ไม่เกี่ยวกับวิทยาศาสตร์ทางจิตแต่อ่านแล้วซึ้ง......

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย pop, 7 พฤษภาคม 2005.

1. pop

pop เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับเพื่อนๆผู้ใฝ่ธรรมเพื่อการดำรงชีพที่ดีงามทุกท่าน วันนี้ขอนำเสนอเรื่องดีๆที่เกิดขึ้นในความรู้สึก ที่ได้ประสบมาที่เกี่ยวกับเรื่องความรัก(ชาย-หญิง) และเพื่อนที่สนใจใฝ่ธรรม ที่หลายท่านอาจมองว่าอาจเป็นปฏิปักษ์กับการประพฤติปฏิบัติธรรม เพราะอาจจะนำมาซึ่งบ่วง พันธะ และความเกี่ยวโยงอีกร้อยแปดพันประการ แต่ลองมาอ่านกันดูดีไหมครับว่า มุมมองของผมเกี่ยวกับมันและสิ่งที่ประสบมาเป็นอย่างไร

หากท่านมีเพื่อนต่างเพศสักคนที่ตั้งใจจะไม่แต่งงาน ไม่ครองเรือน ด้วยความปรารถนาที่จะฝึกฝนปฏิบัติธรรมเพื่อแสวงหาหนทางพ้นทุกข์ ท่านควรจะอนุโมทนาอย่างยิ่งแก่เพื่อนผู้นั้น หากรักนั้นเป็นไปเพื่อพระนิพพาน ก็ควรอนุโมทนา <!--emo&:09:-->[​IMG]<!--endemo-->

ผมรู้จักกับเธอมาเกือบ 10 ปีแล้ว ทั้งที่เริ่มต้นไม่ได้คิดด้วยซ้ำไปว่าเธอจะมีอุปนิสัยในการประพฤติปฏิบัติธรรม เธอเหมือนผู้หญิงทั่วไปที่ ดูสวย ทำงานเก่ง มีเสน่ห์ด้วยหน้าตาแบบหมวยๆ แต่งดัวดีทันสมัย แต่ใครจะรู้ว่าภายในเธอเป็นผู้มุ่งมั่นแสวงหาธรรมะจริงๆ ในกาลครั้งหนึ่งนานหลายปีมาแล้ว ยอมรับว่าชอบเธอมากครับ <!--emo&:01:-->[​IMG]<!--endemo--> ชอบทั้งกายและจิตใจเธอ ก็อย่างคนทั่วๆไปที่คิดจะมีคู่ครองละครับ คงต้องหาคนที่ดีและที่สำคัญต้องมีจิตใจที่ดี มีศีลธรรม แต่เธอจะบอกเสมอว่า เธอไม่อยากแต่งงาน ไม่อยากมีครอบครัว เธออยากจะปฏิบัติธรรมมากกว่า ทุกครั้งที่เธอมีความรักระหว่างชาย-หญิง เธอจะรู้สึกว่าร้อนใจเสมอ ไม่มีความสุข มันก็แปลกครับ <!--emo&:15:-->[​IMG]<!--endemo--> มันอาจจะเป็นคำอธิฐานของเธอแต่อดีตชาติ แต่ผมก็คบกับเธอในฐานะเพื่อนที่ดีๆมาเสมอ คงจะรอฟลุ๊ค อะไรทำนองนั้นมั๊งครับ <!--emo&:10:-->[​IMG]<!--endemo-->

อยากบอกว่านี่ ไม่ใช่นิยายรักประโลมโลกนะครับ จึงอยากให้อ่านไปเก็บเรื่องราวที่น่าสนใจไปคิด สำหรับผู้ที่สนใจปฏิบัติธรรม แต่ยังอยู่ในทางโลก ยังเกี่ยวข้องกับความรักชาย-หญิง จากนั้นผมก็คบกับเธอในฐานะเพื่อนมาอีกหลายปี แม้ว่าเราจะไม่ได้คุยกันทุกวัน ไม่ได้ส่งเมจเสจกันทุกคืน วันวาเลนไทน์จะไม่มีดอกไม้ส่งไปให้เธอ เราเป็นเพียงเพื่อนที่พร้อมจะรับฟังเวลาเขามีความทุกข์และต้องการใครสักคนที่พูดคุยและให้กำลังใจทั้งในการทำงานทางโลกที่ถูกเบียดเบียนกันอยู่ทุกวี่วัน ทุกคราที่เธอมีความทุกข์ เธอมักจะไปวัดปฏิบัติธรรมเสมอ ไป 3วันบ้าง 7 วันบ้าง ก็น่าอนุโมทนา แม้ว่าผมจะไม่ได้ไปกับเธอ แต่ผมก็ยินดีเสมอทุกครั้งที่เธอนำธรรมะ และข้อคิดดีๆกับมาเล่าสู่กันฟัง

เธอเคยทำให้ผมผิดหวังใช่ไหม??? ใช่ครับเพราะเธอไม่อยากคิดแต่งงาน ไม่อยากมีครอบครัว ซึ่งผมยังอยากอยู่ แต่ความรู้สึกที่ดีกว่านั้นที่ผมมีกับเธอ คือ ผมอยากให้เธอปฏิบัติธรรมอย่างจริงจัง เดินบนเส้นทางที่ถูกต้อง และมีความก้าวหน้าไปจนถึงขั้นบรรลุมรรคผล นิพพาน สำหรับผม ไม่ได้ให้น้ำหนักชีวิตในเรื่องความรัก เกินกว่าการปฏิบัติธรรมให้พ้นทุกข์ ถึงขั้นมรรคผล นิพพานเลย ตราบใดที่ผมยังรู้อยู่ว่า เธอคนที่ผมแอบปลื้มยังมีความทุกข์เพราะยังหาทางออกไม่พบในการลดทุกข์ เธอยังตั้งใจ มุ่งมั่นอยู่ในการปฏิบัติธรรมเพื่อให้พ้นทุกข์ ผมก็ปลื้มใจทุกครั้ง เพราะนั่นคือ สิ่งที่เธอจะเป็นสุขอย่างแท้จริง และยั่งยืน ถาวร

วันหนึ่ง ผมได้บอกกับเธอว่า

"หากวันใดที่เธอตั้งใจปฏิบัติธรรม เพื่อพ้นจากทุกข์ เพื่อให้แจ้งในมรรคผล นิพพานอย่างต่อเนื่อง มุ่งมั่นและพากเพียร ชีวิตของเธอจะไม่มีวันตกต่ำเลย แม้อาจจะไม่มีทรัพย์สินเงินทอง แต่ความตกต่ำทางจิตใจจะไม่มีเลย และหากวันใดที่เธอปฏิบัติธรรมจนบรรลุผลนั้นๆ ไม่ว่าขั้นใดๆ ขอเธอจงบอกผลนั้นกับผมด้วยนะ ผมอยากได้ยิน แม้ว่ามันจะเป็นในชาตินี้ หรือ ชาติไหนๆที่ได้พบเจอกัน แม้ว่าเธอจะจำผมไม่ได้ก็ตาม หรือ หากเราจะไม่ได้พบกันอีกเลย ผมก็อยากจะบอกเธอว่า ผมจะรอพบเธอในพระนิพพาน เราจะได้พบเจอกันในพระนิพพาน"

เธอฟังและยิ้มตอบรับด้วยความขวยเขิน ผมรับรู้ได้ถึงสายใยที่สานใจระหว่างกันด้วยไมตรีจิตที่ดีงาม ที่เพื่อนผู้ปฏิบัติธรรมรู้สึกถึงกันได้ ผมรู้สึกถึงความงดงาม ปลอดโปร่งอย่างบอกไม่ถูกภายในใจ ที่ผมคิดว่า นี่คือความรักของผู้ปฏิบัติธรรม ความเมตตา กรุณาความซื่อสัตย์ ความหวังดีและความปลื้มปิติ ความไม่มีตัวตน เราและเขาที่จะนำไปสู่การพัฒนาทางจิตวิญญาณที่ดี คือ ความผูกพันธ์ทางจิตวิญญาณที่ลึกซึ้ง สวยงาม และน่าประทับใจ

ผมดีใจที่ได้พบเจอเธอคนนี้ เพื่อนผู้ปฏิบัติธรรม ผู้ที่งดงามทั้งภายนอกและภายใน คนที่หลายครั้งมักจะบอกกับผมว่า เธอไม่อยากแต่งงาน เธอไม่อยากมีครอบครัว เธออยากจะหาทางพ้นทุกข์ และเธอก็ทำตามนั้น แต่เราต่างก็มีความรักที่สวยงามแก่กัน ไมตรีจิต มิตรภาพตราบจนเราเข้าพระนิพพาน ความเข้าใจอันดีระหว่างกันของความมุ่งมั่นและเป้าหมายที่ชัดเจน ที่ดีงามมากกว่าเพียง ความรักของชาย-หญิง แม้ว่าผมจะไม่ได้พบเจอเธอทุกวัน ไม่ได้คุยกับเธอทุกคืน แต่ในใจผมและเธอต่างก็รู้ว่า เราต่างก็เป็นเพื่อนผู้เดินทาง ที่แม้ไม่ได้จูงมือกันเดินเหมือนเช่นคนรัก แต่เรากำลังเดินทางไปด้วยกัน จิตเรากำลังเดินสู่เส้นทางพระนิพพาน ที่สุดแห่งการพ้นทุกข์ ตลอดกาล

เรื่องนี้ไม่ได้กล่าวมาเพื่ออวดอ้าง เพื่อยกตนข่มท่าน หรืออื่นใด นอกไปจากเพียงให้มุมมอง ข้อคิดสักเล็กน้อย ผมไม่ทราบอนาคตในระหว่างผมกับเธอจะเป็นเช่นไรต่อไป หากแต่วันนี้ ปัจจุบันนี้ เราต่างก็กำลังเดินทางเพื่อไปสู่จุดหมายปลายทางเดียวกัน ผมก็พึงพอใจ ปลื้มใจ และสุขใจอยู่ทุกขณะ ว่าเธอกำลังปลอดภัยอยู่ในเส้นทางธรรมอันประเสริฐ

หากหนังสือที่ พี่ดังตฤณประพันธ์ขึ้นมามีความงดงาม ไพเราะ และมีข้อคิด คติสอนใจในความรักและมิตรภาพที่ดีงามระหว่างชาย-หญิง ของผู้ปฏิบัติธรรม ในหนังสือ "เจ็ดเดือนบรรลุธรรม" ก็อยากเพียงบอกว่า มันอาจจะเกิดกับคุณก็ได้ในวันหนึ่ง หากคุณยังเป็นผู้เดินอยู่ในเส้นทางสายธรรม เพื่อสู่พระนิพพานที่มีคนน้อยคนนัก คิดจะไป และยิ่งน้อยกว่านั้นที่ลงมือเดินทางไปจริงๆ

ขอให้ทุกท่านมีความสุขและมีเพื่อนที่ดีๆครับ <!--emo&:09:-->[​IMG]<!--endemo-->

2. upanya

upanya เป็นที่รู้จักกันดี

ซาบซึ้งในความรักที่คนสองคนมีให้กันจัง

หากยังมีรักก็ย่อมมีความหวัง