ในที่สุดก็จะได้ฝึกมโนมยิทธิแล้ว

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย diors, 31 มีนาคม 2009.

1. diors

diors เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2009
    ผมรอเวลานี่มานานแล้ว(ประมาณ 3 เดือนครับ แต่ความรู้สึกเหมือนมันนานยังไงไม่รู้) ในที่สุดก็จะได้ไปฝึกกันเสียที อยากชวนเพื่อนๆชาวพลังจิตทุกท่านไปฝึกด้วยกันครับ

ผมรู้จักมโนมยิทธิ เมื่อ 3 เดือนที่แล้ว กะว่าจะไปลองฝึก แต่ว่าเวลาไม่ลงตัวสักทีเพราะต้องเรียน เสาร์-อาทิตย์ เดือนนี้ดีหน่อยเริ่มเรียนวิชาใหม่ ก็เลยถือโอกาศโดดซะเลยเพราะแรกๆยังไม่ค่อยเรียนอะไรเท่าไหร่

อยากจะฝึกมานานแล้ว ผมจะไปฝึกที่บ้านสายลมครับ 4-5 เมษา นี้ครับหลังจากนี้ไปก็จะหาเวลาไปฝึกอีกเรื่อยๆ ครับ ได้เรื่องยังไงแล้วจะมาบอกนะครับ

ขอให้ทุกท่านมีสุข สวัสดี

2. zonedd

zonedd Active Member

28 กุมภาพันธ์ 2009
    ผมว่าจะฝึกมโนมยิทธิเร็วๆนี้เช่นกัน ตั้งใจจะไปที่วัดท่าซุง อิอิ
    อนุโมทนาขอให้สำเร็จนะครับ

3. diors

ขอบคุณครับ

4. เด็กอนุบาล

เด็กอนุบาล เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    นับเป็นบุญเป็นกุศลอย่างยิ่งยวดครับ ขอเป็นกำลังใจให้ท่านตลอดไป

5. อนุญฺญา

อนุญฺญา เป็นที่รู้จักกันดี

ไปกันหลายคนมั้ยคะ
    อยากไปเหมือนกัน แต่อยู่ต่างจังหวัด
    อยากชวนเพื่อนไป เพื่อนก็ยังไม่ว่าง

อนุโมทนาด้วยค่ะ

6. namprighom

namprighom เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็จะไปฝึกวันที่ 4 นี้ครับ

ครั้งแรก และรอมานานเหมือนกัน

สั่งสมความกล้า และสมาธิมาพอสมควร

เจอกันที่บ้านสายลมครับ

7. ยอดยาหยี

ยอดยาหยี เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005
    ดีใจด้วย อยากฝึกมาเป็นปีแล้วยังไม่มีโอกาสได้ฝึกเลยค่า

8. diors

ถ้าเจออย่าลืมทักกันบ้างนะครับ อิอิ
    รู้สึกดีใจอย่างบอกไม่ถูกเลย ซาบซึ้งจริงๆ

9. Neo-Freeman

Neo-Freeman Active Member

จะเร่งหาวันมาฝึกให้ได้ครับ
    อยู่มุกดาหารครับผม
    ไม่แน่อาจจะได้เจอกัน

10. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151
    อนุโมทนาสาธุกับทุกท่านที่มีโอกาสได้สะสมบารมีในชาตินี้นะครับ

"บารมี" คือ กำลังใจ ขอให้มีบารมีมากๆในการปฏิบัติให้เข้าถึงพระนิพพานในชาตินี้นะครับ

11. runandyaow

runandyaow Active Member

25 กุมภาพันธ์ 2009
    สำหรับคนที่ยังหาเวลาไปไม่ได้ลองขอ e-book มโนยิทธิ กับคุณบัวหลวงดูนะครับ

12. diors

อยู่ที่มุกดาหารเหรอครับ ผมอยู่ที่ อ.เลิงนกทา รู้จักไหมครับ
    คนบ้านเดียวกัน 55+

ตอนนี้ผมทำงานอยู่ที่ กทม. เรียนด้วยนะครับ ได้รู้จักมโนมยิทธิ เพราะเว็บพลังจิตนี้ล่ะครับ

เรียนจบกะบวชเลย ที่ฝึกมโนมยิทธินั้นเพื่อเป็นเครื่องมือในการตัดกิเลส
    กะว่าถ้าเกิดใหม่ อย่างมาก ก็ขอแค่ 7 ชาติพอแล้วครับ เกินกว่านี้ไม่เอาแล้ว
    คิดแล้วเหนื่อย จริงอยากบวชตั้งแต่ตอนนี้เลยเพราะไม่รู้ว่าเราจะตายเมื่อไหร่
    ไม่ตายก็อาจจะป่วย พิการ ฯลฯ เดี๋ยวไม่ได้ทำอะไรกันพอดี

13. Neo-Freeman

Neo-Freeman Active Member

ผมจบมาแล้ว 5-6 ปีครับ ตั้งแต่จบมาก็ค่อยๆ เกิดความเบื่อหน่ายทางโลกเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ครับ ตอนนี้ตั้งใจฝึกปฏิบัติ และสะสางภาระทางโลก เพื่อเตรียมบวชในโอกาสข้างหน้าครับผม ยินดีที่ได้รู้จักครับคงได้มีโอกาสสนทนาทางธรรมกันครับ

14. uncle jing

uncle jing เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    อนุโมทนา สาธุ

ขอให้ผลบุญการฝึกกรรมฐานจงเป็นปัจจัยให้ คุณ diors คุณ zoned คุณ namprighom คุณ nanakorn คุณ Neo-Freeman และท่านทั้งหลายที่เริ่มฝึกกรรมฐาน
    <o></o>
    ได้ถึงซึ่งพระนิพพานในชาตินี้เถิด
    <o></o>
    ปล. ความเห็นส่วนตัวของผม ท่านที่จะฝึกมโนมยิทธิใหม่ไม่ควรอ่านหนังสือเกี่ยวกับการฝึกมโนมยิทธิก่อนครับ ควรเริ่มฝึกกับครูก่อนเลยครับ เป็นการป้องกันจิตปรุงแต่งคิดไปล่วงหน้า หรือความลังเลสงสัยว่าสิ่งที่เห็นเกิดจากการอ่านมาก่อนหรือเห็นจริงๆ หากเราฝึกกับมโนมยิทธิครูก่อนแล้วอ่านตำราทีหลังจะทำให้เกิดความมั่นใจยิ่งขึ้นว่าปฏิบัติได้ถูกต้องตรงกับตำราครับ
    <o></o>
    วิชชามโนมยิทธินั้นจะมีความลังเลสงสัยเป็นกิเลสตัวขัดขวางครับ ให้ระวังตรงนี้
    <o></o>
    ขอให้ประสพความสำเร็จได้ถึงซึ่งพระนิพพานโดยเร็วสมความปรารถนาครับ<o></o><o></o><o></o>
    <!--[endif]-->

15. j-adirek

j-adirek เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2008
    ผมศึกษามาเป็นปีครับก็รอเวลาว่าเมื่อไรเราจะพร้อมครับเรียกว่าอยากทุกลมหายใจครับอย่างที่เพื่อนสมาชิกบอกแหละครับศึกษามากก็กลัวว่าจะฟุ้งซ่านและสงสัยอยู่เหมือนกันครับแต่ว่าด้วยเรามั่นใจและกำลังใจที่อยากที่จะรู้และลองฝึกคิดว่าจะตั้งใจฝึกให้ได้ก่อนที่จะบวชครับและก็หลังจากที่ฝึกได้ก็จะตั้งใจอุทิศกายถวายตัวเพื่อพระพุทธศาสนาและสืบทอดวิชามโนมยิทธิให้ดำรงอยู่เพื่อเป็นประโยชน์แก่ผู้สนใจตลอดไปครับ....นี่คือความตั้งใจ

16. treebone

treebone สมาชิก

วันนี้ไปฝึกที่บ้านสายลมเป็นครั้งแรก แต่ยังไม่ผ่านค่ะ คือยังขึ้นไปไม่ได้ ไม่เห็นอะไรเลย อาจาร์ยบอกว่า ยังไม่ได้ใช้จิตนึก จิตยังไม่น้อมไปตามครูบอก รบกวนผู้มีประสบการ์ณแนะนำได้มั๊ยคะ ว่าทำไงดี แต่ยังไม่ท้อนะคะ จะฝึกต่อเรื่อยๆ

17. udomchai

udomchai เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาที่ครูพูดตัดกิเลส พยายามเอาใจน้อมตามเข้าไปพิจารณาตาม
    1.ชีวิตนี้ต้องตาย
    2.ขณะนี้ศีล 5 ข้อบริสุทธิ์ไหม
    3.ข้าพเจ้ายอมรับถือองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าด้วยเคารพอย่างใจจริง

เวลาไปเราไม่ได้ใช้ตา แต่เราใช้ความรู้สึก เดือนหน้าก็ลองดูใหม่ก็ได้ครับ

18. treebone

treebone สมาชิก

ค่ะ จะพยายามต่อ เดือนหน้าจะไปอีกแน่นอนค่ะ ขอบคุณค่ะ

19. daruma

daruma เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2010
    โมทนาบุญด้วยคับ
    ขอบุญกุศลที่คุนทำมาส่งผลให้คุณได้รู้ ได้เห็นได้มี ได้นิพพานนะคับ

20. ธรรมดีได้ดี

ธรรมดีได้ดี เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าอาลัยร่างกายครับ อย่าอยากได้ อย่าสงสัยลังเล อย่าคิดก่อน ปล่อยใจสบายๆครับ ก็ลองหัดภาวนา นะมะ พะทะ มาก่อนก็ดีนะครับ ทำตามที่ครูท่านแนะนำ ถ้าได้ไม่ได้ยังไงก็มาบอกกันด้วยนะครับ
    ถ้าใครอยู่ใกล้จังหวัดสระบุรี ผมขออนุญาติแนะนำให้ลองหาโอกาศมาฝึกที่ศูนย์พุทธศรัทธา จังหวัดสระบุรีดูนะครับ ทุกวันเสาร์-อาทิตย์ เวลา 13.00 น. กับท่านอาจารย์ชนะ สิริไพโรจน์ อนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กุมภาพันธ์ 2010