ใครเคยได้กลิ่นหอมแบบไทยๆโดยไม่รู้ทีมาบ้าง

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย piramid111, 30 มิถุนายน 2008.

1. raphiphan

raphiphan เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2006
    บางทีหลังทำสมาธิ หรือไปทำบุญมาแล้วใจยังอิ่มๆ อยู่
    ก็เคยได้กลิ่นหอมๆ เหมือกันครับ แต่ไม่ใช่น้ำอบ แต่ธูปนี่มีเป็นบ้างครั้ง
    ถ้าตามที่คุณว่านี่ก็ถือได้ว่าเป็นมงคล คราวหน้าจะได้ขอบคุณ แล้วให้เขาร่วมโมทนาบุญด้วยซะเลย

2. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    เคยได้กลิ่นนะคะ หอมเหมือนดอกไม้ วันนั้นถ้าจำไม่ผิดมีการทำบุญตักบาตรที่ทำงาน เราก็แผ่ส่วนกุศลปกติค่ะ แล้วก็ให้พี่คนนึงที่เสียชีวิตไปด้วย ตกดึกก็ได้กลิ่นหอม สักพักก็จางไปค่ะ เพื่อนๆที่นั่งอยู่ด้วยไม่มีใครได้กลิ่นเลยค่ะ

3. Sopasiri

Sopasiri เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2009
    ได้กลิ่นดอกไม้หอมๆค่ะ ไม่นานมานี้เอง พอดีเห็นจากทางระเบียงห้อง เห็นพระท่านมาบิณฑบาตร ก็เลยภาวนาบูชาพระรัตนตรัย ซักแป๊บนึง ได้กลิ่นดอกไม้เลยค่ะ

4. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

กลิ่นออกสาปๆคล้ายอะไรเน่าๆ -----------เปรต (มาขอบุญ)
    กลิ่นเหม็นสาปซากศพ -----------------ผีตายโหง หรือสัมภเวสี(ที่เพิ่งตายได้ไม่นาน)
    กลิ่นธูปเหม็นๆ แรงๆ -----------------สัมภเวสี (อยู่นานล่ะ)
    กลิ่นน้ำอบแรงๆ ---------------- สัมภเวสี(ผู้หญิง ตายนานแล้ว จนกลายเป็นภูมิเทวดาไปแล้ว)พวกนี้ให้ทั้งคุณและโทษ
    กลิ่นหอมดอกไม้ ----------------- เทวดานางฟ้า(พวกอากาศเทวดา)
    กลิ่นธูปหอมอ่อนๆ ----------------- พรหม(กลิ่นธูปตามวัด นั่นแหละ)

แยกประสาทกลิ่น ถ้ากลิ่นชวนให้รู้สึกดี กลิ่นนั้น มาจากภูมิดี
    กลิ่นไหนทำให้ชวนปวดหัว มาจากภูมิไม่ดี

5. saipote

saipote เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    เคยได้กลิ่นตอนไปนั่งมโนยิทธิเต็มกำลังเมื่อปีที่แล้วค่ะ ได้กลิ่นเหมือนนําอบ ที่เคยใช้ประจำ 1 กลิ่น และ ได้กลิ่นนำอบ กลิ่นอื่นๆ อีก 2 กลิ่นค่ะ หอมดียังจำได้อยู่เลยค่ะ

6. ทางสายธาตุ

ทางสายธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

เคยพยายามแยกว่าทำไมถึงได้กลิ่นหลายแบบจัง คิดไว้ว่าจะแบบนี้เหมือนกันค่ะ แต่ไม่ได้ถามใคร พออ่านคำตอบนายดอกบัวรู้สึกว่าใช่ค่ะ

แล้วเคยได้กลิ่นหมากที่คนแก่เคี้ยว และกลิ่นบุหรี่โบราณ เป็นอีกสองกลิ่นที่นิยามไม่ได้ แต่คิดว่าเป็นเทพฝ่ายดีค่ะ

ส่วนตัวแล้วจะสัมผัสจากการได้กลิ่นชัดกว่าสัมผัสอื่น

7. ยิ้มให้กับทุกวัน

ยิ้มให้กับทุกวัน เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันก็เคยได้กลิ่นแปลกๆ หลายกฃื่นเหมือนกันค่ะ

แต่ส่วนมากจะเป็นกลิ่น หอม ๆ และกลื่น บุหรี่ค่ะ

ก็พอจะรู้สาเหตุที่มาว่าอาจจะมาจาก สิ่งต่างๆที่อยู่ภายในบ้านของเราน่ะค่ะ

8. T.cha

T.cha เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้กลิ่นน้ำอบไทยทุกวันครับ ยี่ห้อนางลอยด้วย ฮ่าๆ เพราะใช้ผสมน้ำบูชาที่ใต้ฐานพระอุปคุต กลิ่นธูปนี่ ก็ได้กลิ่นทุกวันครับ เพราะไหว้พระชอบจุดธูปตลอด เพราะหอมดี ส่วนเสียงสวดมนต์ จะได้ยินเป็นบางครั้งตอนนั่งสมาธิครับ จำได้เลยว่า เป็นเสียงสวดของพระสองรูป แต่ไม่รู้ว่บทไหน ได้ยินอยู่แค่ประโยคเดียวได้มั้งครับ แถวนั้นไกลวัดมากอยู่ พยายามหาต้นตอเสียงสวด ว่าแถวนั้นมีงานบุญอะไรรึเปล่า ก็ไม่น่าใช่ครับ เพราะตอนนั้นประมาณห้าทุ่มได้ละ...

9. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

เคยไปบ้านสายลม
    ไปฝึกฌานแปดก็ได้กลิ่นดอกมะลิ
    หอมเข้ามาในจมูก

เห็นหลวงพ่อท่านบอกว่าผิดถูกให้พูดออกมา
    ความเป็นทิพย์มันจะยิ่งเกิดขึ้น

ผมเองยังโง่เขลาเบาปัญญา

10. kim_potter

kim_potter เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ตาของฉันเสีย ฉันก็ไปไหว้ศพตาในห้องนอนตา

กลิ่นน้ำอบลอยมาเตะจมูกเลยค่ะ ฉันก็สงสัยแบบงงๆ ใครเอาน้ำอบมา

แต่มองๆ หาก็ไม่มีน้ำอบอยู่ตรงไหน ดมๆ ที่ศพตาก็ไม่ได้กลินน้ำอบนะคะ

แต่กลิ่นจะกระจายอยู่ในห้องที่ตาอยู่อ่ะค่ะ และมีแค่ป้ากับดิฉันสองคนเท่านั้นที่ได้กลิ่น

เพราะวันนั้นถามใครก็ไม่เห็นมีใครได้กลิ่นเลยค่ะ:eek:

- - - -

ส่วนกลิ่นที่มาแบบเหม็นๆ คล้ายซากศพเน่า ดิฉันก็เคยได้กลิ่น

แต่ก็ไม่คิดอะไร เพราะบ้านดิฉันเลี้ยงแมว :z12

และมันก็อาจจะจับหนูจับนกมาซ่อนซุกไว้ให้เน่าเหม็นก็เป็นได้

แต่พอมาอ่านกระทู้นี้แล้วชักหวั่นๆ เพราะก็เคยได้กลิ่นสองสามครั้ง

แต่ก็ไม่เคยเห็นนก หนู เน่าตายตรงไหน :'( (บ้านรกไงเลยหาไม่เจอ)

11. tumkuk

tumkuk เป็นที่รู้จักกันดี

เคยครับบ่อยมากด้วย

12. On_a

On_a สมาชิก

1 มิถุนายน 2021
    วันนี้ไปกวาดเจดีย์หลวงปู่แสง วัดมณีชลขัณฑ์ มาค่ะ ระหว่างกวาดได้กลิ่นน้ำอบไทยมาเตะจมูก รู้สึกดีนะ ปกติไปกวาดประจำไม่เคยได้กลิ่น พยายามมองหาที่มาของกลิ่นก็ไม่เจอ เดินไปบริเวณอื่นก็ไม่มีจุดที่ได้กลิ่นอีกเลย ก็ดีค่ะ รู้สึกดี กว่าได้กลิ่นตรงกันข้าม

***กลับมาเพิ่มเติมว่า พอช่วงเย็นก็รู้ว่าถูกลอตเตอรีซะงั้นค่ะ 193 สามตัวหน้า ก็ดีค่ะ นานๆ ที

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มิถุนายน 2021
  13. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ผมเคยครับ แต่ตอนนั้นปิดหน้าต่างอยู่ ตอนแรกเดาว่าน่าจะเป็นกลิ่นจากนอกบ้านแล้วลอยเข้ามาในบ้าน แต่พอเปิดหน้าต่างออกไป check ข้างนอกก็ไม่เห็นมีกลิ่นอะไรครับ