ใครเคยได้พบแม่ชี ทศพร ไม๊...

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย khunsri1972, 30 มกราคม 2005.

1. dalink

dalink เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2005
    อ่านแล้วรู้สึกดีจังเลยค่ะ ส่วนตัวแล้วก็ศรัทธาแม่ชีท่านอยู่เป็นทุนเดิม ได้ยินเรื่องของท่านก็ยิ่งซาบซึ้ง

2. สุวรรณา รัตนกิจเกษม

สุวรรณา รัตนกิจเกษม เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    she is my mother

3. สุวรรณา รัตนกิจเกษม

สุวรรณา รัตนกิจเกษม เป็นที่รู้จักกันดี

she is very gooddddddddddddddddddddddddddddddddddddddddddd
    she is kind hearttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttt
    she is so beautifulllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllll
    i love she

4. ปราณยาม

ปราณยาม เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    เมื่อวานนี้ผมลองไปฟังมาครับเฉพาะช่วงเช้านะครับ ไปกับคุณแม่ รู้สึกดีมากๆครับ คือเราไปแบบไม่ได้เตรียมของไป ทางวัดมีการถวายสังฆทานในช่วงเช้าด้วยแม่ชีท่านก็ให้ผู้เข้าร่วมทั้งหมดอนุโมทนาด้วยกัน เมื่อวานมีคนทำบุญมากเลยครับ รู้สึกอิ่มบุญจริงๆครับ

5. สุวรรณา รัตนกิจเกษม

เคยพบแม่ชีมาแล้ว ไปปฏิบัติธรรมคนเยอะมากๆ สัก500-600 ได้น๊ะ .แม่ชีพูดภาษาอังกฤษได้ด้วยน๊ะ.............เก่ง จริง ๆๆ

6. สุวรรณา รัตนกิจเกษม

ถ้ารู้สึกตัวว่ากำลังมีปัญหาชีวิต ไม่สบายกาย ไม่สบายใจ คิดมากเครียด....มีความวิตกกังวลใดๆ เจ็บป่วย ใด.ๆ..ลองไปหาแม่ชี ถามท่านว่า เกิดจากอะไร..แม่ชีสามารถบอกเหตุที่ทำให้เกิดได้...แม่ชีสามารถมองเห็นวิธีช่วยเหลือแก้ไขให้ได้......

7. Forest_Sa

Forest_Sa เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2005
    ขอบคุณมากครับทำให้ได้รู้เรื่องกรรมต่าง ๆ มากมาย
    ผมก็อยากเจอท่านนะครับ แต่คนเยอะมากนะฟังดูนี่

8. อรพิน โกรธารพ

อรพิน โกรธารพ เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2005
    ไปแก้กรรมมา....แล้ว....
    ได้ปัญญา ความรู้ มากขึ้น
    อนุโมทนาสาธุ

9. sabpakit@ego.co.th

sabpakit@ego.co.th เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2005
    อ่านมาเกือบหมดแล้ว รู้สึกถึงคำว่า กรรมเก่า เป็นเหมือนข้าศึกที่อยู่ในมุมมืด พร้อมที่จะออกมาโจมตีทุกขณะ ทำให้รู้สึกระแวง และกลัวกรรมเก่านี้มาก จึงต้องรีบหาทางป้องกันตัวให้พ้นจากข้าศึกนี้จัง อาวุธที่ป้องกันได้ดีที่สุด คือ การปฏิบัติธรรม แผ่เมตตาและสร้างกุศลผลบุญให้มากยิ่งๆขึ้น เพื่อให้กรรมนั้นตามไม่ทัน และเกิดการอโหสิกรรมให้ ชอบมากค่ะสำหรับเรื่องทั้งหมดที่ได้อ่านมาในวันนี้ และขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาโพสต์ข้อเขียนและเรื่องราวมาให้อ่านเป็นวิทยาทาน ขอให้บุญกุศลนี้นำส่งให้ถึงพระนิพพานในปัจจุบันชาติด้วยเถอะ สาธุ

10. panda!

panda! สมาชิกใหม่

มาขอบคุณค่ะ

ขอบคุณมากทุกๆคน ที่ช่วยไห้คนว่างๆ มีอะไรที่มีประโยชย์อ่าน อย่างน้อยๆ ก็คงทำไห้ความโง่เขลาของตัวเองหายไปบ้าง ไม่มากก็น้อย เพราะรู้สึกว่าตัวเองมีสองร่างในคนๆเดียว บ้างครั้งก็คิดร้ายคิดไม่ดีมั่กๆๆ แต่บ้างครั้งก็คิดดีได้ว่าไห้ระงับซะความคิดไม่ดีซะ ก็ได้แม่ชีทศพรที่ได้เผยแพร่การเปิดกรรมเป็นวีซีดี ทำไห้ได้มีโอกาสดู ฟัง และคิดตามด้วยปัญญาอันน้อยนิด และยังหวังว่าจะมีบุญได้ไปปฏิบัติธรรมกับท่านบ้าง และได้อ่านข้อความของทุกๆคนที่เข้ามาในกระทู้ และได้อ่านหนังสือธรรมมะบ้าง ก็จะพยายามกำจัดจิตใจที่เป็น Evil ออกไปจากใจไห้ได้คะ ขออนุโมทนาสาธุ! กะความหวังดีของทุกๆคนที่เข้ามาในเว็ปบอร์ดนี้นะค่ะ และผู้จัดทำ ผู้ดูแลเว็ปบอร์ดด้วยคะ สาธุ! (bb-flower

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2006
  11. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    หวังสักวันว่าเราจะมีโอกาสไปพบท่าน และอย่างที่ 2 ไปฝึกมโนยิทธิ บ้านสายลม รอไม่มีงาน และมีเงินก่อน จะไปให้สมใจเราละ อยากไปมาก ๆ ที่สุดแห่งชีวิตละ ที่เที่ยวเยอะแยะไม่ไปจะไป 2 ที่นี้ละ

12. kanokkan_b

kanokkan_b เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2006
    อนุโมทนาอย่างยิ่งค่ะ

ขอบคุณ คุณขุนศรี มากๆค่ะ ที่นำเรื่องดีๆอย่างนี้มาให้อ่านกัน ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย คุณมารดา ครูอาจารย์ ดลบันดาลให้ธรรมะนี้เข้าถึงคนจำนวนมหาศาล เพื่อให้ทุกคนได้พ้นภัยจากเครื่องเศร้าหมองทั้งหลาย และดลบันดาลให้คุณ ขุนศรีมีความเจริญทั้งในทางโลกและทางธรรม สามารถเข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเทอญ

13. วิปจิตัญญู

วิปจิตัญญู เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2006
    แม่ชีท่านมี เมตตาธรรมสูงมากครับ ท่านไหนทุกข์มา ก็ ต่อมน้ำตา แตก วิ่งเข้าไป กอด ไป กราบท่าน กันใหญ่ ท่าน ก็ เมตตา พวกเขา ด้วยความ เมตตา ผมเอง ได้แต่ยืนมองอยู๋ไกลๆ ในใจก็ โมทนาในบุญของท่านและ มุทิตา เมื่อเห็น คนเหล่านั้น มีความสุขใน ธรรมปิติที่ได้รับจากแม่ชี

ได้ทำบุญกับท่านและขึ้นไปเจริญกรรมฐานที่ พระปรางเจดีย์ ด้วย ไปกราบ พระพุทธเจ้า 5 พระองค์ และ พระพุทธบาท
    ( ไป มานานแล้วนะครับ :p ) เห็นช่วง เข้า พรรษามีแห่เทียนคนเยอะมากๆ เป็น หมื่น

โมทนา จริงๆ ที่โลกเรายังมี คนดีๆ เยอะๆ แบบนี้ ( มองอีกด้านทุกข์ เยอะ - -'' เหมือนกัน ถึงหาที่พึงทางใจ แต่ก็ดีกว่าไปพึงอย่างอื่น)

14. ยอดยาหยี

ยอดยาหยี เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005
    เคยไปเหมือนกันแต่แม่ชีไม่อยู่ และทางวัดบอกว่าให้มาวันเสาร์และต้องบวชชีพรามณ์ก่อนถึงจะเปิดดูกรรมกับแม่ชีได้ค่ะ ตอนนี้ก้อยังไม่มีโอกาสได้ไปเลย

15. direkk

direkk เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2006
    ท่านที่ไปมาแล้วช่วยเล่าให้ฟังด้วยครับ เอาเท่าที่สามารถเล่าได้ครับ รวมทั้งผล เป็นอย่างไรบ้างครับ เอาเท่าที่รู้สึก..ก็ได้ครับ เพราะผมมั่นใจว่าคงไม่มีอะไรเปลี่ยนจากดำเป็นขาวในทันที..

16. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    จะเล่าให้ฟัง ว่าผมไม่เคยไปนะ....งึงึ

17. darabars2005

darabars2005 สมาชิก

22 สิงหาคม 2006
    จะไปบวชวันที่26-27สิงหาคมนี้จะต้องเตรียมอะไรไปบ้างคะ บวชครั้งแรกรบกวนตอบด้วยนะคะ

18. darabars2005

การไปบวชคงทำให้จิตใจสงบขึ้นแต่ไม่ทราบพิธีการคนที่ไปมาแล้วเล่าให้ฟังหน่อยซิคะ

19. darabars2005

จะไปบวชวันเสาร์-อาทิตย์นี้ค่ะ

20. อนุตตรธรรม

อนุตตรธรรม สมาชิกใหม่

23 สิงหาคม 2006
    อยากไปพบแม่ชีบ้างเพราะว่ามีปัญหาที่ทำงานแล้วก็เรื่องอื่นๆอีกหลายเรื่องจนคิดอยากที่ฆ่าตัวตายจริงๆน่ะ แล้วหวังว่าคงได้พบกับคุณขุนศรีน่ะค่ะ