ได้ไปเจอ "ซัน" ผู้มีญาณทิพย์

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย รักไร้พ่าย, 7 เมษายน 2008.

1. The Shadow

The Shadow เป็นที่รู้จักกันดี

คุณรักไร้พ่ายครับ ก็อาจารย์แอ้ด บูรพา ผดุงไทย นั่นแหละครับ ที่ทำรายการพิศวงช่อง7 กับที่อ.สุวินัยเอามาทำหนังสือ

น้องซัน อายุ20ต้นเหรอครับ น่าชื่นชมสำหรับสิ่งที่ทำครับ พี่35แล่ว ยังไม่เอาอ่าวเลย

ที่อยากเจอน้องซัน ก็แค่อยากถามเรื่องพ่อใหญ่ครับ ถ้ามีโอกาสคงได้ไปเยี่ยมที่อาศรมครับ

2. lissent

lissent เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับคุณริชชีนั้นถ้าคุณรักไร้พ่ายอยากทราบเขามีเวปไซร์ของเขารองเข้าไปดูนะคะ super richy ไม่ทราบเขียนถูกหรือเปล่ายังไงก็ต้องขอโทษทีนะคะ

3. lissent

lissent เป็นที่รู้จักกันดี

แน่นอนมากๆๆเลยค่ะที่คุณรักไร้พ่ายเข้าใจคนที่ภูมิธรรมยังน้อยอยู่และด้วยวิบากกรรมจึงทำให้พวกเขาต้องดิ้นรนกันมากบ้างน้อยบ้างบางครั้งก็แทบจะตั้งสติกันไม่ไหว ทำมาหากินด้วยความซื่อสัตย์สุจริตก็ต้องโดนเอาเปรียบพอได้เปรียบนิดๆพอเราหยวนๆให้ก็กำเริบยิ่งไม่ต่อต้านด้วยยิ่งแล้วแถมไม่ได้อะไรตอบแทนก็ทนไปเท่าที่จะทนหรือหนีไปให้ไกลแล้วก็คิดว่าทำอย่างไรเราจึงจะมีกำลังต่อสู้กับอะไรหลายๆอย่างในชีวิตทั้งกำลังกายและจิตใจก็อยากมีใครสักคนที่สามารถชี้แนะให้เห็นทางเดินหรือแสงสว่างได้ก็จะได้มีกำลังใจต่อสู้ต่อไปได้ในหลายๆอย่างอีก ต้องนับถือความหวังดีและการมีน้ำใจของคุณ ซันและใครที่มีความพิเศษตรงนี้ที่สละเวลา ความเหน็ดเหนื่อย เพื่อช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน พี่เคยเห็นผู้คนตั้งแต่กำลังจะตาย ใก้ลตาย จนกระทั้งตาย คนที่มีความลำบากที่ต้องดิ้นรนเพื่อยังชีพ คนกำลังเอารัดเอาเปรียบ คนที่กำลังหลงอยู่ในกามคุณและอีกหลายๆอย่างเห็นแล้วเกิดความเบื่อหน่ายชีวิตมากแค่เห็นยังไม่เท่ารู้สึกมากมายอะไรก็เศร้าๆไปสักพัก แต่พอถึงเวลาของเราบ้างแทบกระอักเลือดจะตายก็ไม่ตายจะเป็นก็ไม่เชิง สรุปก็คือนรกอีกขุมหนึ่ง เห็นคนอื่นสำบากแล้วอยากช่วยเขาแต่เราไม่มีความสามารถอะไรจะช่วยเขาได้ ได้แต่เจ็บใจตัวเอง ดังนั้นเมื่อเห็นใครที่เขาสามารถชี้แนะส่องทางให้ใครได้ก็ขออนุโมทนาสาธุ ขอให้ช่วยๆๆๆๆๆเพื่อนมนุษย์ที่กำลังลำบากให้ได้หายใจอ้าปากด้วยเทิด และขอให้เจริญๆๆๆมากๆๆๆขึ้นอีกค่ะ

4. sonthya

sonthya เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวาน ก็ไปอุดหนุนมา 1 เล่ม ที่ ซีเอ็ด จำชื่อหนังสือไม่ได้ คนเรียบเรียงคนเดียวกับของ วินนักมายาจิตร อ่านแล้วก็ดีครับ ทำให้รู้เคราะห์กรรมบางคน(ของเราด้วยเอาดีไม่ได้ซักอย่าง) เลยนึกถึงอ.พิศ เงาเกาะ ที่ใช้สมาธิรักษาโรคกรรมในอดีต(เคยอ่าน) น้องซันช่างกล้าหาญมากจริง ๆ ครับที่กล้ามายืนจุดนี้ เป็นกำลังใจให้แล้วกัน แล้วจะอุดหนุนเล่ม 3 ที่จะออกให้ด้วย(||) ครับ สู้ สู้ .....

5. รักไร้พ่าย

รักไร้พ่าย เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ผมซาบซึ้งในกุศลจิตของคุณ lissent ครับ
    ในการเห็นอกเห็นใจผู้อื่น

ผมก็มีความรู้สึกแบบเดียวกับคุณ lissent
    ที่เห็นคนทุกข์ยากลำบากแล้วเราไม่สามารถจะช่วยได้
    โดยเฉพาะคนที่มาขอความช่วยเหลือจากเรา

ตอนที่ผมไปเจอซันที่บูธในงานสัปดาห์หนังสือ ที่ผมอยากเจอซัน
    และอยากรู้เกี่ยวกับเทวดา องค์เทพ องค์ในของคน
    เพราะผมศึกษาค้นหาเรื่องแบบนี้มานานมาก และการที่ผมมาเจอซัน
    ผมคิดว่าอาจได้คำตอบ

มีผู้หญิงคนหนึ่งที่อายุประมาณ 40 ที่ที่มาต่อคิวให้ซันดูกรรมให้
    ที่ซันทักเธอว่าเธอต้องหาเลี้ยงครอบครัวตั้งแต่อายุอายุ 16
    ที่ผมได้โพสไว้ในต้นกระทู้นี้

พี่ผู้หญิงคนนั้นยืนอยู่ข้างผมเอง เมื่อผมมองดูเธอ และคิดว่าเธอน่า
    จะป็นสาวโรงงาน หรือไม่ก็คนใช้แรงงาน เมื่อผมฟังเรื่องราวของ
    เธอที่ซันบอก โดยเฉพาะตอนที่ซันบอกว่าเธอบอกกับตัวเองใน
    ใจเสมอว่า เธอจะเป็นตายยังไงก็ช่าง ขอให้ครอบครัว
    เธออยู่รอดก็พอ
    ผมฟังแล้วสะเทือนใจมาก เหมือนมีอะไรมาจุกอยู่ที่คอ
    เพราะลำพังแค่อาชีพที่เธอทำอยู่ก็คิดว่าคงหาเลี้ยงตนเอง
    ลำบากอยุ่แล้ว
    แต่ต้องมาเลี้ยงครอบครัวทั้งหมดด้วยตัวเองด้วยตั้งแต่อายุ 16
    จิตใจของเธอช่างงดงามและประเสริฐมาก
    ผมอยากถามตัวเองว่าตอนอายุ 16 ผมทำอะไรอยู่
    ผมคิดว่าตอนนั้นว่า ถ้าหากผมมีฐานะที่ดีกว่านี้ ผมอยากช่วยเธอ
    ให้เงินธอเพื่อไปช่วยครอบครัวเธอ แต่ผมก็เจ็บใจลึกๆว่าผม
    ก็ช่วยอะไรไม่ได้ ฐานะผมก็ไม่ได้ดีอะไร ทั้งๆที่ใจก็อยากช่วย

แต่ผมก็โชคคดีที่มาเจอเรื่องแบบนี้
    ทำให้มุมมองชีวิตของผมที่มีต่อคนอื่นเปลี่ยนไป
    เพราะผมเคยมองคนที่ใช้แรงงาน
    เป็นผู้ด้อยโอกาสทางสังคม และเป็นการชดใช้วิบากกรรม
    และสรุปว่าคนที่ชีวิตที่ลำบากเพราะผลของจิตใจที่เต็ม
    ไปด้วยกิเลส แต่เมื่อผมมาฟังเรื่องของเธอทำให้ผมเข้าใจ
    จิตใจคนที่ไม่ได้แปรผันไปตามสภาพชีวิตเสมอไป

เรามักตัดสินคนอื่นจากภายนอก และสรุปชีวิตเขาเพียงการมอง
    ที่สถานภาพและโอกาสทางสังคม ทำให้เราตอบสนองต่อ
    คนเหล่านั้นไปตามภาพภายนอกที่เห็น

เมื่อถึงคิวผมที่ได้คุยกับซัน ผมแค่คุยเรื่องการงานทั่วไป
    เล็กน้อยเท่านั้น
    ไม่ได้คุยสิ่งที่ผมอยากรู้แต่แรก คือเรื่องเทพ เทวดาที่ผมอยาก
    รุ้อยากเห็นมานาน
    เพราะผมได้เห็นเทวดาไปแล้วครับ เทวดาที่อยู่ในรูปกายของ
    ผู้หญิงที่ใช้แรงงานคนหนึ่ง เทวดาที่มีจิตใจประเสริฐดูแลครอบครัว
    ได้ด้วยหัวใจที่มุ่งมั่น
    เทวดาที่แท้ก็คือการมีจิตใจที่เปี่ยมไปด้วยคุณธรรมเหมือน
    คุณธรรมของเทวดาที่มีจิตใจที่ดีงาม
    และผมก็ได้รับพรจากเทวดานั้นด้วย คือจิตใจที่งดงามของเธอ
    ที่ทำให้ผมมีพลังแห่งความมุ่งมั่นจะสร้างมหากุศลให้มากขึ้น
    นี่คือพรอันประเสริฐที่ผมได้รับจากเทวดาผู้นี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2008
  6. ณ.

ณ. เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกชีวิตเกิดมามีหน้าที่ เมื่อเราได้ทำหน้าที่ตามสิ่งที่เราได้ตั้งใจมา ตามสิ่งที่เราได้อธิษฐานมา ก็จงภูมิใจเถิด ดีใจเถิด ที่เราได้ส่งกระแสแห่งเมตตาธรรมให้กันและกัน ขอบคุณในเมตตาที่ซันแผ่ออกมา และดีใจที่ได้เจอซันนะ ขอกระแสแห่งธรรม บารมีแห่งสมเด็จองค์ปฐม และครูบาอาจารย์ทุกพระองค์ ทุกท่าน ช่วยเสริม ช่วยส่ง ให้สิ่งดีๆ ที่ซันทำก้าวหน้ายิ่งขึ้น...ขอให้กระแสแห่งเมตตาธรรมแผ่ไพศาล...แล้วคงได้เจอกันอีก

7. หล่อโล๊ะสต๊อก

หล่อโล๊ะสต๊อก สมาชิกใหม่

สวัสดีน้องซัน ผู้มีญาณทิพย์

ผมจะไม่เสวนากับน้องซันมากนัก เดี๋ยวรู้ความลับของผมหมด

เอาเป็นว่าน้องซันเจริญรอยตามเบื้องยุคลบาทแห่งสมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้า ผมขอโมทนาครับ หากวันใดที่น้องซันนอกลู่นอกทาง ผมเล่นคืนนะครับ

สวัสดี

8. เด็กโชว์พาว

เด็กโชว์พาว เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    มีทิ้งประโยคท้าทายเอาไว้ซะด้วย (good) มีคนทำอะไรแบบนี้ก็ต้องถูกจับตามอง เรื่องธรรมดาน่ะ

9. jarinnicjar

jarinnicjar เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน คุณ รักไร้พ่าย
    ผมขออนุญาติ นําเรื่องคุณ.ซัน...สุรพัฒณ์ ศิริรัตนสิทธิ์ที่โพสเว็บนี้
    ไปลงเวป http://www.geocities.com/sun_suraphatt/
    ด้วยน่ะครับ ผมจะอ้างอิงแหล่งที่มาด้วย

กราบขอบพระคุณครับ

10. ZAG2011

ZAG2011 สมาชิกใหม่

(good) คุณ Jarinnicjar ครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่ช่วยประชาสัมพัมธ์งานของน้องซัน ครับยังไงต้องขอขอบคุณพี่มากๆ ครับที่เรามีแนวทางเดียวกันครับผมที่จะช่วยให้ทุกคนพ้นเคราห์ โดยมีน้องซันเป็นสื่อกลางครับ

อย่างไรก็แล้วแต่ ได้ยินแล้ว อ่านแล้ว อย่าลืมบอกต่อ ๆ กันไปนะครับ ว่างานเปิดตัวหนังสือของน้องซัน เล่มที่ 3 กับสำนักพิมพ์ใหม่ วันที่ เท่าไร ไปกันเยอะ ๆ นะครับ แล้วเราไปเจอกันวันงานนะครับ

ขอบคุณครับ

11. รักไร้พ่าย

ผมอยากเสนอให้ซันเขียนหนังสือแนวนี้ออกมามากๆเลยครับ
    เพื่อผู้ที่อ่านจะได้เห็นความเชื่อมโยงของกรรมและผลของกรรม
    ได้ชัดเจนมากขึ้น เพราะเรื่องกรรมเป็นเหตุและผล
    ผมจำได้ว่าตอนแรกซันจะไม่เขียนหนังสือแล้ว แต่เพราะต้องการไถ่ชีวิตโค จึงเขียนเล่ม 3

ผมคิดว่าหนังสือของซันที่เขียนเพื่อไถ่ชีวิตโคนั้นเป็นผลพลอยได้มากกว่า ส่วนผลประโยชน์หลักก็คือการไถ่ชีวิตคนต่างหาก เพราะคนที่ได้อ่านแล้วเกิดเกรง กลัว ในบาป และอาจเปลี่ยนวิถีชีวิตตัวเองเข้าสู่เส้นทางแห่งธรรมได้ นี่คือการไถ่ชีวิตคนให้พ้นบาป

ผมเป็นคนหนึ่งที่ได้อ่านหนังสือของซันทั้ง 3 เล่ม ผมให้ความเห็นในฐานนะผู้อ่านคนหนึ่งว่าผมได้รับประโยชน์ในเรื่องบาปบุญคุณโทษจากหนังสือนี้มากมาย และได้เกิดหิริ โอตัปปะ ละอายชั่วกลัวบาป เพราะได้อ่านเรื่องราวของคนที่ประสบเคราะห์กรรม ที่เกิดจากการกระทำของตัวเอง จึงกลายเป็นอุทาหรณ์เตือนใจผมไม่ให้ทำชั่ว และก็หวังว่าผู้ที่ได้อ่านหนังสือนี้ท่านอื่นๆจะได้รับประโยชน์เช่นกัน

ผมหวังว่าซันจะเขียนหนังสืออกมาเรื่อยๆนะครับ

12. ดาบจันทรา

ดาบจันทรา เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2007
    มีคนถามมามากเหมือนกัน เอ ไปหาคุณซันเนี่ย คุณซันมีค่าครู ค่าใช้จ่าย
    อะไรบ้าง บางคนอยากไปแต่กลัวโดนเรียกค่าครูเยอะ ไม่มีกะตังค์จ่าย
    วานพี่ไอยช่วยเลียบ ๆ เคียง ๆ ถามให้หน่อยเหอะ

พอดีมีน้องคนหนึ่งที่เป็นแฟนคลับคุณซัน บอกมาว่า คุณซันไม่ได้เก็บค่าครู
    ค่าใช้จ่ายอะไรหรอก เพียงแต่หิ้วขนมไปฝากลูก ๆ คุณซัน (กุึมารทอง)
    หรืออยากจะทำบุญร่วมไถ่ชีิวิตโค-กระบือก็แล้วแต่ศรัทธา หรือไม่ก็ทำบุญ
    เลี้ยงอาหารคนที่ไปหาคุณซันก็ได้ เพราะส่วนใหญ่แล้วคุณพ่อคุณแม่คุณซัน
    เป็นคนจัดการกันเอง ส่วนเรื่องอยากทำบุญอะไรนั้นก็แล้วแต่จิตศรัทธา
    ของคนทำ ไม่มีการบังคับหรือเรียกร้องอะไร สบายใจหรือยังค่ะ

ส่วนเรื่องจะไปหาคุณซันได้วันไหน อย่างไรบ้าง คงต้องขอให้คุณซันเป็น
    คนตอบเองจะดีกว่า

13. รักไร้พ่าย

คุณไอยก็ติดตามอ่านหนังสือซันหมือนกันเหรอครับ เห็นรู้เรื่องซันเยอะจัง

14. อำนวยกรณ์

อำนวยกรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2006
    ฉลาดมากกับคำตอบนี้ เป็นเด็กที่ดีมีพรสวรรค์ สติปัญญาไหวพริบดี ขออนุโมทนาบุญด้วยน่ะค่ะน้องซัน

15. ZAG2011

ZAG2011 สมาชิกใหม่

ถึง ทุกๆ ท่านครับ
    ตามที่คุณไอย บอกล่ะครับ ถูกต้องแล้วครับ แต่ผมมีเพิ่มเติมนะครับ การจะเจอน้องซันได้มี สองทางครับผม

1. วันที่น้องซันเปิดบ้านครับ ซึ่งส่วนใหญ่จะตรงกับวันอาทิตย์ ครับผม การทำบุญอยู่ที่จิตรศรัทธา ครับผม แล้วแต่ เพราะเป็นการเปิดบ้านช่วยคน โดยทั่วไป แต่จะไม่เปิด บ่อยครับ ต้องมีการสอบถามกันไปว่า จะเปิดบ้านวันไหนครับ โดยจะร่วมทำบุญไถ่ชีวิต โค-กระบือด้วยก็ได้ครับ

2. การนัดคุยเป็นการส่วนตัว ซึ่งแบบนี้ต้องการค่าใช้จ่ายอย่างแน่นอนครับ แต่จะเป็นทำไร อันนี้ก็ต้องตกลงกันน้องซันเองนะครับ เพราะตอนนี้น้องซันกำลัง เร่งหากำลังไปช่วยชีวิต โค-กระบือที่จังหวัด ขอนแก่นครับ

ซึ่ง น้องซันได้สัญญาไว้จะไถ่ให้ได้ 5 ตัวครับ ตัวละประมาณ 20,000 บาท โดย โค-กระบือที่ได้ จะนำไปถวายให้ทาง สำนักพระราชวัง เพื่อได้นำไปให้ ชาวบ้านที่ต้องการต่อไป โดยทางน้องซันได้ติดต่อไปสานงานไปแล้วครับ

โดยหากใครต้องการร่วมทำบุญก็ ติดต่อกันได้ครับ โดยทางน้องซันจะไม่ลงเบอร์นะครับ เพราะเกรงว่าจะมีการติดต่อเข้ามาเยอะจนเกินไปครับ

จึงใคร่ เรียนทุกท่านครับ หากท่านใดต้องการ สามารถทิ้งเบอร์ติดต่อไว้ครับ แล้วน้องซันจะติดต่อกลับไป ครับผม

ส่วนท่านสมาชิก แฟนคลับหนังสือน้องซัน คงจะมีเบอร์ในกาติดต่ออยู่แล้วนะครับ เพราะน้องซันจะให้เบอร์ พร้อมลายเซ็นไว้ ตอนสัปดาห์หนังสือ แล้วใช่หรือเปล่าครับ

หวังว่า ทุกคนคงเข้าใจนะครับ ว่าการนำตนเองไปบดบังเคราะห์กรรมของใครไว้ คนๆ นั้น ก็ต้องรับไปด้วย 1 ใน 100 อยู่แล้วครับ เพราะฉะนั้นน้องซัน จะรับจากทุกคนที่มาให้น้องซันช่วยครับ

ดั้งนั้น เงินที่ได้มา น้องซัน จำเป็นที่จะต้อง นำไป ไถ่ ชีวิต โค-กระบือครับ หากใครเป็นแฟนคลับ ของน้องซันก็คงจะทราบ นะครับว่า หนังสือเล่มนี้เป็น เล่มที่ 3 แล้ว และในแต่ละเล่ม ก็จะนำเงินรายไป ไปทำบุญที่แตกต่างกันออกไป หากใครยังไม่ทราบ ผมจะบอกให้อีกครั้งครับ

เล่มที่ 1 นำเงินรายได้ไปช่วยเหลือ เด็กกำพร้าครับ
    เล่มที่ 2 นำเงินรายได้ ไปช่วยผู้ประสบภัยธรรมชาติ สินามิ ครับ
    ส่วน
    เล่มที่ 3 นี้ อย่างที่ทราบครับ จะนำเงิน ไปไถ่ชีวิต โค-กระบือ ที่จังหวัดขอนแก่นครับ

โดยในการนี้ ได้การสนับสนุน จากหลายฝ่าย ในการ ประชาสัมพันธ์ ไม่ว่าจะเป็น จากสำนักพิมพ์ - แฟนคลับ - ผู้ใหญ่ที่นับถือ- เพื่อน ๆ - ลูกศิลย์ ของพ่อใหญ่ หรือแม้แต่ จากกรมประชาสัมพ์เองครับ

น้องซันฝากบอกมาครับว่า ขอขอบคุณทุกท่าน ที่เป็นกำลังใจให้ ตอลดและเสมอมาครับ แต่อย่างไร ก็อย่าลืม ไปเจอกันได้ที่

เดอะมอลล์ บางกะปิ ในงานเปิดตัวหนังสือ นะครับ วันเสาร์ที่ 17 พฤษภาคม 51 เวลา 16.00 น. ที่ ซีเอ็ด บุค ครับผม

ขอบคุณครับ

16. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    ผมก็คงไม่พลาดเล่มที่สาม ของน้องซัน เช่นกัน
    แต่วันเสาร์ 17/5/51 ทำงาน ไปร่วมงานไม่ได้ครับ
    ฝากน้องไอย และน้องๆที่คุ้นเคยกันอีกหลายคน ไปแทนด้วยนะ

กระทู้นี้คึกคัก มีความรัก เมตตา เป็นกันเองดีครับ

17. รักไร้พ่าย

อยากถามเรื่องส่วนตัวของซันที่ไม่เกี่ยวกับเรื่องญาณพิเศษบ้างนะครับ

ตอนนี้ซันทำงานอะไรอยู่ครับ เห็นในหนังสือบอกกำลังเรียนต่อเมืองนอก จบหรือยังครับ แล้วจะมีโครงการทำอะไรต่อไป แล้วซันวางอนาคตยังไงบ้างครับ พอจะทราบไหมครับ แล้วจะเปิดบ้านช่วยเหลือคนไปเรื่อยๆหรือเปล่าครับ

18. ดาบจันทรา

ดาบจันทรา เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2007
    ขอบคุณค่ะ พี่เม้า ขอต้อนรับลูกพี่ใหญ่แห่งเวปพลังจิตคนหนึ่งนะค่ะ
    คุณซันฝากมาบอกกับน้องโอ๋ ธรรมะ ว่ายินดีต้อนรับทุก ๆ คนค่ะ
    แต่แนะนำว่าถ้าจะติดต่อคุณซัน ให้ติดต่อหน้าเวป หรือ pm จะสะดวกกว่า
    เพราะถ้าโทรไป จะติดต่อลำบาก บางคนอาจจะคิดว่า ทำไมติดต่อ
    คุณซันได้ยากจัง เล่นตัวหรือเปล่า ต้องขอบอกว่าไม่ใช่นะค่ะ คุณซันมีภาระ
    หน้าที่ส่วนตัวค่อนข้างเยอะ การทำหน้าที่ตรงนี้ก็เพื่อเป็นธรรมทาน
    เพื่อช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์ผู้ยากไร้ ไม่ได้คิดจะทำเป็นอาชีพ
    ดังนั้น เวลาที่มีให้จึงต้องจัดสรรกับเวลาส่วนตัวของคุณซัน จึงอยากทำความ
    เข้าใจกับทุก ๆ คน มา ณ ที่นี้ด้วย ถ้ามีข่าวคราวเรื่องการเปิดบ้านวันไหน
    แล้วจะส่งข่าวให้ทุก ๆ คนทราบ แต่ช่วงนี้คงไปเจอคุณซันวันที่ 17 พ.ค. นี้
    ก็แล้วกันนะค่ะ อยากให้ทุก ๆ คนช่วยกันทำบุญร่วมไถ่ชีวิตโค-กระบือ ร่วมกันค่ะ

19. รักไร้พ่าย

ผมไปอ่านในเวบไซด์ส่วนตัวของซัน

หากต้องการให้ซันมาพบเป็นการส่วนตัวเพื่อให้ซันช่วยดูกรรมและอื่นๆ
    จะเสียค่าใช้จ่ายประมาณ 1000 บาทขึ้นไป และจะนำเงินนี้ไปทำบุญด้วย

อันนี้อยู่ที่วิจารณญาณของแต่ละคนนะครับ
    ในส่วนตัวผมคิดว่า ผมเคยไปดูดวงกับหมดดูที่มีชื่อเสียง
    ระดับประเทศ ค่าดู 1000 บาท สามารถดูอนาคต การงาน
    และนิสัยได้ ด้านความคุ้มค่าผมคิดว่า สมเหตุสมผล
    เสียเงินจำนวนนี้ ก็ไม่ถึงกับมากมายอะไร
    แต่ได้รู้แนวทางดำเนินชีวิตในอนาคต และช่วย
    ให้เราสบายใจได้ ก็ถือว่าโอเค
    เงินทองหาได้ แต่ความสบายใจ หายากกว่า

ส่วนของซันนี่ ที่ไม่ได้เจตนาจะเก็บเงินเพื่อเป็นอาชีพ ผมถือว่าเจตนาดี
    และค่าใช้จ่ายประมาณนี้ ส่วนตัวผมเองคิดว่าคุ้มค่ามากๆ หรือมากกว่านี้ก็คุ้มเลย

ผมขอยืนยันว่าไม่ได้มาเชียร์ซัน ผมพูดไปตามเหตุและผล
    และเปรียบเทียบให้เห็น ระหว่างการดูดวงทั่วไปกับการได้รับการดูกรรมจากผู้มีญาณทิพย์

ถ้าหากผมเป็นซัน ผมก็คิดว่าต้องทำแบบนี้ แม้ว่าจะไม่ได้มีเจตนาจะหวังเงิน
    มาใช้ส่วนตัวก็ตาม
    ถ้าหากผมเป็นอย่างซัน และมีฐานะร่ำรวยเป็นเศรษฐีมีเงินทำบุญมากมาย
    ผมจะช่วยเหลือผู้คนได้เต็มที่ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไรเลย
    แต่ตอนที่ผมไปเจอซันที่บูธ เผอิญได้เห็นซันหยิบหนังสือสวดมนต์
    เล่มเล็กในกระเป๋าออกมา และบอกว่า ซันสวดมนต์แม้นั่งในแท๊กซี่

ฐานะของซันที่ไม่ถึงกับยากจน แต่ก็ไม่ถึงกับร่ำรวยมากจนมีเงินใช้จ่าย
    มากมาย และหากซันจะหวังรวยจากการใช้ญาณ
    ป่านนี้เขาคงรวยไปนานแล้ว เพราะแค่เก็บเงินคนที่มาขอให้ซันช่วยตอน
    เปิดบ้านวันอาทิตย์คนละ 100 - 200 วันละ 60 คน ผมเชื่อว่าคนจะมาเยอะมากเลย
    ถ้าไปดูกรรม ดูธุรกิจให้พวกเศรษฐีไม่ต้องพูดถึงเลยครับ
    คงไม่ต้องนั่งแท๊กซี่ไปไหนมาไหนจนป่านนี้หรอกครับ

นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ

20. elleelle

elleelle เป็นที่รู้จักกันดี

เวปไซด์ ของคุณซัน ชื่อเวปอะไรหรือครับ.?
    รู้สึกแต่ละท่านจะติดต่อกันยากๆทั้งนั้นเลย. อย่างเช่นแม่ชีใหญ่ จดหมายไปที่วัดท่าน จดหมายไปตามตู้ปณ.ที่ลงไว้ด้านหลังหนังสือ แต่ก็เงียบสนิท โทรไปเบอร์ 1900 นาทีตั้ง 15บาท แต่ก็ดันเป็นเสียงอัดเทปไว้ โหหมดเงิน และเสียกำลังใจอย่างมาก..
    เวป น้องริชชี่ ก็ปิดไปแล้ว เพราะ โดนคนด่าเยอะเหมือนกัน.. คนเรามักจะไม่รู้จักพอ มีความอยากรู้เรื่องหนึ่ง ก็จะมีคำถาม ที่สอง ที่สาม ที่สี่ ไปเรื่อยๆไม่มีวันที่จะจบสิ้น...?ไม่มีที่สิ้นสุด...?
    คนเก่งๆถึงไม่อยากจะออกมาเปิดตัว..ทั้งที่อาจอยากจะช่วยเหลือคนอื่นก็เป็นได้????????