ใครรู้จัก วัดถ้ำซับมืด ต.จันทึก อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย จิตสดใส, 6 สิงหาคม 2010.

1. จิตสดใส

จิตสดใส เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2010
    ใครรู้จัก วัดถ้ำซับมืด ต.จันทึก อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา ขอข้อมูลวัดนี้หน่อย
    อยากได้ภาพวัดถ้ำซับมืดครับ

2. วีระชัยมณี

วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

อืม..เหมือนเคยได้ยินนะครับ หลวงพ่อชื่อ หลวงพ่อ ประเสริฐ พระนักปฏิบัติครับ.....เคยมีคนบอกทางผมนะ..แต่จำไม่ได้แล้ว....

3. wiraj

wiraj เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่วัดของหลวงปู่ทาหรือเปล่าครับ ถ้าใช่หลวงปู่มี วัดสูงเนินเป็นผู้ก่อตั้งครับ

4. หลานศิษย์

หลานศิษย์ เป็นที่รู้จักกันดี

ไปชมได้ที่เวปวัดป่า -:-

5. pantham phuakph

pantham phuakph เป็นที่รู้จักกันดี

ผมรู้จักครับ เป็นวัดของหลวงปู่ทา

โบสถ์ของวัดนี้งามมากๆครับ อยู่บนเขา เสียดายผมไม่มีภาพให้ดู

ส่วนหลวงปู่ประเสริฐ อยู่วัดซับปลากั้ง ครับ อยู่ในเขต อ.มวกเหล็ก สระบุรี

ทั้งสองวัดอยู่ไม่ไกลกันนัก ห่างกันประมาณ ๒๐ กม.

อ้อ..ลืมบอกไป ผมอยู่ อ.ปากช่องครับ

อยากได้ภาพวัดถ้ำซับมืด ลองใช้กูเกิลเสริชดูนะครับ

6. wvichakorn

wvichakorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    องค์หลวงปู่ทา จารุธมฺโม ท่านละสังขารแล้วค่ะ..
    ฟังธรรมของหลวงปู่ทาได้ที่นี่ค่ะ
    http://www.fungdham.com/sound/ta.html

7. delpialo

delpialo สมาชิกใหม่

พอดีผมไปทำกิจกรรมที่ วัดบ่อยครับ ที่นั้นเป็นสถานที่ที่ศักสิทธิ์ มากๆนะครับ เชิญชมตามรูปนี้เลยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. MarkZilla

MarkZilla เป็นที่รู้จักกันดี

ทางเข้าหากจำไม่ผิดวิ่งเส้นทางป่าไผ่ ซับม่วง สังเกตซ้ายมือจะมีโรงงาน ทำอาหารหมาอยู่ ถามคนพื้นที่ หากไม่แน่ใจอีกครั้ง

9. ToPiCaL

ToPiCaL เป็นที่รู้จักกันดี

วัดถ้ำซับมืด ผมเคยไปตอนหลวงปู่ทายังไม่ละสังขาร
    ตอนนั้นผมก็ไม่ได้ใส่ใจกับศาสนาเลย แม่เพื่อนเรียกไปก็ไปตาม
    ไปถึงหลวงปู่ทาก็เรียกผมกับเพื่อนๆ มาแล้วบอกให้กราบแล้วว่านโม และไตรสรณคมณ์
    ตอนนั้นยังเกเร เมาตลอด ผมก็งง อะไรคือ ไตรสรณคม ท่านก็บอกว่า
    พุทธัง สรณัง คัจฉามิ
    ธัมมัง สรณัง คัจฉามิ
    สังฆัง สรณัง คัจฉามิ
    ผมกับเพื่อนก็ท่องไป ตามที่ท่านบอกท่านก็บอกว่า สามครั้งเส่
    55555 ตอนนั้น ไม่เคยสวดมนต์เลยครับไม่รู้เลย มี ทุติ กะ ตติด้วย
    ไหว้เสร็จท่านก็มอบเหรียญมาให้ 1 เหรียญ ยังเก็บไว้ถึงทุกวันนี้เลย

เสียดายไม่มีโอกาสได้ไปกราบท่านอีก ตอนผมไปตอนนั้นท่านน่าตาใสแจ๋ว
    ยิ้มอย่างมีเมตตา บอกไม่ถูกเลยครับ

พอท่านให้เหรียญมาเสร็จ ท่านก็บอกว่า พิจารณาเข้าไว้นะ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
    ทุกอย่างไม่เที่ยง เราก็ยิ่งงงกันใหญ่ โหวัดไม่เคยเข้า มนต์ไม่เคยสวด
    แถมมีมาให้พิจารณาไตรลักษณ์ด้วย ก็งง ๆ ท่านทำไมมาสอนเด้ก ๆ อย่างพวกผม
    เรื่องไตรลักษณ์

พอตกดึกคืนนั้น เพื่อนผมที่ไปด้วยกัน ได้รับข่าวว่า คุณย่า เค้าเสียชีวิต
    เราก็ยังมานั่งคุยกันเลยว่า ท่านพยายาม จะบอกจะเตือนไรเราก่อนหรือเปล่า
    อจินไตย 555555

อย่างไรก็ตาม ตอนนี้ขอกล่าวว่า
    พุทธัง สรณัง คัจฉามิ
    ธัมมัง สรณัง คัจฉามิ
    สังฆัง สรณัง คัจฉามิ
    ข้าพเจ้าของมี พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เป็นที่ระลึกเป็นที่พึ่ง

10. ณัฐสิทธิ์

ณัฐสิทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

เคยไปกราบหลวงปู่ทา จารุธัมโม ตอนท่านนอนป่วยอยู่ในกุฎิ ท่านอุตส่าห์เมตตาลุกขึ้นมานั่งให้คณะของพวกเราไปกราบท่าน ผมกราบหลวงปู่ทา เป็นคนสุดท้ายแล้วลากลับออกมา ท่านยังเมตตาให้พระอุปัฎฐากนำพระสีวลีองค์เล็กๆประมาณ 30-40 องค์มาฝากให้ผมไปแจกหมู่คณะครับ เป็นบุญอย่างยิ่ง

วันพระราชทานเพลิงศพหลวงปู่ทา หลวงตาพระมหาบัว เมตตาเดินทางไปเป็นประธานพิธีฝ่ายสงฆ์ แต่แล้วก็มีเหตุการณ์ไม่คาดฝันคือ พลุชนวนที่โยงไปถึงเมรู เกิดระเบิดผิดพลาดตอนหลวงตา ตามไฟพอดีโดยไม่ทราบสาเหตุ แต่ก็โล่งใจที่หลวงตาท่านไม่เป็นอะไร วันนั้นแดดร้อนลมแรงมาก แต่พอหลวงตามาถึง แดดร่มมลมตก ฝนลงปรอยๆทันที แล้วก็มีพระอาทิตย์ทรงกลดบนยอดเขาด้วย เป็นที่อัศจรรย์ใจกันทั้งงาน

เช้ามืดวันรุ่งขี้น พี่ที่รู้จักกันได้รับแจกอัฏฐิของหลวงปู่ซึ่งแปรเป็นพระธาตุชั่วข้ามคืน สีสันต่างๆสวยงามมากครับ

ขอกราบคุณงามความดีของหลวงปู่ครับ

11. mp38

mp38 เป็นที่รู้จักกันดี

ใครรู้จักหลวงปู่ ทองปาน ปัญญาสาโร วัดถ้ำซับมืด ครับ