ได้ไปตรวจกรรมกับ คุณหม่อม มณฑล สายทัศน์ จากหนังสือ คนเปิดกรรม

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย รักไร้พ่าย, 15 พฤษภาคม 2009.

1. kino22

kino22 สมาชิกใหม่

17 พฤษภาคม 2009
    ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ ทำอย่างไรจะได้พบคุณหม่อมได้เร็วบ้างคะ? เพราะเคยโทร เข้าไปหาคุณเหมี่ยว แต่คำตอบคื้อ คิวยาวมากเป็นปีเลยคะ

2. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนผมเลย ผมก็ชอบทำแบบคุณ เราทำหน้าเฉยๆก็บอกเราไม่เชื่อ
    พูดตรงๆนะ ขนาดพระพุทธเจ้าผมยังไม่เชื่อเลย ทุกวันนี้ก็เลยพยายามพิสูจน์ตามที่ท่านสอน:z10

3. พรปู่

พรปู่ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2009
    คุณรักไร้พ่าย

...สุดยอด หาสิ่งแปลกๆ ให้ดูอยู่เรื่อยๆ

(||)(||)(||)(||)(||)

4. ธูปหอม

ธูปหอม เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2006
    ขออนุโมทนา ด้วยค่ะ

อนุโมทนาค่ะ

5. cabin

cabin เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2007
    คนสมัยนี้เป็นทุกข์เพราะความคิดตัวเองแท้ ๆ

ผ่านมาเห็นกระทู้นี้ ก็เข้าใจเจตนาของผู้เขียน ที่อยากแบ่งปันประสบการณ์
    แต่อีกนัยหนึ่ง ก็รู้สึกสงสารเพื่อนมนุษย์ด้วยกันแท้ ๆ ผมเองก็เคยมีความกระวนกระวาย
    กระส่ายสับ อยากจะรู้อดีตอยากจะเห็นอนาคต วิ่งตามก้นอันไหนที่เขาว่าดีก็ลองไปเยอะแล้ว จะว่าไปลองของก็ไม่เชิงหละ อยากไปให้พิสูจน์ว่าจริงมั้ย ซึ่งผมก็ไม่เคยปฏิเสธเรื่องของบุญกรรมนะ ผมเชื่อมั่นกฎแห่งกรรม แต่ผมไม่ค่อยเชื่อมั่นคนที่จะดูกรรม (ของจริงก็มีแต่น้อยมาก ส่วนมากที่ดัง ๆ ก็อาศัยกระแสทั้งนั้น) ผู้ที่ทำนายเหล่านั้นลองพิจารณาดูให้ดี หากเป็นคนตั้งจิตจะช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์จริง ๆ เขาไม่เรียกค่าดูค่าคุย
    แพงขนาดนั้นหรอกครับ 1,000.- บาท คุณคิดดูให้ดีนะ ผมว่าพวกคุณเอาเงินไปทำสังฆทาน วิหารทาน ธรรมทาน จะได้บุญกุศลเยอะกว่ามาเสียเงินให้หมอดู จริงมั้ย
    พวกเขาก็เป็นปุถุชนคนธรรมดา เหมือนพวกคุณนั่นแหละ ยังมีกิเลส บางคนก็ยังกิเลสหนา แล้วนับประสาอะไรกับฌาณโลกีย์ที่เขาได้จะไม่เสื่อม (ผู้ที่จะไม่เสื่อมจากฌาณคือพระอริยเจ้า และ พระอริยบุคคลเท่านั้น) ถ้าจะให้พูดตรง ๆ เงินค่าครูที่เขาบอก 1000 บาท คิดเล่น ๆ นะ ลองสมมุติว่า
    แบ่งไปทำบุญกับพ่อแม่เขา 100 บาท (เลี้ยงพ่อแม่เป็นสิ่งดีเป็นหน้าที่ลูกควรทำทุกคน)
    ไปซื้ออาหารทำบุญให้เจ้ากรรมนายเวรพวกคุณ 100 บาท (อัฐยายซื้อขนมยาย)
    ที่เหลืออีก 800.- บาท เป็นค่าเสียเวลา ค่าสถานที่ ค่าดำเนินการ ค่าโทรศัพท์
    และเก็บเข้ากระเป๋าเหนาะ ๆ เพราะเขาบอกว่าเป็นอาชีพ
    วัน ๆ หนึ่งมีคนเป็นทุกข์คิดแบบน้อยที่สุดเลยนะประมาณสัก 20 คน
    เงินเข้ากระเป๋าหมอดูเห็น ๆ วันละ 16,000.- บาท (เสียภาษีทำบุญให้กับประเทศบ้างหรือเปล่า) รายได้ 1 เดือนประมาณ 400,000.- บาท เห็นมั้ยหมอดูแต่ละคนอาศัยความทุกข์มนุษย์ สร้างบ้าน ซื้อรถคันละหลายๆ ล้าน เสวยสุขกันอย่างสุขสบาย มีทั้ง 1900 1900
    สารพัดจะงัดวิธีกันออกมา ฟันธง ฟันทิ้ง คอนเฟริม คอมฟอร์ดร้อย สารพัดจุดเด่น
    โอ้ ..... ตาสว่างกันหรือยังละทีนี้ ใครกันแน่ที่มีกรรม สรุปว่าคุณจะไปปลดกรรมหรือสร้างกรรมเพิ่มกันแน่ ผมไม่สงสารหมอดูหรอก สงสารพวกคุณนั่นแหละ นี่ดีนะที่เขาเมตตา ไม่งั้นละก็โดนกันคนละ 2000 อยากดูกันดีนัก ความจริงแล้วหมอดูเขาไม่ผิดหรอก คนที่เดินเข้าไปต่างหากหละ ยอมตกเป็นเหยื่อทางใจตัวเอง
    แต่ถ้าหมอดูจะมีคุณธรรม ผมว่าไม่ต้องเรียกร้องหรอก หรือจะเรียกแค่ 300 ก็ยังพองาม
    ยังมีเงินเลี้ยงพ่อแม่ และเลี้ยงตัวเองอย่างสบาย ๆ ไม่เชื่อก็ลองคำนวนดูซิ ขนาดเขาบอกว่าคิวยาวถึงกลางปีหน้า คนก็ยังแห่กันไปอุดหนุน มนุษย์หนอมนุษย์
    เคยได้ยินมั้ย สุภาษิตบทหนึ่งของหลวงปู่ทวด "ของจริง นิ่งเป็นไบ้ ของดิ้นได้ ไม่ใช่ของจริง"

ขอสรุปตรง ๆ เลยนะครับ
    คุณรู้ไป คุณแก้ไขอดีตไม่ได้ (จะรู้ไปให้ฟุ้งซ่านทำไม) แต่คุณแก้ไขปัจจุบันให้ดีได้
    คุณรู้ไว้ คุณเนรมิตอนาคตไม่ได้ (จะรู้ไปให้เกิดกิเลสทำไม) แต่คุณเนรมิตปัจจุบันได้ดีได้
    หนทางแก้กรรมไม่มีอะไรเลยครับ เป็นเหมือนกันหมดทุกที่ทุกสำนัก
    ต่อให้คุณเสียเป็นแสน เป็นล้าน เขาก็แนะนำให้คุณ รักษาศีล สวดมนต์ ภาวนา ทำทาน ขออโหสิกรรมต่อเจ้ากรรมนายเวร ซึ่งเป็นคำสอนของพระพุทธเจ้าทั้งนั้น
    หรือจะมีใครเถียงว่าไม่จริง ใครเรียนผูกผู้นั้นต้องเรียนแก้ หมอดูก็ทำได้แค่ดูและแนะนำสมชื่อหมอดูนั่นแหละ

ทำไมหนอ คนเราถึงไม่เชื่อสิ่งที่บรมครูสอน กลับต้องแหวกว่ายไปตามกระแสและวิ่งไปเสียเงินให้ปุถุชนบอกก่อน จึงจะยอมเชื่อ ถ้าไม่ได้เสียเงิน ไม่ได้ระบายความทุกช์ให้หมอดูฟัง คงจะไม่ยอมเชื่อ คนเราก็เป็นแบบนี้แหละ ตื่นกันเถอะครับ ตื่นกันเสียที เชื่อมั่นในคุณพระรัตนตรัย และประพฤติตามคำสอนของพระพุทธองค์ แค่นั้นแหละเพียงพอที่สุดแล้วครับ สัจธรรมนี้ไม่มีวันตาย เชื่อผมเถอะแล้วคุณจะไม่ต้องเสียทั้งเวลา และเสียทั้งเงินโดยใช่เหตุเลย ชาวพุทธหนอ ชาวพุทธ หยุดตกเป็นเหยือใจตัวเองซะที

ผมเตือนท่าน ๆ ด้วยความหวังดี ด้วยจิต เมตตา กรุณา มุทิตา และ วางอุเบกขา<!-- google_ad_section_end -->

6. banyen9000

banyen9000 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรบกวนท่านผู้มีบุญทั้งหลายใครพอจะทราบที่อยู่อาจารย์ วิเชียร ที่มีพลังจิตรักษาโรคกรรม ที่ออกรายการจันทร์พันดาวช่อง 7 บ้างคะกรุณาบอกด้วยค่ะ เพราะว่ามีเพื่อนปวดหัวตอนเย็นทุกวันปวดมากๆเลย รบกวนด้วยนะคะ

7. ธูปหอม

ธูปหอม เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2006
    สวัสดีค่ะ พอดีเป็นคนอีสานค่ะ ตัวเองเป็นคนเชื่อในคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ไม่เชื่อหมอดู และไม่นิยมดูหมอ และจะปฏิเสธตลอดถ้ามีคนชวนไปดู แต่มีวันหนึ่งมีพี่ที่นับถือกันชวนไปดูและเราก็ปฏิเสธไม่ได้ จำใจไปด้วย พอไปถึงคนเยอะมากมีแต่ชาวบ้านจากที่ทั่วทุกทิศ ขั้นตอนแรกต้องบูชาด้วยขันธ์ 5 พร้อมปัจจัยตามกำลังศรัทธาแล้วแต่ใครจะใส่ ส่วนมากชาวบ้านก็ 20 บาท เสร็จแล้วรับบัตรคิวรอ ถึงคิวขึ้นไป ก็เจอผู้หญิงนุ่งขาว ห่มขาว หน้าตาอิ่มเอิบ ยิ้มแย้ม แจ่มใส พูดจาไพเราะห์มาก คนส่วนมากที่ไปก็มีทุกข์ ทั้งนั้น ทุกคนจะเรียกว่า แม่หมอ ถึงคิวของใครก็ถามได้ อยากรู้อะไร และแนะนำวิธีแก้ไขให้ด้วย ( เขียนให้อีกต่างหาก ) หลักๆ จะแนะนำให้ปฏิบัติธรรม สวดมนต์ สะเดาะเคราะห์น้อยมาก ให้กลับไปดูแลบิดามารดา ไหว้ เช้า เย็น ซึ่งตัวเองฟังแล้ว ก็ อื่ม... พอถึงคิวตัวเอง ก็ถามเราว่าอยากรู้อะไร เราก็รู้จะถามอะไร ก็ได้แต่ยิ้มๆ แม่หมอก็เลยบอกว่า ถ้ายังงั้นแม่หมอจะทักเลยนะ ก็ยิ้มอีก..... เริ่มเลยนะ แม่หมอก็ทักเรา บอกว่าเราไม่เหมือนคนธรรมดา เกิดมาในสายธรรมสีขาว มีหลวงปู่ท่านหนึ่งปกปักษ์รักษาตั้งแต่อายุ 10 ขวบ นิสัยไม่ชอบดูหมอ ร่างทรง
    เป็นคนจิตใจดี ชอบทำบุญ ให้รีบปฏิบัติธรรมได้เลยถึงเวลาแล้ว สักพักมีเสียงสวดภาษาบาลี เราก็ไม่รู้อะไร ก็เลยถามผู้ช่วย ก็เลยได้คำตอบว่า ถ้าบุคคลไหนมีหลวงปู่คอยปกป้อง หลวงปู่เทพอุดร ที่แม่หมอนับถือจะลงมาคุยกัน หลังจากสวดเสร็จก็เป็นเสียงผู้ชายแก่ คุยแนะนำเราว่าเราจะปฏิบัติอะไรบ้าง ซึ่งค่าใช้จ่ายก็แล้วแต่กำลังทรัพย์ส่วนมากชาวบ้านก็ไม่ค่อยมีตังส์เท่าไร แม่หมอก็ดูให้เท่าๆ กัน พูดจาดีกับทุกๆ คน อยู่จังหวัดขอนแก่นค่ะ

เป็นประสบการณ์ของตัวเองค่ะ มาเล่าให้ฟัง

8. dc006

dc006 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2005
    โทรไปขอเบอร์ที่รายการจันทร์พันดาวนะคะ บริษัท เจเอสแอล น่ะค่ะ

9. Phuket

Phuket เป็นที่รู้จักกันดี

อยากไปครับ จะให้ดูให้หน่อย แต่ผมบวชมาเรียบร้อยแล้ว บวชให้แม่ที่เสียไป

10. นายชาย

นายชาย สมาชิก

16 กรกฎาคม 2009
    อยากรู้ที่อยู่ และวิธีจองคิว ค่าบูชาคูร

11. zeroguidekung

zeroguidekung สมาชิก

22 มิถุนายน 2009
  12. ta_sepia

ta_sepia เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2005
    แพงไปหน่อยอยู่เหมือนกัน พันนึง (โอกาสที่ญาณจะเสื่อมมีสูงมาก ยิ่งนานยิ่งโดนอะไรบางอย่างครอบงำ)

พอคนที่มีทุกข์เริ่มรู้เรื่องเกี่ยวกับกรรมฐาน มโนมยิทธิ ฯลฯ หน่อย ก็จะเริ่มรู้ว่า เรื่องเหล่านี้ ดูไปก็เท่านั้น เบ ๆ กลัวแต่พวกเขาเหล่านั้นจะติดแหง็กอยู่อย่างนั้นตลอดน่ะครับ (ผมก็เคยติดหมอดูอยู่พักนึงแฮะ)

จริง ๆ หมอดูน่าจะสอนวิธีการดู ให้คน ๆ นั้นสามารถดูเองได้ แบบนี้จะดีกว่า

13. พระโท

พระโท สมาชิก

17 มิถุนายน 2009
    สวัสดีครับ สมาชิกทุกท่าน ผมก็ได้อ่านเรื่องราวของ คุณหม่อม เรื่องเปิดกรรมและได้ดูรายการVIPแล้ว ผมเองก็เข้าใจถึงชีวิตของคนแต่ละคนที่ต้องดิ้นรนในการดำรงชีวิต เพราะเกิดจากกรรมของแต่ละคน กรรมของคนมีอยู่สองอย่าง คือ กรรมที่ติดตัวเรามาในอดีชาติ และกรรมที่เกิดปัจจุบัน กรรมในอดีชาติ แก้โดยการ ทำบุญ ให้ทาน กรรมปัจจุบัน แก้โดยการ ถือศิล และปฎิบัติดี
    คิดดี ปฎิบัติดี สิ่งดีๆจะตามมา

14. อินทรี

อินทรี เป็นที่รู้จักกันดี

ได้เคยอ่านหนังสือเปิดกรรมของพี่หม่อมเหมือนกันในร้านซีเอ็ดบุ๊ค
    อ่านแล้วก็ทึ่งดี ในด้านพลังจิตของพี่เขา ว่าไปแล้วก็อยากเหนเหมือนที่พี่หม่อม
    เห็นเหมือนกันนะ ต้องใช้ความพยายามมากๆหน่อย
    (มากๆคือให้อภัยทานหรืออโหสิกรรม กับ ทำวิปัสสนากรรมฐานบ่อยขึ้น เรียกว่า."แก้กรรมแบบรู้เท่าทันปัจจุบัน")

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2009
  15. วิมลรัตน์

วิมลรัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2008
    ขออนุโมนาบุญกับุคุณ รักไร้พ่าย เป็นการกระตุ้นเตือนให้ คนที่ได้อ่านทำความดี มีกำลังใจ
    ที่จะต่อสู้กับปัญหา อุปสรรคต่างๆและทำตนให้เป็นประโยชน์ต่อสังคม

16. komojin

komojin สมาชิกใหม่

แม่ของผมก็เจ็บป่วยโดยไม่รู้สาเหตุ ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไป ช่วยบอกวิธีการติดต่อกับคุณหม่อมได้ไหมครับ

17. สังสารวัฏ

สังสารวัฏ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    อยากไปพบคุณหม่อมอยู่เหมือนกัน .. แต่ว่าแพงมากเลยอ่า
    1 พันบาทซื้อข้าวกินได้ตั้ง4-5 วันแนะ (-_-) .. สงสัยเราคงไม่มีบุญที่จะได้พบเสียแล้ว
    อยากปรึกษาเกี่ยวกับอาชีพที่จะทำ และครอบครัวเสียหน่อย .. เฮ้อ!
    เรามันคนบ้านนอกคอกนา ... เงินทองมันก็ช่างเขี่ยมเสียเหลือเกิน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2009
  18. จัมโบ้

จัมโบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนา สาธุ กับสิ่งที่นำมาแบ่งปันกันนะคะ

19. เทวทูต

เทวทูต เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวนี้ พันบาท แล้วเหรอครับ

อาจารย์หม่อม เปลี่ยนไป๋!

แต่ก่อนตอนแกยังไม่ดัง
    แล้วแต่จะให้ครับ ร้อยสองร้อย
    คนไม่มีก็ดูให้ฟรี

แกจะเน้นสอนธรรมะนู่นแน่ะ

เดี๋ยวนี้พันบาท จะเรียกว่าช่วยคนรึป่าวน้าจารหม่อม
    คนที่เขามีทุกข์ไม่มีตังหล่ะ จะได้ดูไหมนั่น

จารหม่อม ลืมเจตนารมณ์ แล้วหรือยังจ๊ะั
    หรือเงินทำให้เปลี่ยน

20. ปุณฑ์

ปุณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    หน้า 3 มีประเด็นน่าสนใจค่อนข้างมาก

http://palungjit.org/threads/ได้ไปต...-สายทัศน์-จากหนังสือ-คนเปิดกรรม.187609/page-3

คงสรุปด้วยข้อความคุณ cabin อีกที

sleeping_rb