เรื่องเด่น ใครมีวิธีแก้กรรมด่าพระด่าเจ้าบ้าง

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ลมหายใจสุดท้าย, 12 ธันวาคม 2008.

1. sitang

sitang Active Member

กำลังเป็นอยู่ค่ะ จะพิจารณา ตามดูตามรู้ค่ะ

ขออนุโมทนากับทุกท่านค่ะ

2. มุกลินลวา

มุกลินลวา เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    เคยไปดูหมอตาทิพย์ เค้าบอกว่าแฟนทำกรรมด่าพระ ชี ผู้ทรงศีล ต้องขอขมาด้วยการ ถวายพระพุทธรูป ให้แก่วัดในต่างจังหวัดที่ไม่ค่อยมีพระพุทธรูป แต่องค์ไม่ต้องใหญ่มาก เพื่อให้เป็นที่เคารพบูชาพร้อมด้วยหนังสือธรรมะ แล้วก็ว่าคำขอขมาเหมือนอย่างที่เพื่อน ๆ ในนี้แนะนำนั่นแหละ ก็ไม่รู้ว่าแก้กรรมได้มากน้อยแค่ไหน แต่ทำแล้วสบายใจ ทุกวันนี้ก็มีความสุขดีตามอัตภาพ

3. xlovemum

xlovemum สมาชิก

28 สิงหาคม 2010
    ผมก็เป็นนะครับ อยู่ดีๆมันก็นึกขึ้นมาเองเลย อะไรสิ่งไม่ดีต่างๆทุกอย่างเลย ไม่ว่าจะเป็นการกระทำที่ไม่ดี คำพูดที่ไม่ดี ผมกลัวเป็นบาปนะครับ แล้วถ้ามันผุดขึ้นมาในใจ แต่เราไม่พูดไป ไม่กระทำมันออกไป จะเป็นอะไรมั้ยครับ

4. ืีnumza602

ืีnumza602 สมาชิกใหม่

15 พฤศจิกายน 2011
    เป็นเหมือนกันค่ะ

อยู่ก็คิดอะไรจิตมันด่าไอๆๆๆไปหมดเลยค่ะยิ่งอยากจะลืมก็เป็นไม่หยุดเลยค่ะแล้วพูดออกมาเป็นอย่างอื่นจะบาปไหมค่ะขออภัยที่ตอบแบบนี้ด้วยค่ะ อนุโมทนาด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤศจิกายน 2011
  5. tOR_automotive

tOR_automotive เป็นที่รู้จักกันดี

1.นิมนต์พระ 4 รูป
    2.ถวายทาน ธูปเทียนแพใส่พาน มาลัย
    3.รับพร อุทิศกุศล
    4.กล่าวกรรมของตนที่ทำไว้กับพระสงฆ์ 4 รูป และขอขมากรรม

ทำกับพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ก็แสดงขมากรรมกับสงฆ์ ขั้นต่ำ 4 รูปเรียกว่า สงฆ์

6. ขอนไม้แห้ง

ขอนไม้แห้ง เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2011
    ผมเคยเป็นเหมือนกัน เป็นมากด้วย เครียดมาก จนเกือบเป็นบ้า อยากให้หยุดมันกลับไม่หยุด นึกด่าท่านต่างๆ หาสาเหตุไม่ได้
    วิธีที่จะให้หยุด ให้ทวนจิตกลับมาที่ผู้รู้ บอกมันว่าอยากจะคิดอะไรก็คิดไป ไม่ห้าม แต่จะดูมันด้วยสติ ไม่ต้องกำหนดภาวนาอะไร มีสติอยู่กับตรงนั้น ไม่ดีใจไม่เสียใจ ในที่สุดสังขารขันธ์ความปรุงแต่งจะดับลง สมาธิจะมาแทนที่ แล้วกำหนดจิตขอขมากรรมต่อครูบาอาจารย์ต่างๆ ให้แก้ที่ตรงนี้ .............
    ถ้าเราไม่รู้จุด เราก็จะทำกรรมบ่อยๆ ขอขมาไม่มีวันที่สิ้นสุด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2011
  7. redexp14

redexp14 สมาชิก

16 มิถุนายน 2012
  8. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    ดีสุดคือชดให้ให้หายไป
    ลองบวชซักหนึ่งพรรษาแล้วอธิญาณขอชดใช้กรรมทั้งหมดตอนบวช
    ^^

9. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    คนที่ปฏิบัติมาถึงจุดๆหนึ่งจะเป็นทุกๆคน (ทุกๆๆคนแม้แต่ครูบาอาจารย์ก็เป็น) ต้องใช้"สติ"อย่างมากๆ จึงจะหลุดออกไปได้ ถ้ามีอารมแบบนี้เกิดขึ้น เราต้องคิดแบบนี้ครับ..."ไม่จริงๆๆเราถือไตรสรณคมน์ เราไม่มีวันปรามาทพระรัตนตรัย คิดแบบนี้อาการมันจะค่อยๆหายไปเอง" เป็นเรื่องปกติของ"คน" ยิ่งรักมากยิ่งเคารพมากยิ่งเป็นห่วงมาก มักจะมีอารมณ์(ต่อต่าน) ซิ่งเป็นเรื่อง(ธรรมชาติ)ครับ หลวงพ่อพระราชพรหมยานท่านเคยสอนว่าถ้าอารมแบบนี้เกิดก็ให้ขอขมาพระรัตนตรัย ก็จบ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2012
  10. lunglang

lunglang สมาชิก

เขามีบทสวดขอขมาพระรัตนตรัยอยู่ไม่ใช่เหรอ หากเป็นคนยังไม่ตาย ก็ไปขอขมากรรมแล้วให้เขาอโหสิกรรม โดยเฉพาะ พ่อ แม่ พี่น้อง ญาติ ที่เราอาจไปล่วงเกินโดยตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็ดี หากเป็นคนเหนือ ควรทำทุกปีในช่วงปีใหม่เมือง ไปขอขมาและไปขอพรด้วยเลย(ตัวเองก็จะเอาไปทำบ้าง) หากเป็นสัตว์ ก็ไปขออโหสิกรรม และทำบุญไปให้

11. redexp14

อยากให้ ลอง ฟังเพลง ที่เราชอบ เพลินๆดูครับ หรืออ่านหนังสือก็ได้ครับ

12. Sir-Pai

Sir-Pai เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อก่อนผมก็เป็นครับ ผมเลยฝึกนั่งสมาธิจนไม่มีแล้ว

แล้วทุกครั้งที่ผมไหว้พระก็จะสวดมนตร์ขอขมา เช่น นะโมฯ 3 จบ คาถาขอขมาพระรัตนตรัย

คุณไม่ตั้งใจ มันเป็นการทำงานของสมองครับ เป็นการไหลของกระแสไฟฟ้า ไม่มีเจตนา

ตามความเห็นผม ผมว่าถ้าเป็นแบบนี้ ไม่บาปนะครับ

13. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ใช่ๆๆครับ มันเป็นอารมย์ทางความรู้สึกของความรักหรือสิ่งที่เคารพมากๆ อย่าว่าแต่(พระ)เลย แม้แต่คนรักของเราที่เรารักมากๆก็จะมีช่วงเวลาแบบนี้เกิดขึ้นได้ทั้งๆที่เราแสนรัก หรืออาจจะเกิดอาการแบบนี้กับพ่อ-แม่ที่เรารักและเคารพมากๆ....เป็นเรื่องปกติมากๆ หมอจิตเพทย์ถึงสอนให้เราคิดกลับ เตื่อนตัวเองว่า(ไม่จริง) เดี๋ยวอาการก็จะหายไปเอง แต่ถ้าเอาจิตไปจับมากๆแล้วกังวนมันจะยิ่งเป็นหนักขึ้นเพราะจิตคิดวนเวียนอยู่แต่เรื่องนี้ อย่างมงายๆอย่าไปสนใจมันเดี๋ยวก็หายไปเอง ต้องคิดเสมอๆว่า(มันไม่จริงๆๆๆ) ที่ทราบเพราะเพื่อนเป็นหมอ

14. ฮาทณัฐพล

ฮาทณัฐพล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2010
    ปัญหานี้กับทุกคนที่จะปฎิบัติดีปัฎิบัติธรรม เมื่อหาทางแก้ได้มันจะดับไปเองครับพอหัวมันคิดปุ๊ปเราก็จะรู้ทันทีว่ามันเกิดขึ้นอีกแล้วนะมันก็จะดับไปเองครับ ผมเป็นบ่อยมากเมื่อก่อน
    แต่ได้พี่จากเวปนี้สั่งสอนคับ

15. Unlimited Indy

Unlimited Indy เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2012
    อนุโมทนาสาธุการครับ สาธุ ผมกำลังต้องการคำตอบในเรื่องนี้พอดีเลยครับ

16. baimaingam

baimaingam เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2010
    ขออนุโมทนาสาธุครับ...
    ...หันหลังคืนฝั่ง พ้นจากทะเลทุกข์...

17. sawok B

sawok B เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2012
    แก้กรรมทำได้ง่ายๆครับ แก้ได้ทุกกรรมเลยครับ จำไว้น่ะครับ
    พระพุทธเจ้า ทรงให้ ปฏิบัติตามมรรค มีองค์ ๘ ครับ
    แค่นี้ก็สามารถแก้กรรมได้แล้วครับ แล้วกรรมจะหมดไหม
    ไม่หมดหรอกครับ จะแก้ยังไง ก็ไม่หมดครับ ถ้าใครบอกว่า หรืออาจารย์องค์ใหนบอกว่าแก้อย่างนี้น่ะ แล้วกรรมจะหมด อย่าไปเชื่อครับ เพราะพระพุทธเจ้าท่านทรงตรัสไว้ว่า

เมื่อสิ้นตัณหา(ความอยาก) ก็สิ้นกรรม
    เมื่อสิ้นกรรม ก็สิ้นทุกข์

18. สกทาคามี

สกทาคามี สมาชิก

19 กรกฎาคม 2012
    แนวทางที่ดีมีคนบอกแล้วจิตรู้ว่าด่า รู้แล้วก็ทุกข์ และเมื่อรู้ทุกข์มันก็ดับ รู้ตามไปเรื่อยๆนะทบทวนศิล5ไว้ด้วยอย่างให้บกพร่อง

19. ...คนสู้กรรม...

...คนสู้กรรม... เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2008
    จิต คือนาย กาย คือบ่าว แรงงานต่างด้าว...ต้องขึ้นทะเบียนก่อนเข้ามาทำงาน (เกี่ยวกันไหมเนี่ย...) ไม่ต้องไปหม่นหมองกับมันหรอกครับ มันคิด ปล่อยให้คิดไป ให้มันผ่านมา แล้วมันก็จะผ่านไปเอง เหมือนกับเวลาที่เรานั่งสมาธิ แล้วฟุ้งซ่านนั่นแหละ ยิ่งบังคับ ยิ่งฝืน ยิ่งเตลิด แต่ถ้าปล่อยซะ คือรับรู้ว่ามันมา แต่ไม่เก็บจำมาใส่ใจ เหมือนสายลมที่พัดผ่านกาย เดี๋ยวก็พัดไปของมันเอง จับต้องไม่ได้ ยิ่งจับยิ่งเลื่อนลอย ความคิด จิตของคน ก็เป็นแบบนั้นแหละครับ ไม่ต้องคิดมาก ไม่ต้องกลัวว่าจะเป็นมโนกรรม เพราะคุณไม่ได้จงใจคิด มันมาของมันเอง จิตคุณไม่ได้เป็นอกุศล เพียงแต่จิตมันวอกแวก ถ้าจะให้ดีกว่าการที่จะต้องมานั่งแก้กรรม ผมว่า หมั่นฝึกจิต นั่งสมาธิบ่อยๆดีกว่าครับ เพราะเป็นการฝึกจิตไปในตัวด้วย นะแจ๊ะ ^^

20. redexp14

ลองศึกษา ในนี้ดูนะครับ

PANTIP.COM : Y12568777

...