ใครรู้บ้างว่าท่องยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏกแล้วหัวใจเต้นแรงมาก

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย อภิิวิไล, 25 กรกฎาคม 2010.

1. อภิิวิไล

อภิิวิไล สมาชิก

25 กรกฎาคม 2010
    เมื่อวานนี้ได้สวดมนต์ตอนเช้าท่องตามหนังสือสวดมนต์ ท่องบูชาพระรัตนตรัยก่อน จนไปถึงพระคาถาพาหุงมหากา อิติปิโสเท่าอายุ แล้วแผ่้เมตตา แผ่ส่วนกุศล เสร็จท่องพระคาถาชินบัญชรต่อด้วยท่องเป็นครั้งแรกคือยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏกทองได้บทที่3ก็มีอาการตัวชาทั้งตัวแล้วก็หัวใจเต้นแรงมากอยู่ดีๆก็เสียงหายเสียงเบาลงไม่มีแรงเหนื่อยมากกว่าจะท่องจบช้ามากๆต้องควบคุมสติท่องให้จบให้ได้จากนั้นก็มือสั่นเป็นเองโดยอัตโนมัติลมตีขึ้นเลอตลอดไม่ได้กลัวแต่ว่าอยากรู้ว่าเป็นเพราะอะไรค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะแล้วครั้งหน้าถ้าสวดจะเป็นแบบเดิมอีกหรือเปล่าค่ะ หรือเพราะว่าตัวเองยังมีบารมีไม่ถึงที่จะสวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏกหรือเปล่าค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2010
  2. วันมงคล

วันมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ ผมก็มีอาการคล้ายกันคือหายใจเร็ว -ยาวขึ้นจนเหนือ่ย
    แต่ผมสวดทุกวัน สวดเร็วเพราะจําได้แล้วประมาณไม่เกินสิบห้านาทีนะ
    หรือเป็นเพราะสวดเร็วเกินไม่ทราบนะ...

3. SP6580

SP6580 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    เป็นอาการชนิดหนึ่งครับ แล้วแต่ใครมีสัญญาเก่ามาอย่างไร ความคิดผมคล้ายๆ จะเป็นปีติอย่างใดอย่างหนึ่ง ผมก็เคยเป็น ทุกคนจะเจอกันบ่อย แถวๆ บทที่3-5 นี้แหล่ะ บางบทรู้สึกเมื่อท่องถึง สิ่งแอบแฝงต่างๆ ในตัวเราเริ่มจะทนอยู่ไม่ไหวต้องหนีออกชั่วคราวก่อน สังเกตได้ว่าบางคนหูจะลั่น หาวเรอบ้าง บางครั้งก็คันยิบๆ ทั้งตัว ผมว่าถ้ามีเวลาสวดบ่อยพวกเหล่านี้จะมาสิงอยูไม่ได้เลย เป็นแค่ความคิดของผมน่ะ อย่าเชื่อโดยขาดการปฏิบัติ และขาดการพิจารณา

4. lowprofile

lowprofile เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    ผมว่าหายใจไม่ทันมากกว่า
    ลองหายใจลึกๆๆ ดูครับ ๆ
    จังหวะที่ท่านสวดเร็วไปหรือเปล่าว
    อาจหายใจเข้าไม่พอ ลองดูครับ ๆ
    ขออนุโมทนาในกุศลด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ

5. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ติงก็สวดพระคาถานี้
    แต่ไม่มีอาการอย่างคุณค่ะ
    ติงจะรู้สึก สุข สงบ

6. กสิณี

กสิณี เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันท่องวันละ 3 จบค่ะ พร้อมกับพระคาถาบทอื่นๆ มากมาย รู้สึกสงบดีค่ะ

7. เพลงเพลิง

เพลงเพลิง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองก็รู้สึกว่าเวลาสวดยอดพระกัณฑ์พระไตรปิฎก ทุกครั้ง รู้สึกเหมือนมีใครมานั่งฟังอยู่ด้านหลัง มากบ้างน้อยบ้าง รู้สึกเหมือนเขาเดินมาแล้วมานั่งฟัง เมื่อก่อนตกใจสวดผิด ๆถูก ๆ ตอนนี้ ชินแล้วครับ

8. SP6580

SP6580 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    ผมเองก็รู้สึกว่าเวลาสวดยอดพระกัณฑ์พระไตรปิฎก ทุกครั้ง รู้สึกเหมือนมีใครมานั่งฟังอยู่ด้านหลัง มากบ้างน้อยบ้าง รู้สึกเหมือนเขาเดินมาแล้วมานั่งฟัง เมื่อก่อนตกใจสวดผิด ๆถูก ๆ ตอนนี้ ชินแล้วครับ
    ก็เป็นเหมือนกัน แต่ความรู้สึกของผมมีทั้งผู้หญิง และผู้ชาย นุ่งขาวเหมือนพวกถือศีล 8 และรู้สึกว่าภพภูมิสูงกว่าเรามาก นั่งล้อมเราเป็นวงกลมเลย

9. dangcarry

dangcarry เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2005
    เคยรู้สึกอย่างนั้นเหมือนกันบางครั้งได้ยินเสียงประกอบด้วย แต่ก็ตั้งจิตให้เค้าอนุโมทนากับเรา ก้อok บทสวดนี้ดีมาก อานิสงฆ์มหาศาล ถ้าคุณสวดได้วันละ 3 จบ จิตคุณจะสงบได้ทั้งวันเลย เราตั้งใจทำมาแล้วปัจจุบันสวดทุกวันจนเข้าถึงความหมายของบทสวดนี้เพิ่มมากขึ้นในตำราไม่มี บทนี้มีการสาธยายธาตุกำเนิดรวมถึงทางเดินของการปฏิบัติด้วย สวดต่อไปเรื่อยๆน่ะค่ะ แล้วคุณจะพบกับความอัศจรรย์ อ้อ!ขอเล่านิดหนึ่งน่ะมีอยู่ปีหนึ่งเราสวดยอกพระกันฑ์เท่าอายุภายใน 7 วันตอนเริ่มสวดท้องฟ้าแดดเปรี้ยงพอสวดไปเรื่อยๆ ฝนตก ที่ตกไม่เท่าไหร่ แต่ในห้องพระที่บ้านมีเส้นฝนลงมาเหมือนตกกลางแจ้งแต่ไม่เปียกเป็นน้ำ เจอกับตัวเห็นกับตา นี่แหละความอัศจรรย์ ของพระคาถา จบแหละ เอวังโหตุ ด้วยประการฉะนี้ สาธุๆๆ:cool:

10. บูชาพุทธ

บูชาพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2010
    ก็ไม่มีอาการอึดอัด หรือหัวใจเต้นแรงอะไรแบบเจ้าของกระทู้นะคะ แต่มีอาการเลอ ออกมาเหมือนกันค่ะ ทุกครั้งที่สวดยอดพระกันฑ์ไตรปิฎกตลอดบทสวดเลยเหมือนมีแรงดันอะไรซักอย่าง พอสวดจบก็หาย นึกแปลกใจเหมือนกัน แต่ตอนนั้นไม่ได้คิดอะไรค่ะ ขณะเดียวกันก็รู้สึกโล่ง ๆ ดีนะคะ

11. poonukrob

poonukrob Active Member

24 มิถุนายน 2010
    แรกๆก็เป็นคะเพราะเหมือนยังไม่นิ่งพอเหนื่อยหอบพอท่องเสร็จหายโล่งแต่ต่อมาอีกสองวันอาการก็ดีขึ้นสวดไม่นานก็เสร็จอาการก็ดีขึ้นคะ

12. รู้รู้ไป

รู้รู้ไป เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    สวดเหมือนกันครับ
    เมื่อก่อนตอนสวดแรกๆก็แปลกใจ รู้สึกเหมือนมีคนใส่ชุดขาวมาร่วมสวดด้วย ถ้าวันไหนไม่สวดก็เหมือนมีใครมารออยู่ เป็นอีกคนที่รู้สึกครับ

13. suchato

suchato เป็นที่รู้จักกันดี

สวดเหมือนกันครับนานๆ สวดครั้ง ถ้าเป็นบ้านไม้จะได้ยินเสียงกระดานลั่น หรือไม้แตก
    เปรี๊ยะ ปัจจุบันอยู่บ้านพักราชการเป็นอาคารปูน เวลาสวดหรือเข้าห้องพระทำสมาธิก็ยังได้ยินเหมือนเดิม และก็เป็นแบบนี้มานานแล้ว จะอยากได้ยินหรือไม่อยากได้ยินก็ได้ยินเสียงอยู่ดี

14. kwang441

kwang441 Active Member

7 กุมภาพันธ์ 2010
    ขออนุโมทนากับการสวดยอดพระกัณฑ์พระไตรปิฎกครับ
    ถ้าให้ดียิ่งขึ้น ทราบความหมายยิ่งดีใหญ่ ปฏิบัติตามความหมาย ยิ่งดีขึ้นไปอีก

15. noom8a

noom8a เป็นที่รู้จักกันดี

อ้อแบบนี้เองผมก็แน่นหน้าอกเหมือนกันหรือเป็นของออกมั้งแรกๆก็ไม่อยากท่องตกใจเหมือนกันเงาดำรอบตัวหายไปบ้างเหมือนกัน

16. Unlimited Indy

Unlimited Indy เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2012
    หายใจลึกๆครับ ตั้งใจเจริญภาวนาสวดมนต์อย่างศรัทธา