ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. Me myself

Me myself สมาชิก

ไม่ได้เข้ามาหลายวัน อะไรจะเม้าท์กันขนาดนี้
    มิน่า มีน้องไปบอกว่ามาปั่นกระทู้พี่สาว เพิ่งจะได้เข้ามาอ่าน

ยินดีต้อนรับคนใหม่และคนเก่าๆด้วยนะคะ โมทนากับทุกๆท่านค่ะ ขอให้เจริญในธรรมกันนะคะ

2. sathu-sathu

sathu-sathu เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2014
    ฮั่นแน!! พี่สาวเข้ามาแล้วนะคะ ทุกคน 5555
    ร๊อ รอ ... รอ และ รอ .. รอพี่สาวเปิดสอนมโนมยิทธิอี๊กกก >.<

3. ทอนเงิน

ทอนเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมไปฝึกกับเขามา7รอบละครับแต่ยังไม่ได้กับเขาเลยสงสัยต้องรองวดหน้าครับ

4. Me myself

ไปฝึกที่ไหนบ้างคะ

5. Me myself

ในระยองก็มีเปิดสอนแล้วไง ไม่ไปลองดู

6. Me myself

ล๊อคอินเก่าใช้ไม่ได้ค่ะ มันแจ้งว่าไม่มีชื่อ เขาอาจจะเปลี่ยนระบบใหม่มั้ง เลยตีองสมัครใหม่ค่ะ รูปโปรไฟล์อันเก่าหาไม่เจอแระ ใช้อันใหม่ล่ะกันค่ะ

ทุกคนที่เข้ามาในกระทู้นี้ เท่าที่รู้ๆ เหมือนหลงเข้ามาทุกคนเลย หุๆ หลวงพ่อคงตามมาแหละค่ะ

ขอให้เจริญในธรรมค่ะ

7. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

บางคนก็โดนจูงเพราะกระทู้นี้ จากเดินโซซัดโซเซ เป๋ไปเป๋มา ก็เดินถูกทางจนได้

8. Me myself

เตือนหลายหนแล้วนะ เรื่องศีล ถ้ายังทำไม่ได้ เล่นๆอยู่แบบนี้ จะไปฝึกได้ยังไง อยู่ใกล้ๆจะหวดสักที

9. Me myself

มนุษย์ต่างดาว ยังอยู่เหมือนกันเนอะ ฮาๆ

10. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

ยังหายานที่ซ่อนไว้ไม่เจอครับ ฮ่าๆๆๆ

11. ทอนเงิน

1
    ไปฝึกที่อุบลครับศูนปฏิบัติธรรม พ่อถูทา ศิษย์หลวงพ่อวัดท่าซุงนี่ละครับฝึกมา7รอบละยังไม่ได้ครับแต่ใจผมสู้ไม่ถอยครับ

12. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาติดขัด ให้นึกถึงบารมีนะครับ อธิฐานเอา

ท่านทำความดีไว้มากกว่าผมมาก อย่าไปท้อ

13. sathu-sathu

sathu-sathu เป็นที่รู้จักกันดี

ถามแล้วค่ะ ..บ้านใจดี ไม่ได้เปิดสอนมโนมยิทธิค่ะ
    แง่ววววววว T-T

14. sathu-sathu

แหะๆ ... ศีล 5 นี่ ไม่ได้ตบยุง มา จะ 2 อาทิตย์แล้วค่า (ฮ่าๆๆ)
    พรหมวิหาร 4 มันก็ ยากอยู่นะ ...แต่ก็จะพยายามค่ะ ให้ครบ กลัวลงนรก

บอกวิธี ฆ่าใจเลวๆ ที่มันจะดึงเราลงนรกได้ไหมคะ ใจเลวมันจะไปปรามาสพระรัตนตรัยค่ะ (เหวออออออ)
    มันนำก่อน ... ตลอด จะจัดการมันยังไงดีคะ (เหวอออออ)

15. sathu-sathu

ไปอ่านโพสต์ที่พี่สาว โพสต์ไว้... ทุกวันนี้ก็จะพยายาม ขอขมาพระรัตนตรัย (สัพพัง ฯ) ก่อนนอนทุกคืนค่ะ
    ----------------------------

การปรามาสพระรัตนตรัย มีโทษหนัก ควรระมัดระวัง

บันทึกการทำสมาธิวันที่ 24 มิ.ย. 52

เมื่อคืนขึ้นไปเฝ้าพระศาสดา แบบว่ามีคำถามอยากรู้ไปถามท่าน

ดิฉัน - พระศาสดาเจ้าคะ หากว่าเราเผลอไปปรามาสพระอริยเจ้าตั้งแต่ขั้นโสดาบันขึ้นไปจนถึงพระอรหันต์ เราบาปไหมคะ

พระศาสดา - บาปซี

ดิฉัน - แล้วอย่างนี้มีสิทธิ์ตกนรกไหมคะ บาปหนักแค่ไหน

พระศาสดา - ทำให้ตกนรกได้ บาปหนักเบาขึ้นอยู่กับว่าพระอริยเจ้านั้นอยู่ในระดับไหน

ดิฉัน - แล้วเราจะป้องกันยังไงคะ ถ้าหากเราไม่รู้ว่า คนๆนั้นหรือพระองค์นั้นเป็นพระอริยะหรือเปล่า

พระศาสดา - ก็พระศาสดาถึงสอนว่า อย่าได้กล่าวโทษผู้อื่นยังไงละ จงกล่าวโทษตัวเองไว้ตลอด อย่าว่าแต่คนๆนั้นเป็นพระอริยะหรือเปล่าเลย ถึงเขาเป็นแค่คนธรรมดาๆอย่างเธอ เธอก็ไม่สมควรกล่าวโทษผู้อื่นอยู่ดี เพราะจะทำให้เกิดเป็นกรรมใหม่เกี่ยวเนื่องกันต่อไป

ดิฉัน - แล้วหากว่าเราทำไปแล้ว เราจะมีวิธีแก้หรือเปล่าเจ้าคะ

พระศาสดา - ก็ให้ไปขอขมาพระรัตนตรัย

ดิฉัน - ทราบแล้วเจ้าค่ะ....แล้วอย่างหากว่าเราใช้พระอริยะทำสิ่งหนึ่งสิ่งใดให้เราละเจ้าคะ บาปหรือเปล่า และบาปแค่ไหนเจ้าคะ

พระศาสดา - บาปแน่นอนอยู่แล้ว มีสิทธิ์ตกนรกหรือไปเกิดในภพภูมิที่ต่ำได้

ดิฉัน - ค่ะ เกิดหากว่าเราไม่รู้ว่าคนๆนั้นเป็นพระอริยะละเจ้าคะ จะทำยังไง

พระศาสดา - ไม่ยาก อัตตาหิ อัตโน นาโถ ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน เราก็ต้องสมควรทำงานทำการของเราด้วยตัวเราเอง อย่าไปใช้คนอื่น นอกเสียจากว่าเขาจะรับอาสามาช่วยเราเอง

ดิฉัน - ทราบแล้วเจ้าค่ะ สาธุ

-------------------------------------------------

สาธุค่ะ _/\_

16. Me myself

ขอลงเรื่องเจ้าพ่อรุ่งเรืองให้อ่านกัน รับปากพระอาจารย์ไว้ว่าจะมาบอกเพื่อนๆ ลากมาเป็นเดือนแระเพิ่งจะได้เขียน

*******************************************************************************
    เจ้าพ่อรุ่งเรือง

ว่าจะเขียนๆ ก็ไม่ได้เขียนสักที สัจจะที่ให้ไว้นะ ก็เลยต้องมาเขียนบอกเล่าซะ เมื่อวันที่ 30 มค 61 ได้ไปขึ้นเขาคิชฌกูฎ แล้วก็ต่อไปวัดเขาสุกิม และได้ไปพักที่จันทบุรีหนึ่งคืน มีน้องบอกสถานที่ให้ไปเที่ยวชม พอเช้าวันที่ 1 กพ 61 ก็มีโอกาสไปเที่ยวยังสถานที่ที่น้องแนะนำไว้ หนึ่งในนั้นคือ วัดโยธานิมิต น้องเขาบอกว่า มีโบสถ์เก่าสวยงามมาก เราก็เลยไปดู พอไปถึง เห็นมีเจดีย์เก่า แต่ไม่เห็นโบสถ์เก่า เห็นแต่มีโบสถ์ใหม่ ก็พยายามเดินๆดูว่าอยู่ตรงไหน พอดีเห็นป้ายอยู่ท้ายๆโบสถ์ เลยเดินไปดู เพราะนึกว่าจะเป็นการบอกทางไปดูโบสถ์เก่า สรุปว่า ป้ายบอกว่า ศาลเจ้าพ่อรุ่งเรือง ไปทางนี้ ก็เลยลองเดินๆไปดู เดินไปก็เห็นรูปปั้นช้าง และตอไม้ ก็เลยหยุดแวะถ่ายรูป เพราะเขาจัดไว้สวยงามดี กะว่าถ่ายรูปเสร็จก็จะเดินกลับ

จู่ๆได้ยินเสียงเทปคำสอนของหลวงพ่อฤาษีดังขึ้นมาแว่วๆ เงี่ยหูฟังจนคิดว่าใช่แน่ๆ เลยหันไปมองหน้าพี่นก แล้วถามว่า เสียงหลวงพ่อใช่ไหม พี่นกบอกว่าใช่ พวกเราเลยเดินไปตามเสียงที่ได้ยิน ก็เดินลงไปแถวด้านล่าง ลงเนินไป ก็ไปเห็นศาล และรูปปั้นคน ด้านซ้ายมีซุ้มไว้ดอกไม้ ตู้บริจาค ก็เลยว่าจะไปไหว้ศาลกัน ก็พอดีพระอาจารย์ท่านเดินมา ท่านถามว่า โยมตั้งใจจะมาไหว้ศาลเหรอ ก็บอกว่า หนูเดินตามเสียงเทปหลวงพ่อฤาษีมาค่ะ พระอาจารย์ท่านเลยว่า อ้อ ปกติจะเปิดสลับกันไปหลายๆองค์ (แต่แปลกตรงที่ ช่วงเราไป ทำไมถึงตอนของหลวงพ่อฤาษีพอดีเลย) พระอาจารย์ถามว่า โยมเคยมาไหว้หรือยัง รู้วิธีการไหว้ไหม ก็ตอบว่า ไม่ค่ะ เพิ่งมาครั้งแรก

ท่านเลยบอกว่า “งั้นขอแนะนำวิธีไหว้ก่อนนะ จะได้ทำถูก ขั้นแรก ให้โยมจุดธูป 13 ดอก เอามาสามดอกก่อน อีกสิบวางไว้ก่อน เอาสามดอกไปไหว้เทวดาฟ้าดินก่อน เมื่อไหว้เทวดาฟ้าดิน เสร็จแล้ว เอาอีกเก้าดอกไปไหว้เจ้าพ่อรุ่งเรือง อีกหนึ่งดอกวางไว้ก่อน การไหว้นี่ โยมจะขอพรอะไรก็ขอไป อันนี้ขอฝากให้ไปบอกกับทุกๆคนด้วยนะ ใช้ได้กับทุกๆที่ ไม่ใช่เฉพาะที่นี่ที่เดียว การไปที่ไหนก็แล้วแต่ ให้โยมขอพรได้ แต่อย่าบน เพราะว่าบนแล้ว ต่อให้ได้หรือไม่ได้ โยมก็ต้องแก้บน เพราะถือว่า เทวดารับรู้แล้ว การบนมันไม่ดีหรอกนะ (อันนี้ก็สงสัยนิดหน่อยว่า ถ้าไม่ได้ ทำไมถึงต้องแก้ แต่มันก็ขึ้นอยู่กับอะไรที่บนๆด้วยแหละ คือมันซับซ้อน เอาเป็นว่า ท่านเตือนว่า อย่าบนดีที่สุด) ให้ใช้เป็นขอพรเอา และขอเป็นเรื่องๆ จะขอกี่เรื่องก็แล้วแต่ ขอไป เช่น มีห้าเรื่อง ก็ขอไปเลยห้าเรื่อง แต่...จะต้องพูดให้จบเป็นเรื่องๆ ห้ามวกไปวนมาเรื่องเดิมๆอีก เช่น ขอเรื่องที่หนึ่งไปแล้ว ขอไปจนถึงข้อสาม ก็วกมาข้อหนึ่งอีก แบบนี้ไม่ได้ (หมายถึง ถ้าข้อแรกเราขอให้หายป่วย พอข้อต่อไป ขอให้มีโชคลาภ แล้วเราก็วกมาขอใหม่อีกว่าให้หายป่วยอีก แบบนี้ไม่ได้ ให้จบเป็นเรื่องๆ) แต่ถ้าเราขอไปแล้ว รู้สึกว่า เอ๊ย เราพูดผิดไป กลับไปกลับมา ก็ให้โยมขอใหม่ รอบที่สอง รอบที่สองก็ยังรู้สึกไม่ถูกอีก ก็ขอใหม่รอบที่สาม แต่ถ้ารอบที่สามแล้วยังไม่ดี ให้โยมวางธูปเลยนะ แสดงว่าวันนั้นสมาธิโยมไม่ดีแล้ว ทำอะไรไม่ได้แล้ว เมื่อไหว้ขอพรเสร็จแล้ว ธูปที่เหลืออีกหนึ่งดอกให้เอาไปไหว้ขอขมาขออโหสิกรรมเจ้ากรรมนายเวร ซึ่งเราไม่รู้ว่าเขาจะให้อภัย รับหรือไม่รับ เราก็ไม่รู้ละ แต่ว่าให้ขอไว้ก่อน เมื่อขอขมาเจ้ากรรมนายเวรแล้ว ก็ปักธูปไว้ เสร็จแล้วค่อยมารับน้ำมนต์และของที่ระลึกจากอาตมา”

พวกเราก็ไปทำตามที่พระอาจารย์บอก สรุปว่าสมาธิดีมากก ขอได้รอบเดียวจบครบทุกเรื่องแบบเป็นเรื่องๆไปเลย เสร็จแล้ว ก็เลยเดินกลับมาที่พระอาจารย์ ก็เลยได้มีการพูดคุยสอบถามเกี่ยวกับศาล กับรูปปั้น ซึ่งพระอาจารย์บอกว่า ศาลนี้อยู่มานานมากแล้ว นี่เปลี่ยนศาลใหม่มาหนหนึ่งแล้ว เมื่อก่อนไม่ได้มีใครสนใจ อาตมาเองก็ยังไม่เคยลงมาแถวนี้เลย ท่านอยู่วัดนี้จนไปอยู่วัดอื่นและกลับมาวัดนี้อีก ท่านเลยเดินลงมาดูแถวๆนี้ มาปัดกวาด ทำความสะอาดด้านล่าง จนมาเจอศาล ก็แปลกใจว่า ศาลเจ้าพ่อรุ่งเรือง เป็นใคร จะว่าศาลตายาย เขาก็ต้องเรียกศาลตายายซิ ทำไมเรียกเจ้าพ่อรุ่งเรือง ท่านก็สอบถามคนแก่ๆ เขาก็บอกว่า สร้างมานานมากแล้ว น่าจะพร้อมๆกับการสร้างวัดตอนแรก พระอาจารย์ท่านเลยได้สร้างศาลใหม่ไว้แทนอันเดิมที่หลังเล็กๆ มาวันหนึ่ง พระอาจารย์บอกว่า ด้วยความที่ท่านอยากรู้ว่าเจ้าพ่อรุ่งเรืองเป็นใคร และมีหน้าตาแบบไหน วันหนึ่งท่านเห็นเจ้าพ่อรุ่งเรืองมาปรากฏกายให้ท่านเห็น ยืนอยู่นอกเขตกำแพงศิลา (จริงๆต้องเรียกว่าลอยอ่ะ ท่านบอก) ท่านลอยอยู่ตรงนั้นนานหลายนาทีเหมือนกัน ท่านบอกว่าท่านเคยเป็นทหาร หลังจากนั้นก็ค่อยๆจางหายไป พระอาจารย์เลยให้คนมาปั้นรูปเจ้าพ่อ ตามที่ท่านเห็น คนแรกปั้นยังไงก็ปั้นไม่ได้ ทำอยู่หลายวัน ทิ้งงานไป จนไปได้คนที่สอง แค่บอกว่าลักษณะนี้ๆ หน้าตาแบบนี้ นั่งแบบนี้อยู่บนก้อนศิลา แต่ตอนที่เห็นท่าน ท่านแต่งตัวไม่ใช่แบบทหาร เดาว่า ท่านคงไม่ได้เป็นแล้ว พระอาจารย์บอกช่างปั้น สรุปว่าปั้นเสร็จภายในวันเดียว แล้วเหมือนอย่างทีพระอาจารย์เห็นเลย ปั้นซะเหมือนจริง ขนาดก้อนศิลายังเหมือนของจริงเลย (เห็นด้วย เพราะตอนแรกพวกเราก็นึกว่าเอาก้อนหินศิลามาวาง)

พระอาจารย์บอกว่า ตอนนี้ศาลก็เริ่มผุพัง หลังคารั่ว ไม่ไหวแล้ว ท่านอยากจะสร้างศาลใหม่ให้กับท่าน แต่ว่าจะไม่ไปเรี่ยไรอะไร แล้วแต่คนศรัทธาที่มาไหว้จะทำบุญไว้ ได้เงินครบเมื่อไหร่ก็ทำ พระอาจารย์ท่านเขียนรายรับไว้บนกระดานไวท์บอร์ดเลยว่าได้เท่าไหร่ และบอกว่าไม่มีการเรียไร ที่นี่ไม่ทำ แล้วแต่ศรัทธาญาติโยม ก่อนจะกลับ พระอาจารย์ให้รูปถ่ายที่ถ่ายรูปปั้นเจ้าพ่อรุ่งเรืองให้พวกเราคนละใบ รูปถ่ายพื้นด้านหลังจะเป็นสีตามวันเกิด เราเกิดวันศุกร์พื้นด้านหลังเลยเป็นสีฟ้า พระอาจารย์บอกว่า บอกก่อนนะว่า อันนี้เป็นรูปถ่ายธรรมดาๆ ไม่เคยปลุกเสก ไม่เคยทำพิธีใดๆทั้งสิ้น (ท่านย้ำหลายหนมาก) มีคนทำให้ไว้แจกกับคนที่มาไหว้เจ้าพ่อ แต่ปรากฏว่า หลายคนที่ได้ไป กลับได้พบเจอแต่เรื่องดีๆ เช่นถูกหวย มีโชคลาภ มีเรื่องดีๆตลอด จนบางคนต้องกลับมาทำบุญให้วัดต่อ (จริงๆพระอาจารย์เล่าประสบการณ์ของหลายคนให้ฟัง แต่ลืมล่ะ แต่จำได้ว่า เป็นเรื่องที่ทุกคนมีโชคลาภ ขออะไรได้ตามนั้น) พระอาจารย์ก็บอกว่า ไม่ได้ปลุกเสกนะ ท่านบอกว่าถ้าได้ไปแล้ว เกิดมีโชค ได้อะไร ก็ไม่จำเป็นต้องมาหาท่านที่วัดก็ได้ ถ้ามันไกล ก็ให้นึกถึงท่านแค่นั้นก็พอ อยู่ที่ไหนก็นึกถึงท่านได้ แต่ถ้าอยากจะมาไหว้ท่านที่ศาลก็ได้

พระอาจารย์ท่านเปรยๆมาว่า ท่านอยากจะทำเป็นเหรียญ ล๊อกเกต รูปเจ้าพ่อเอาไว้ให้คนบูชา แต่ว่าไม่มีทุน หากว่ามีใครที่จะลงทุนทำให้ ท่านบอกว่าเมื่อมีคนบูชาแล้ว ก็จะเอาเงินคืนให้ ส่วนต่างท่านจะเอาไว้สร้างศาลเจ้าพ่อ ก็เลยบอกท่านไว้ว่า เดี๋ยวจะกลับมาบอกเพื่อนๆและคนอื่นๆ เผื่อใครจะไปร่วมทำบุญ นี่ก็ผ่านมาจะเดือนแล้ว เพิ่งจะได้มาเขียน เพื่อนๆท่านใด อยากจะร่วมทำบุญสร้างศาลให้เจ้าพ่อ หรือจะไปไหว้เจ้าพ่อ ก็ไปได้ที่วัดโยธานิมิต จังหวัดจันทบุรีนะคะ พระอาจารย์สมปองท่านดูแลส่วนนี้อยู่ และถ้าท่านใดอยากจะช่วยพระอาจารย์สร้างเหรียญ สร้างล๊อกเกต ก็ให้ติดต่อพระอาจารย์ได้เลย ใครที่เคยเกี่ยวเนื่องกัน ก็คงจะได้มีโอกาสไปไหว้หรือได้ร่วมบุญนี้ค่ะ เหมือนที่เราจริงๆก็ไม่ได้คิดว่าจะไปเจอ จริงๆจะไปดูโบสถ์เก่ามากกว่า แต่กลับได้ไปเจอ ได้ตามเทปเสียงหลวงพ่อไป คาดว่าหลวงพ่อคงจะนำไปให้ไปรับรู้และมาบอกกล่าวกับคนอื่นๆ เพื่อให้การสร้างศาลจะได้สำเร็จสมประสงค์ ฝากทุกๆท่านด้วยค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      487.7 KB
      เปิดดู:
      77
      ขนาดไฟล์:
      279.9 KB
      เปิดดู:
      82
      ขนาดไฟล์:
      213.9 KB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      214.9 KB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      195.3 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      242.4 KB
      เปิดดู:
      79
      ขนาดไฟล์:
      286.7 KB
      เปิดดู:
      82
      ขนาดไฟล์:
      280.7 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      233.8 KB
      เปิดดู:
      80
      ขนาดไฟล์:
      330.9 KB
      เปิดดู:
      84
      ขนาดไฟล์:
      357.5 KB
      เปิดดู:
      85
      ขนาดไฟล์:
      128.8 KB
      เปิดดู:
      77
  17. Me myself

อนุโมทนาด้วยค่ะ

ถ้ามีโอกาสลองเปลี่ยนครูสอนบ้างค่ะ เพราะหลวงพ่อเคยบอกว่า ถ้าเรียนกับครูคนไหนสามครั้งแล้วยังไม่ได้ ให้ลองเปลี่ยนครูสอน เพราะบางทีไม่ใช่ครูที่เกี่ยวเนื่องกับการสอนเรามาค่ะ

18. ทอนเงิน

1
    ขอบคุณพี่สาวที่แนะนำครับรบกวนพี่สาวเช็คไห้ผมได้ไหมครับว่าชาตินี้ผมมีโอกาศจะได้กับเขาไหมครับแต่ผมจะลุยต่อไปครับ

19. ตุปั๊ดตุเป๋

ตุปั๊ดตุเป๋ Active Member

17 พฤศจิกายน 2017
    ประโยคของคุณ มันช่ายยยยมากๆเลยคะ หนูนี่เป๋ไปเป๋มา เดี๋ยวนี้เห็นทาง ไต่ๆจะเอาให้ถึงยอดให้ได้คะ แต่น่าจะนานอยู่

20. ตุปั๊ดตุเป๋

ตุปั๊ดตุเป๋ Active Member

17 พฤศจิกายน 2017
    สาธุ สาธุ สาธุ อนุโทนาคะ พี่สาว