ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. Me, myself บุคคลทั่วไป

แว๊บตัดเข้าโฆษณาหน่อยค่ะ หิวแล้ว ขอไปทานข้าวก่อนค่ะ เดี๋ยวมา

2. paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมอนุโมทนากับคุณMe, myself และคุณอมริศาด้วยครับ

3. สงบระงับ เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ naruphos
    สู้ต่อไปครับพี่อมริศา มีพี่ๆในห้องนี้คอยให้คำปรึกษาอยู่ครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ค่ะ พี่จะสู้ค่ะถ้ามีน้องๆที่น่ารักมากมายอย่างนี้
    พี่สู้ตายค่ะ<!-- google_ad_section_end -->
    อ้างอิง ข้อความคุณอมริศา และคุณ naruphos
    ขอเป็นกำลังใจให้อีกคนนะค่ะ เพียรในธรรม เพียรในกุศล เร่งปฏิบัติ จะได้หลุดพ้นจากวิบากกรรม และความทุกข์ในใจค่ะ ข้อความในกระทู้ไปเร็วมาก จนเดี๋ยวนี้ต้องอ่านแบบใหม่คือกวาดสายตา จากข้อความสุดท้าย มาข้อความข้อความด้านหน้า ถ้าเวลามีพอก็อ่านจากหน้าไปข้างหลังอีกรอบ ไม่เช่นนั้นตามไม่ทันเลยค่ะ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยความจริงใจเลยนะค่ะ เมื่อวันก่อนกระทู้ร้อนไปหน่อย ก็เป็นเรื่องแปลกที่มีโอกาสไปทำธุระที่อ.อุทัยและต้องเข้าไปในวัดสะแกถึง2 วันเพราะถนนปิดทางเข้าวัดเป็นทางลัดค่ะ เลยมีโอกาสได้นมัสการหลวงปู่ดู่ใกล้ ๆแถมคำสอนของหลวงปู่ก็ผุดขึ้นในใจ"คนดีไม่ตีใคร" อนุโมทนาบุญอย่างยิ่งค่ะ
    ฝากคำถามถึงคุณMe, myself เพราะสงสัยน่ะค่ะ ถ้าช่วงที่เราฝึกปฏิบัติแล้วเรายังตั้งจิตยังไปที่นิพพานไม่ได้ เราสามารถตั้งจิตสอบถามพูดคุยกับพระศาสดาในจิตได้หรือไม่ค่ะ เพราะวันก่อนมีเหตุการณ์บางอย่างเกิดขึ้นขณะที่กำลังปฏิบัติอยู่ในห้องพระค่ะ กรุณาคลายข้อสงสัยเป็นวิทยาทานด้วยนะค่ะ อนุโมทนาบุญค่ะ

4. Pikzy เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2008
    ขอบคุณพี่สาว ที่ช่วยชี้แนะ เพิ่มเติมครับ

--------------------------------------

เมื่อวานได้อ่านเรื่องราวของคุณพี่ ~อมริศา~ ก็รู้สึกเห็นใจ และเข้าใจดีครับ

เพราะชีวิตผมเอง ก็น้ำเน่าเหมือนกันเลยครับ

ใจคิดอยากจะพิมพ์ข้อความให้กำลังใจ ก็มีเรื่องอยู่เต็มหัวเลย

แต่พอถึงเวลาจริง ๆ มันพิมพ์อะไรไม่ออกครับ มีแต่ความรู้สึกเท่านั้น อธิบายยากจริงๆ

ขอร่วมเป็นกำลังใจให้คุณพี่ ~อมริศา~ อีกคนครับ จากใจจริง

5. cookieberry เป็นที่รู้จักกันดี

ฝนอ่านข้อความของพี่สงบระงับทำให้ฝนเองก็นึกออกว่าฝนก็มีคำถามคาใจเหมือนกัน ระหว่างคอยพี่ Me, myself มาตอบให้ความกระจ่างอีกทีนึง ฝนขออนุญาตตอบคำถามพี่สงบระงับในเบื้องต้นก่อนนะคะ

เราสามารถพูดคุยกับพระพุทธเจ้าผ่านทางจิตได้ค่ะ เป็นมโนยิทธิเหมือนกันเเต่เป็นมโนยิทธิครึ่งกำลังค่ะ คือไม่สามารถมองเห็นพระพุทธเจ้าหรือเอากายทิพย์ไปเฝ้าพระพุทธเจ้าบนพระนิพพานได้เเต่สามารถกำหนดจิตคุยกับพระพุทธเจ้าได้

ครูสอนมโนยิทธิสอนฝนว่า บางคนก็ไม่สามารถจะเอากายทิพย์ไปเฝ้าพระพุทธเจ้าได้ทันที จะเริ่มจากครึ่งกำลังก่อนเเล้วเมื่อจิตนิ่งขึ้นเข้าฌานเเล้วก็จะเป็นเต็มกำลังเอง

ส่วนคำถามที่ฝนยังข้องใจอยู่ในปัจจุบันคือ ครูสอนมโนยิทธิยืนยันว่าฝนได้มโนยิทธิเต็มกำลังเเล้ว หลวงปู่ฤาษีท่านก็สอนว่าคนได้มโนยิทธิเต็มกำลังต้องได้ฌาน 4 ก่อนเเต่พระอาจารย์ท่านบอกฝนเองว่า ฝนยังไม่ได้ฌาน 4 ซึ่งปัจจุบันฝนก็ยังไม่ได้ฌาน 4 ในสายสุขวิปัสสโกเลย งั้นตอนนี้ฝนได้มโนยิทธิเต็มกำลังเเล้วหรือยัง เป็นคำถามที่อยากรู้มากเลยค่ะ เเล้วไอ้ที่ฝนไปผลุ่บๆโผล่ๆอยู่เเถวๆนั้น ฝนไปยังไง เคยถามเองบ่อยเเล้วก็ไม่พ้นเข้าข้างตัวเองอีก 555

รบกวนพี่ Me, myself ฝากถามสมเด็จองค์ปฐมท่านด้วยนะคะ ท่านต้องหาว่าฝนบ้าไปเเล้วเพราะหางานทำไม่ได้เเน่ๆเลย อิอิ

ขอบคุณค่ะ

6. classic songs เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2009
    โมทนาสาธุค่ะพี่
    หนูดีใจที่ข้อความของหนูและเพื่อนๆทุกท่าน สามารถเป็นกำลังใจให้พี่ได้นะคะ

7. Jenny_Lee เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ;k04คุณอมริศา ดีแล้วค่ะ ที่ได้มาเล่าให้พวกเราได้ฟังกัน(อย่าเครียดหรือคิดมากไปนะคะ) คิดว่าจะเป็นประโยชน์กับท่านผู้ที่เข้ามาอ่านอีกหลายท่านทีเดียวค่ะ แล้วยังได้รับคำสั่งสอนที่ดีจากพระบรมศาสดาโดยผ่านคุณ Me Myself อีกด้วย....การได้ระบายอะไรออกมาบ้างก็จะทำให้เรารู้สึกดีขึ้นนะคะ... ต่อไปนี้ชีวิตก็เหมือนฟ้าหลังฝนแล้ว ตั้งใจปฏิบัติตามคำสั่งสอนของพระบรมศาสดานะคะ เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ สู้ค่ะ......:VO;aa41

8. cookieberry เป็นที่รู้จักกันดี

เเหมฝนก็ไม่เห็นพี่เป็นคนอื่นคนไกลกันที่ไหนหรอกค่ะ ในบอร์ดนี้ก็เป็นเพื่อนๆพี่ๆน้องๆกันทางนั้น เเบ่งปันทุกข์เเละสุขร่วมกัน ใครมีสุขไปทำบุญมาก็เอาบุญมาฝาก เเล้วถ้ามีทุกข์จะให้นิ่งดูดายกันได้ยังไงล่ะคะ

ไม่ต้องคิดมากนะคะ สู้ๆ เมื่อถึงเวลาที่เหมาะสมฝนว่าเราทุกคนจะได้เจอกันเเน่นอน ฝนเชื่ออย่างนั้นค่ะ

9. Me, myself บุคคลทั่วไป

น้องฝนคะ มโนแบบครึ่งกำลังกับเต็มกำลังอ่ะ มันใกล้กันนิ๊ดเดียว บางที่ก็พูดยาก ที่หลวงพี่เล็กท่านว่า ถ้าได้แค่เห็นนั้น เป็นอารมณ์แค่อุปจารสมาธิค่ะ แต่ถ้าไปได้นี่คือได้ฌาน 4 ค่ะ

ส่วนกรณีที่คุณสงบระงับถามมา ก็มีโอกาสเป็นไปได้ที่จะใช้จิตสอบถามกับเทพเบื้องบนหรือพระศาสดาโดยที่ไม่สามารถเห็นได้ บางคนอาจจะได้ของเก่ามาไม่เหมือนกันก็ได้ ก็ลองดูซีคะ ถ้าอยากรู้ ไม่ลองก็ไม่รู้ใช่ไหมละคะ แล้วได้ความยังไงก็มาเล่าสู่กันฟังค่ะ

10. cookieberry เป็นที่รู้จักกันดี

มีใครเห็นอะไรเเปลกในบอร์ดหน้านี้ไหมคะ ย้อนกลับไปดูข้อความที่คุณ Jenny Lee โพสสิคะ คุณเค้าโพสวันนี้ เเต่พี่ Me, Myself โมทนาล่วงหน้าไปตั้งเเต่เมื่อวานเเล้ว

อิ อิ

11. Me, myself บุคคลทั่วไป

มันก็ปกตินี่นา สงสัยใครเล่นตลก อิอิ

12. cookieberry เป็นที่รู้จักกันดี

ฝนก็ว่างั้นเหมือนกันค่ะ เเต่ที่ยังสงสัยอยู่เพราะว่าครูฝนเคยพูดกับป้าฝนที่วัดท่าซุงมาว่า เห็นมันไปนั่งคุยอยู่กับสมเด็จองค์ปฐมเเต่ก็ไม่ได้ไปฟังว่ามันคุยอะไรกับท่าน

เเล้วถ้าคุยเเบบเห็นกายของตัวเองล่ะคะ เพราะฝนก็เห็นตัวฝนเองนั่งจ้อทุกครั้งเลยนะคะ ซึ่งครูฝนเรียกว่ากายทิพย์ ไม่เคยซักครั้งที่จะไม่เห็นกายตัวเองค่ะ

ฝนเคยซนในมโนยิทธินะคะเเต่เเค่ครั้งเดียว เคยไปเดินเก็บเพชรพญานาคจากถ้ำพ่อนาคาค่ะไปกับสมเด็จองค์ปฐมท่าน เเล้วเอาไปฝากกับสมเด็จองค์ปฐมให้ท่านไปมอบให้พระอาจารย์อีกทีเพราะฝนไม่สามารถเอามณีข้ามมิติมาได้เหมือนกับพระอาจารย์

ฝนบอกท่านว่าฝนไม่มีเงินทำบุญกับพระอาจารย์ เเต่ฝนอยากทำบุญกับพระอาจารย์โดยเก็บมณีมาถวายท่าน เป็นเม็ดเล็กๆค่ะ มีทั้งหมด 9 สีเรียกว่า นพเก้า เเต่ฝนเก็บไปไม่ทุกสีเพราะจำไม่ได้ว่ามีกี่สี

จนเมื่อฝนไปที่วัดพระอาจารย์ ฝนก็เเอบไปถามคนที่วัดนะคะว่าเมื่อไม่กี่วันพระอาจารย์ได้นพเก้ามาบ้างไม่ คนที่วัดบอกว่าได้ค่ะเเต่ไม่ครบสี ฝนก็ดีใจนะคะที่ฝนได้ทำบุญกับพระอาจารย์ผ่านทางสมเด็จอองค์ปฐมกับหลวงปู่ศรีสุทโธ

ฝนไม่กล้าทำบ่อยค่ะกลัวโดนพระอาจารย์ดุ เพราะเรื่องนี้เป็นเรื่องของท่านไปยุ่งมากไม่ได้

13. suparbtom เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2009
    ขออนุโมทนากับทุกๆท่านครับ ที่มีแต่ยื่นสิ่งดีๆให้แก่กันยิ่งติดตามก็ยิ่งมีกำลังใจปฏิบัติครับ และขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านผ่านพ้นปัญหาโดยเร็ววัน และมีความเจริญในธรรมยิ่งขึ้นๆครับ.....

14. cookieberry เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนบอกหน่อยได้ไหมคะว่า crop ภาพกันยังไง อย่างน้อยหน้าจอฝนก็เเสดงให้เห็นว่าพี่เค้าอนุโมทนาเมื่อวานจริงๆ

ฝนถ่ายผ่านมือถือไว้เเล้วค่ะ เเต่ว่าดูเหมือนจะเห็นไม่ชัดเพราะฝนโทรศัพท์ฝนเป็นพวก walkman ค่ะ ไม่ใช่ cyber shot

15. Jenny_Lee เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007

denceeค่ะ ไม่เห็นมีอะไรผิดปรกติเลย หรือมีใครแกล้งน้องฝน:boo::boo::boo::z3:z3 ล้อเล่นนะคะ อย่าโกรธนะ......

16. cookieberry เป็นที่รู้จักกันดี

ฝนรู้เเล้วล่ะค่ะเป็นเพราะเวลาคลาดกัน ฝนตั้งเป็นเวลาท้องถิ่นของเมืองที่ฝนอยู่ ไม่ใช่เวลาของประเทศไทย ขอโทษด้วยค่ะสำหรับความเข้าใจผิด

17. Sailomsuksikee เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2009
    งง กับคำถามของคุณฝนครับ ว่าครอบภาพอะไร ยังไง จะเอาภาพจากโทรศัพท์มาลงที่เครื่องคอมพิวเตอร์หรือครับ หรือว่าครอบภาพที่หน้าจอมคอมพิวเตอร์มาเก็บเป็นรูปภาพ

สายลม

18. Sailomsuksikee เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2009
    หากระทู้ของคุณ Jenny_Lee เมื่อวาน ไม่เจอครับ ไม่รู้ว่าอยู่หน้าที่เท่าไหรครับ ผมจะไปโมทนา ด้วยครับ

สายลม

19. สงบระงับ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณน้องฝนมากๆค่ะ ที่ไขข้อข้องใจเป็นเบื้องต้นกระจ่างขึ้นมากเลยค่ะ อนุโมทนาบุญนะค่ะ

20. cookieberry เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีอะไรเเล้วค่ะ เเค่เวลาคลาดเคลื่อนกันเท่านั้นเองค่ะ ขอโทษด้วยค่ะ