกตจำลองทรงเครื่อง หน้าตัก 59 นิ้ว (ใหญ่มาก) เป็นพระประธานวัดป่าหนองหล่ม ทำพิธีหล่อที่วัด เป็นพระใหญ่อย่างแรกที่ท่านสร้างก่อนที่ท่านจะช่วยเหลือวัดต่างๆสร้างพระประธานสร้างโบสถ์อีกหลายวัด

มวลสารพระแก้วมรกตที่เหลือก็นำไปผสมเทเป็นพระแก้วขนาดบูชาไป ชนวนที่เทหกก็เก็บไว้ผสมพระปิดตารวยทันใจต่อ และยังสร้างพระแก้วแจกทานหลังรูปเหมือนหลวงปู่ถือไม้เท้ากายสิทธิ์(สร้างแจกเป็นทานบารมีแต่เนื้อเปราะมาก)

หลวงปู่หมุนท่านเคยบอกว่าใครติดขัดอะไรให้ไปขอกับพระแก้วที่ท่านสร้างในวิหารโน้น ขอได้ดั่งแก้วสารพัดนึก หากจนหนทางท่านให้บนถวายแสงสว่างแด่พระแก้วเช่นหลอดไฟ หรือเทียน ก็ลองฟังดูครับไม่ต้องเชื่อแต่หากท่านใดมีโอกาสแวะไปกราบขอพรจากพระแก้วมรกตที่วัดป่าซักครั้ง และนมัสการรูปเหมือนท่าน คงไม่เสียหายอะไรแล้วอาจจะพบอะไรดีๆเข้ามาในชีวิตท่านครับ

14. บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเห็นด้วยนะครับ.พระที่หลวงปู่หรือหลวงพ่อแต่ละท่าน.ท่านสร้างเองกับมือน่าจะมีพุทธนุภาพมาก.เพราะสร้างด้วยความตั้งใจจริงๆ
    ผมเคยเห็นเหรียญเนื้อตะกั่วที่หลวงพ่อคูณท่านหล่อเอง.จารย์เองกับมือ.อาจารย์ท่านหนึ่งที่ปฎิบัตดีท่านหนึ่งได้มา.ตอนนี้ให้ลูกชายไปแล้ว.ประมาณว่าท่านล้วงไปในยามแล้วหยิบขี้นมาให้..แต่ในย่ามนั้นถ้าลูกศิษย์หรือใครๆมองลงไปจะไม่พบองค์พระเลยประมาณนี้..
    ขอบคุณครับ..

15. Limtied เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    วันวิสาขบูชา

นะโม ตัสสะ ภควโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ
    นะโม ตัสสะ ภควโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ
    ขอนอบน้อม เเด่พระผู้มีพระภาคเจ้า พระองค์นั้น ผู้เป็นพระอรหันต์ ตรัสรู้ชอบได้ โดยพระองค์เอง ฯ

พุทธัง สรณัง คัจฉามิ
    ข้าพเจ้า ขอถึง ซึ่งพระพุทธเจ้า ว่าเป็นสรณะ ที่พึ่ง ที่อาศัย ฯ

ธัมมัง สรณัง คัจฉามิ
    ข้าพเจ้า ขอถึง ซึ่งพระธรรมเจ้า ว่าเป็นสรณะ ที่พึ่ง ที่อาศัย ฯ

สังฆัง สรณัง คัจฉามิ
    ข้าพเจ้า ขอถึง ซึ่งพระสงฆเจ้า ว่าเป็นสรณะ ที่พึ่ง ที่อาศัย ฯ

กราบ กราบ กราบ
    หลวงปู่หมุน
    _/\_ _/\_ _/\_

16. ขอขวด เป็นที่รู้จักกันดี

นมัสการหลวงปู่หมุน
    สวัสดีตอนเช้านะครับทุกท่าน

1.พระแก้ว แจกทาน สภาพสวยๆไม่แตกรานหายากมาก
    2.กริ่งพระแก้ว
    3.ปิดตาฝังชนวนพระแก้ว มี 2 รุ่น ตัวผมเองถูกโฉลกกับปิดตาเนื้อผงสุดๆห้อยแล้วดีมากๆๆๆๆ ไม่เคยถอดเลยครับ เคยเปลี่ยนเป็นเนื้ออื่น แต่ รวยทันใจเนื้อผงเห็นผลแบบรู้สึกได้เกือบทุกัน ดีมากเรื่องเงินครับ
    -ผงกสิน+ผงน้ำพี้+ชนวนพระแก้ว
    -ผงกสิน+ผงงาช้าง+ชนวนพระแก้ว

17. wichert_lim เป็นที่รู้จักกันดี

มาดูกริ่งเหล็กน้ำพี้กันครับ

ขนาดไฟล์:
      123 KB
      เปิดดู:
      149
      ขนาดไฟล์:
      139.7 KB
      เปิดดู:
      139
      ขนาดไฟล์:
      103.1 KB
      เปิดดู:
      190
  18. ขอขวด เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

อยากจะเตือนทุกท่าน ที่เช่าบูชาพระเครื่องหลวงปู่หมุน

มีกลุ่มที่แสวงหาผลประโยชน์เพียงอย่างเดียว ........ไม่สนใจผิดถูก

ทำของเก๊ออกมา เยอะหลายรุ่น ดังนั้นการเช่าหาต้องระวังให้มาก

1.พระกริ่งเหล็กน้ำพี้ เก๊ เป็นเหล็กธรรมรมดำ
    2.พระปิดตาเหล็กน้ำพี้ เก๊ ตำหนิอยู่จุดเดียวกัน เหล็กธรรมดารมดำ
    3.เหรียญรุ่นแรก เก๊
    4.พระกริ่ง เสาร์ 5 เก๊ ถอดพิมพ์ เล็กกว่าองค์จริง เนื้อเงิน-ทองทิพย์
    5.พระกริ่งอุดปรอทแช่น้ำมนต์ บางที่ออกบัตรครับ
    6.พระกริ่งเจริญลาภ บางที่ออกบัตร
    7.รูปหล่อ เสาร์ 5 บูชาครู
    8.ตัดชิดติดขันน้ำมนต์ เนื้อเงิน ผิวด้านๆ มีจุดดำๆ ที่ผิว
    9.พระปิดตา รวยทันใจเนื้อชาน หมาก เนื้อสดๆ ไม่มีโค๊ต เล่นแบบมีโค๊ตชัวสุด บางที่ออกบัตร
    10.กริ่งพระแก้ว มรกต
    11.พระบูชา
    12..........................................

ผมไม่อยากให้ใครห้อยพระเก๊ ของหลวงปู่.........ครูบาอาจารย์

ตัวอย่างปิตตาน้ำพี้ เก๊ ครับ

19. wichert_lim เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่เลยครับชั่วโมงนี้น่ากลัวจริงๆครับ แต่ถ้าให้ดีต้องช่วยบอกด้วยครับแหล่งที่ปล่อยของเก๊ชุดนี้มาจากใหนครับ และประเภทที่มาตอกโค๊ดเพิ่มเองเพื่ออัพราคาก็ต้องระวังครับ

กริ่งน้ำพี้องค์ที่ลงโชว์ถ้าท่านทั้งหลายไม่มีองค์จริงเปรียบเทียบผมว่าคงโดนครับ
    แล้วผมจะลงรูปเปรียบเทียบให้ดูครับว่าแท้และเก๊ต่างกันอย่างไร

20. wichert_lim เป็นที่รู้จักกันดี

ลองเปรียบเทียบดูครับ ถ้าไม่มีองค์แท้ๆมาเทียบ ผมว่าโดนกันแน่นอน ยิ่งใครมีของแท้ๆผมว่าชั่วโมงนี้ได้เปรียบมากๆเลยครับ เพราะพระท่านสร้างน้อยมากๆ ไม่พอกับความต้องการ เลยมีของเก๊ออกมาระบาดมากมาย