ไขปริศนา พระมหากัสสปะ นิพพานแล้ว จริงหรือเท็จ

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย ตรงประเด็น, 4 พฤษภาคม 2011.

1. ตรงประเด็น

ตรงประเด็น เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2009
    จากกระทู้

ไขปริศนา พระมหากัสสปะ นิพพานแล้ว จริงหรือเท็จ

http://www.antiwimut...hp?topic=1456.0

คุณ นิโรธ ท่านเป็นนักดูจิต ท่านเป็นผู้เปิดกระทู้เอาไว้

มีข้อมูลหลายอย่าง ที่น่าสนใจ เกี่ยวกับ การนิพพานของ พระมหากัสสปะเถระ

จึงขออนุญาต ทำลิ้งค์ไว้น่ะครับ

ท่านใด มี คห. ข้อสงสัย หรือ ข้อเสนอแนะ ใดๆ เชิญไปยังกระทู้นั้นใน ATW โดยตรงเลย จะ ดีกว่า เพราะ มีผู้ที่รู้ข้อมูลเชิงลึก เช่น คุณสมาชิก แสดง คห. เอาไว้อยู่ในกระทู้นั้น

ขอบคุณครับ

2. s3515941

s3515941 เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2006
    link เน่าไปแล้วนิ

3. ตรงประเด็น

เข้ามาแจ้งว่า

กระทู้นั้น คุณนิโรธ ได้ยอมแจ้งปิดกระทู้แล้่ว น่ะครับ

ถ้ามีประเด็นเพิ่มเติมจะมาแจ้งข่าวเป็นระยะๆ

4. ป่ากุง

ป่ากุง เป็นที่รู้จักกันดี

....เป็นอาไรกันนี้ พระอาจารย์ลูกศิษย์องค์หลวงตา ซัดกันแหลกลาน..... แล้วไผจริง ไผปลอมกันแน่

5. ตรงประเด็น

กระทู้นั้น ไม่ใช่ประเด็น ลูกศิษย์หลวงตาทะเลาะกันหรอกครับ อ่านดีๆ

คุณนิโรธ ท่านเป็น นักดูจิตสายสวนสันติธรรมศรีราชา ครับ

.

6. ป่ากุง

ป่ากุง เป็นที่รู้จักกันดี

....เรียนท่าน ตรงประเด็น
    ........ ผมเข้าใจอยู่ครับว่าเป็นเรื่องที่คุณนิโรธ ถามเรื่องนี้ กับ หลวงพ่อสงบ ....เลยอ่านกระทู้ต่างๆ ดู เบื้องหน้า เบื่องหลัง เบื้องตื้นเบื้องลึกดู..... เลยทำให้รู้ว่ามีหลายเรื่องที่มันเป็นตามที่ผมเล่ามา.....

....ผม เชื่อและลงใจทั้ง ครูอาจารย์วันชัย และ หลวงพ่อสงบ ครับ..... แต่อ่านแล้วยิ่งงง เพราะข้าน้อยด้อยปัญญายิ่งนักเพราะผมยังไม่ถึงภูมิ ...........

....ผิดพลาดประการใดข้าน้อยก็ขอขมาครูอาจารย์ทั้ง 2 ด้วยเศียรเกล้า เพราะความรู้ไม่ถึงการณ์ของข้าน้อย

.....ปล. แต่ผมอยากฟังความกระจ่างทั้ง 2 องค์ ครับ

7. ตรงประเด็น

เรื่อง ระหว่าง ครูบาอาจารย์ลูกศิษย์หลวงตาบางองค์ ที่อาจจะมีความเห็นไม่ตรงกัน"ในบางประเด็น" ผมยกไว้ก่อน ครับ ....ผมเห็นว่า เหมือนกับ พ่อ-แม่ ของเรา อาจจะมีความเห็นไม่ตรงกัน ในบางเรื่องได้ . เป็น ธรรมดา ครับ .แต่ ถ้า คุณป่ากุงสนใจเรื่องนั้น จริงๆ ลองไปคุยเอาเองในเว็บATW โดยตรงเลยดีกว่าน่ะครับ

ขอย้ำอีกครั้งหนึ่งน่ะครับ

กระทู้ "ไขปริศนา พระมหากัสสปะ นิพพานแล้ว จริงหรือเท็จ" ไม่ใช่ กรณี ความเข้าใจไม่ตรงกันระหว่าง ผู้ศรัทธาครูบาอาจารย์ลูกศิษย์หลวงตาสององค์น่ะครับ อ่านดีๆ ครับ

เพราะ คุณนิโรธ จขกท.นั้น เป็น ลูกศิษย์สวนสันติธรรม ครับ.

.

8. ตรงประเด็น

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ

ระตะนัตตะเย ปะมาเทนะ ทวาระตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต
    ระตะนัตตะเย ปะมาเทนะ ทวาระตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต

มหาเถเร ปะมาเทนะ ทวาระตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต
    มหาเถเร ปะมาเทนะ ทวาระตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต

ด้วยกายก็ดี ด้วยวาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี

กรรมอันน่าติเตียนใดๆ ที่ลูกหลานอาจจะพลาดพลั้งไปล่วงเกินพระรัตนตรัย และ หลวงปู่ทั้งสอง จะด้วยระลึกได้ก็ตาม ระลึกไม่ได้ก็ตาม

ลูกหลานกราบขออภัย ต่อพระรัตนตรัย และ หลวงปู่ทั้งสอง ขอพระรัตนตรัยและหลวงปู่ทั้งสองโปรดงดโทษให้แก่ลูกหลาน เพื่อการสำรวมระวังในการต่อไป

9. เกิดดับ

เกิดดับ สมาชิก

จริงๆเรื่องของพระมหากัสสปะท่าน ก็มีครูบาอาจารย์หลายองค์ท่านบอกไว้อยู่แล้วครับ ถึงบุพกรรมที่ท่านทำร่วมกับพระศรีอารย์มาตั้งแต่อดีต ลองหาอ่านดูได้ ส่วนเรื่องที่พระสรีระสังขารท่านยังอยู่ได้ รวมถึงสถานที่นิพพานของท่าน อีกรวมทั้งประทีปไฟในถ้ำที่ยังไม่ดับนั้น ตามตำราว่าผู้ที่สำเร็จเตโชกสินสามารถตั้งจิตอธิษฐานให้ไฟอยู่นานเท่าที่ต้องการได้ ดับเมื่อต้องการได้ครับ

ส่วนเรื่องที่ท่านพระมหากัสสปะมาโปรดหลวงปู่สิมนั้น ผมว่านอกเหนือความสามารถของปุถุชนครับ ผมเคยอ่านประวัติหลวงปู่ขาว ท่่านก็ได้พบพระสารีบุตรมาโปรดเหมือนกัน (หลวงปู่ขาวท่านเคยหลงผิดไปอยู่กับพระเทวทัต ต่อมาเมื่อได้ฟังธรรมจากพระสารีบุตร ท่านก็กลับใจ)