ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงปู่หมุนบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย วิทย์, 30 เมษายน 2007.

1. ศิษย์ปู่หมุน เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับ CD และ จีวร หลวงปู่เรียบร้อยแล้วครับ ขอกราบขอบพระคุณศิษย์พี่ๆทุกท่านที่ให้ความกรุณานะครับ ขออาราธนา บารมี คุณพระศีรัตนตรัย อันได้แก่ พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ และพระสังฆคุณ ตลอดจนบารมีหลวงปู่หมุน ได้โปรดจงบันดาล ให้พี่ SUNNY และ คุณพี่ โซ้ยกู๋ ประสพแต่สิ่งที่ดีๆ คิดสิ่งใดที่ถูกที่ต้องก็ขอให้สมปรารถนาทุกๆประการครับ

2. ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    เรียนพี่ๆเพื่อนๆทั้งหลาย เมื่อวันที่5ผ่านมา ได้มีเหตุการระทึกทั้งวัน
    ฮ่ะฮ่า ไม่ต้องเครียดครับ ผมแค่ไปเกณฑ์ทหารมา เป็นอะไรที่ระทึกใจสำหรับผมยิ่งนัก
    แต่ก็นะ ใบดำ เหอๆ เล่นเอาเหงื่อตก สมัยก่อนดูพี่ๆเค้าเกณฑ์ ไม่รู้กลัวอะไรกัน
    แต่ตอนนี้รู้แล้ว

อย่าถามว่าชาติให้อะไรคุณ จงถามว่าคุณทำอะไรให้ชาติ (เหอๆ ถูกป่าวไม่รู้)
    ผมก็ทำแล้วมันไม่ติด ก็ไม่อยากเป็นมันยังไม่พร้อม
    ช่วงนี้ยุ่งเหลือเกินอาจจะเข้ามาอ่านอย่างเดียวเน้อ คงไม่ได้มาคุยกับพี่ๆ

3. แก่วัด เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2008
    เป็นคนดีก็ช่วยชาติได้ทางหนึ่งครับ
    ***ประชาชนนอนอยู่บ้านกอดเมียกอดลูก
    ทหารกล้านอนอยู่ชายแดนนอนกอดปืน
    ประชาชนนอนหลับฝันดี
    ทหารกล้านอนไม่หลับอันตรายรอบด้าน เพื่อให้ประชาชนนอนฝันดี
    ที่ทำไปใช้อื่นใด ที่ทำไปเพื่อผืนแผ่นดินไทย*****

4. jeenus เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อ ความนี้ กินใจ มาก ครับ พี่แก่วัด
    ++++++++++++++++++++++
    ของเล็กๆที่ไม่ควรมองข้ามเป็นอันขาด ครับ ปลัดขิก(เนื้อทองทิพย์) หลวงปู่หมุน ประสบการณ์ อย่างอื่นผมยังไม่มี แต่ด้านเมตตา สุดๆ เลยครับ ผมเพิ่งจะบูชา ได้ ไม่กี่วันนี้เอง ไปไหนๆใครๆก็ยิ้มให้พูดจาทักทายดีมาก ซื้อของในตลาด มีแถม มีลด ครับ แล้วที่อึ่งจิงๆ คือ มีพี่ท่านนึ่ง มีเรื่องไม่กินเส้นกัน(ในเรื่องงานนะครับ) จนแทบมองกันไม่ติด แต่ เมื่อวานนี้เอง มาเจอกัน (ผมพกปลัดขิก แค่อันเดียว) พี่แกเข้ามาพูดคุยเหมื่อนรักมาก เลี้ยงข้าวเราอีกต่างหาก โห้ ทำให้ผมยิ่งศัทธา ในหลวงปู่ยิ่งขึ้นครับ ตรง นี้ผมขอขอบคุณ พี่กันนะ ที่แนะนำปลัดขิก หลวงปู่ครับ

5. จ่าแจ้ เป็นที่รู้จักกันดี

<DIR>ขอรับซีดีด้วยคนนะครับ ท่าน ส่งมาที่
    คุณ อัญญรัตน์ นามากประเสริฐ

<DIR>353/26 ซอยสวนมะลิ3 ถนนหลวง แขวงวัดเทพศิรินทร์ เขตป้อมปราบฯ กรุงเทพฯ 10100

</DIR>
    </DIR>

6. The Shadow เป็นที่รู้จักกันดี

ไก้รับจีวรแล้ว ขอบคุณครับ

7. จ่าแจ้ เป็นที่รู้จักกันดี

อยากถามท่านผู้รู้ครับ ว่ากริ่งรุ่นอายุยืน ทันหลวงปู่หมุนมั้ยครับ ถ้าไม่ทัน ใครปลุกเสก พิธีดีมั้ย ของเก๊มีหรือยัง ขอบคุณล่วงหน้านะครับ อยากรู้รายระเอียดครับ จะได้ทราบข้อมูลบ้าง

8. pichainan เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญรุ่นแรกอายุ103ปีของแท้เป็นอย่างนี้
    ของเก๊มีออกมานานแล้วครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      114.1 KB
      เปิดดู:
      366
      ขนาดไฟล์:
      119.3 KB
      เปิดดู:
      413
  9. แก่วัด เป็นที่รู้จักกันดี

...มีโครงการว่าจะสร้างเหรียญบูชาคุณหลวงปู่หมุน เพื่อไว้แจกทำบุญหลวงปู่ และเพื่อการงานบุญกุศลต่างๆ ในบวรพระพุทธศาสนา โดยคณะเพื่อนๆที่ศรัทธาหลวงปู่..(ปัจจัย ).. โดยจะนำไปให้หลวงปู่เกลี้ยง วัดโนนเกด เสกให้ก่อน แล้วนำไปให้หลวงปู่หมุนเสกที่วัดบ้านจาน หน้าโลงศพหลวงปู่แบบเดี่ยวๆ และจะถวายให้วัดบ้านจานไว้ให้แจกคนทำบุญที่วัดบ้านจาน....เป็นโครงการครับ เพื่อนคิดเห็นอย่างไรครับบ้างครับ...
    ตัวอย่างจะคล้ายเหรียญหลวงปู่เผือกวัดสาลีโข ปี2522 หลวงปู่ยืนถือไม้เท้าเบิกไพรใส่หมวกไหมพรม ยืนอยู่บนเมฆ (เหนือเมฆ )ใส่ประคำ ใต้ฐานจะใส่ลายเซ็นต์หลวงปู่ แถวถัดมาเขียนว่า พระปรมาจารย์อมตะมหาเถระ ๑๐๙ ปี ด้านหลังจะใส่ยันต์ พุทธซ้อน และต่อด้วยคาถาหลวงปู่5แถว ...ตัวกูลูกพระพุทธองค์ ฯลฯ ........แล้วแถวถัดมาเขียนว่า... บูชาบูรพาจารย์ครั้งที่ ๑ .. แถวถัดมา ร.ศ.227 แถวถัดมา วัดบ้านจาน

ขนาดไฟล์:
      36.7 KB
      เปิดดู:
      233
      ขนาดไฟล์:
      42.5 KB
      เปิดดู:
      206
  10. เด็กวัดบ้านจาน เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2008
    จัดไปพี่แก่วัดมีอะไรให้ผมช่วยได้บอกเลยนะครับเจตนาบริสุทธิ์ผมช่วยเต็มร้อยครับ

11. เด็กวัดบ้านจาน เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2008
    จากการได้พูดคุยกับพี่แก่วัดขอบคุณพี่แก่วัดที่ให้เกียรติโทรเข้ามาบอกบุญและเสนอความคิดที่ดีๆด้วยครับอนุโมทนาครับ พอที่จะได้ข้อสรุปเบื้องต้นว่าชื่อรุ่นนี้ควรจะใช้ชื่อว่าบูชาบูรพาจารย์ครั้งที่1หรือไม่ก็รุ่นสร้างบารมีครั้งที่1 วัตถุประสงค์การสร้างเหรียญรุ่นนี้เพื่อแจกแก่ผู้ที่ร่วมทำบุญผ้าป่าณวัดบ้านจานในอนาคตเพื่อสร้างศาสนสถานณ วัดบ้านจานเพื่อหลวงปู่หมุนโดยรายได้ทั้งหมดไม่หักค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น เหรียญรุ่นนี้ลักษณะจะเป็นอย่างรูปเหรียญหลวงปู่เผือกเปลี่ยนจากรูปหลวงปู่เผือกเป็นรูปหลวงปู่หมุนยืนถือไม้เท้าเบิกไพรเช่นเดิมเพิ่มใส่หมวกไหมพรมให้เป็นลักษณะคล้ายหลวงปู่มากที่สุดเท่าที่ช่างจะแกะได้ยืนอยู่เหนือเมฆ ด้านหลังเป็นอย่างที่พี่แก่วัดอธิบายไว้ข้างต้นและอาจเปลี่ยนแปลงตามความเหมาะสมครับและเห็นสมควรครับ(ปีพ.ศ2552อาจเปลี่ยนมาเป็นร.ศ227แทนครับชอบส่วนตัวครับเพราะเป็นปีรัตนโกสินทร์ศกเลขเดียวกับการถือศีลของพระสงฆ์สาวกของพระพุทธเจ้าเลยครับปีนี้) และจะนำไปให้หลวงปู่เกลี้ยง วัดโนนแกดอธิษจิตเป็นกรณีพิเศษสำหรับงานบุญครั้งสำคัญนี้ด้วยครับ และจากนั้นจะนำไปขอบารมีหลวงปู่หมุนอธิษฐานจิตที่วิหารหน้าโลงแก้วหลวงปู่ขอบารมีหลวงปู่หมุนช่วยเสกเหรียญชุดนี้ให้เป็นเหรียญวิเศษพุทธคุณครบรอบด้านให้ลูกศิษย์ทุกท่านได้เอาไปใช้ได้ผลสมปราถนาดั่งใจคิดปลอดภัยด้วยมนต์การเดินธาตุแคล้วคาดซ้อนแคล้วคาดโชคลาภเงินทองมิได้ขาดสายก้าวหน้าทั้งหน้าที่และการงานเอกอุมหาอำนาจคนเกรงใจเมตตามหาเสน่ห์มีแต่คนรักใคร่เป็นที่ระลึกให้แก่ผู้มีจิตศรัทธาที่ร่วมทำบุญผ้าป่าที่จะจัดขึ้นในอนาคตครับ

คร่าวๆว่าจะสร้างจำนวนจำกัดตอกเลขตอกโค๊ตให้ชัดเจนด้วยครับเพื่อที่จะเป็นเหรียญหนึ่งในหน้าตำนานหลวงปู่หมุนสืบต่อไปเอาไปใช้กันแล้วเกิดประสบการณ์ที่ดีๆครับ (เจตนาบริสุทธิ์อย่างนี้หลวงปู่หมุนท่านรับรู้และท่านต้องปลุกเสกให้เต็มที่แน่ครับผมเชื่ออย่างนั้นครับ)
    เนื้อเงิน(ผสมชนวนวัตถุมงคลหลวงปู่หมุน)น่าจะสร้าง19เหรียญ(ตอกเลขตอกโค๊ต) ให้แก่ผู้ร่วมบริจาคปัจจัยร่วมกันค่าใช้จ่ายเรื่องบล็อกเหรียญและประธานอุปถัมภ์ รายละเอียดถามพี่แก่วัดกันได้ครับ
    เนื้อนวะ(ผสมชนวนวัตถุมงคลหลวงปู่หมุน)น่าจะสร้าง199เหรียญ(ตอกเลขตอกโค๊ต)เป็นที่ระลึกแก่ประธาน199กอง
    เนื้อทองแดง(ผสมชนวนวัตถุมงคลหลวงปู่หมุน)น่าจะสร้าง1999เหรียญ(ตอกโค๊ต)เป็นที่ระลึกแก่กรรมการครับ
    ไว้แค่นี้ก่อนครับมีความคืบหน้าอย่างไงเดี๋ยวมาแจ้งให้ทราบครับ

เด็กวัดบ้านจานครับ

12. โซ้ยกู๋ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

13. เจริญลาภ เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2008
    สำหรับเหรียญตอกเลข 1 รุ่นแรก มีผู้คณะจัดสร้างได้สร้างถวายให้หลวงปู่ปลุกเสกเมื่อตอนหลวงปู่หมุนท่านได้จำวัดอยู่ที่วัดป่าหนองหล่ม ประมาณ ปี 2542
    จำนวนสร้างประมาณ 10,000 เหรียญ แต่เหรียญรุ่นแรกนี้ได้มีการตอกประทับเลข 1 ที่บริเวณสังฆะติ และ เหรียญรุ่นนี้หมดไปจากวัดในเวลาไม่นาน
    เมื่อตอนที่พระอาจารย์มงคล ต้องการที่จะจัดผ้าป่าไปทอดที่วัดป่าหนองหล่ม
    แต่ไม่มีเหรียญไปแจกให้พวกร่วมทำบุญทอดผ้าป่าจึงได้ขออนุญาติหลวงปู่หมุน
    จัดสร้างเหรียญรุ่นแรกเพิ่มอีกจำนวนหนึ่งและพระอาจารย์มงคลได้สร้างบล็อคใหม่พร้อมกับโค๊ตตอกเลข 1 ลงในบล๊อคเลยโดยไม่ต้องมาตอกที่ละ ๆ องค์
    เหมือนกับผู้จัดสร้างชุดแรก ตำแหน่งของเลข 1 จะอยู่ตำแหน่งเดียวกันทั้งหมด
    และพระชุดนี้ได้ขออนุญาติหลวงปู่หมุนอย่างถูกต้อง และเข้าพิธีปลุกเสกโดยหลวงปู่หมุนอย่างแน่นอนครับ ผมคิดว่าเหรียญรุ่นนี้ไม่น่าจะมีเก๊นะครับ แต่ถ้าบอกว่ามีการสร้างครั้งที่ 2 เพื่อแจกให้กับผู้ร่วมเป็นเจ้าภาพทอดผ้าป่าสามัคคี
    น่าจะดูดีกว่านะครับ (ในปี2542นั้นผมว่าไม่น่าจะมีใครกล้าลงทุนทำเก๊หรอกครับเพราะเหรียญรุ่นนี้สร้างไว้แจกผู้ร่วมทอดผ้าป่าสามัคคีเท่านั้นครับ)สุดท้าย
    ฝากสำหรับผู้เช่าบูชาของหลวงปู่หมุนทุกท่านสำหรับเหรียญรุ่นตอก 1 ก็จะนิยมมากกว่าเหรียญที่มีโค๊ด 1ในบล็อคครับ เพราะราคาเช่าบูชาเหรียญตอก 1 จะสูงกว่าแน่นอนครับ แต่ทั้งสองแบบทันหลวงปู่หมุนปลุกเสกแน่นอนครับ

**************รายละเอียดของเหรียญรุ่นแรกของหลวงปุ่หมุน*************

14. เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ...

15. อัสดงส์ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ขออนุโมทนาครับ

16. แก่วัด เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมแสดงความคิดเห็นเรื่องรูปแบบเหรียญได้เลยครับ เต็มที่ครับ จะได้หลายความคิด เพราะอยากให้ผลงานออกมาดีที่สุดครับ

17. แก่วัด เป็นที่รู้จักกันดี

รูปแบบเหรียญ

ขนาดไฟล์:
      99 KB
      เปิดดู:
      120
      ขนาดไฟล์:
      36.7 KB
      เปิดดู:
      111
  18. เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแจมด้วยครับศิษย์พี่ ผมคิดว่าเหรียญถ้าออกมาลักษณะนี้จะเลี่ยมลำบากหาตลับใส่ลำบากครับ ถ้าเอาลักษณะพิมพ์25ศตวรรษก็น่าจะสวยดีครับ ตลับก็หาไม่ยากไม่ว่าสแตนเลส เงิน ฯลฯ และเห็นด้วยครับพี่ถ้าจะทำแบบยืนถือไม้เท้าครับ ยืนบนก้อนเมฆก็ดีครับ หรือยืนแบบล็อกเก็ตธุดงค์(ไหว้ครู)ก็น่าจะสวยครับ...

จินตนาการตามที่พี่ตฤณบรรยายนี้แล้ว งามขอรับ...

อนุโมทนาครับ....สาธุ

19. ratsung เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ ครับ

หากรูปยืน และเน้นใบหน้าให้เหมือน เหรียญต้องใหญ่พอ วิธีขึ้นต้นแบบ แล้วย่อส่วน บล็อคจะแพงเอาเรื่องอยู่นะครับ

20. แก่วัด เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องบล็อคตอนนี้เป็นอันจบ ไม่ต้องห่วงแล้วครับ ด้วยคณะศรัทธาหลวงปู่ได้ครบแล้วครับได้รวดเร็วทันใจนึก บารมีหลวงปู่จริงๆ ส่วนโรงงานนั้น คือโรงงานเดียวกันกับ โรงงานที่สร้างเสมาเหรียญสมปรารถนา วัดซับลำใย แล้วพี่น้องคิดว่าเหรียญเสมารุ่นสมปรารถนา วัดซับลำใยรุ่นนี้สวยไหมครับ...ช่างคนเดียวกันครับ...