ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. emustan

emustan สมาชิกใหม่

แอบติดตามพี่ๆมาได้สักพักแล้วครับ ตอนนี้ไล่อ่านมาเรื่อยๆ วันนี้มีโอกาสสมัครสมาชิกเลยเข้ามาคุย ขอบคุณเรื่องราวดีๆครับ

2. ทอนเงิน

ทอนเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ต้องรอพี่สาวมาอัพเดทไห้ครับ

3. emustan

emustan สมาชิกใหม่

รบกวนถามพี่ๆด้วยครับ ผมปฏิบัติธรรมมาได้สักพักแล้ว ช่วงนี้มันเห็นความคิดตัวเองไปปรามาส ตำหนิ ทุกอย่างเลย ไม่อยากให้ไปตำหนิ แต่มันไปตำหนิเอง พอไปไม่อยาก มันก็ทุกข์ ไปบังคับใจมันก็แน่นๆ เลยปล่อยมันไปแค่ดูๆมันอย่างนั้น ทำอะไรไม่ถูกครับ เหมือนธรรมไม่เดินต่อมาสักพักแล้ว ขอพี่ๆแนะนำด้วยครับ

4. ทอนเงิน

ทอนเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

1
    เจริญสติเยอะเยอะๆครับและหมั่นขอขมาบ่อยๆเด๋วก็ดีเองครับแบบนี้ผมก็เคยเป็นครับ

5. SKYRIM

SKYRIM สมาชิกใหม่

อนุโมทนาบุญกับ จขกท ที่นำประสบการณ์มาถ่ายทอดสู่กันฟังนะครับ เเล้วก็สมาชิกทุกท่านด้วยผมก็เพิ่งจับพลัดจับพลูเข้ามาที่เวปพลังจิต เเล้วได้มาเจอกระทู้นี้ อ่านเเล้วมีกำลังใจมากครับ จิตใจฝักใฝ่ธรรมะ ปฏิบัติ งูๆปลาๆ คง อีกนานกว่าจะมีปัญญา จากที่อ่าน จขกท เล่าถึงการไปเจอ พระอรหันต์เเละพุทธเจ้า เเล้ว จขกท นำมาเล่าให้ฟัง ช่วงที่มีการสนทนา กับ พระพุทธเจ้า ผมรับรู้ได้เลยว่าท่านมีเมตตามาก เราไม่เคยสัมผัสเคยอ่านเเต่ประวัติตามหนังสือ ขนาด จขกท ถามนั่น ถามนี่มากมาย เเต่ท่าน ตอบเเบบมีเมตตามาก สัมผัสได้จริงๆครับ ขอบคุณ จขกท มากๆนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2018
  6. nilakarn

nilakarn เป็นที่รู้จักกันดี

สมัยก่อนโน้น เนื่องจาก มีคนเข้ามาศึกษาใน
    เวปนี้เป็นจำนวน จึงทำให้เวปอืด
    จึงได้ทำการย้ายที่อยู่ ้เพื่อเพิ่มพลังให้เวปนี้
    กระทู้จำนวนมากจึงหายไป แต่ไม่ได้ถูกลบนะครับ อย่าเข้าใจผิด คิดว่ากระทู้ของท่านโดยลบ เค้าเรียกว่า ข้อมูลสูญหายมากกว่า
    กระทู้นี้ก็เช่นเดียวกัน จึงไม่สามารถติดหลังไมค์กับเจ้าของกระทู้ได้ แนะนำให้คุยกันหน้าไมค์เลยครับ คนอื่นที่เข้ามาอ่าน จะได้ให้เป็นเรื่องของวิทยาทาน ครับ

7. SKYRIM

อ่อ พอดีผมมือใหม่มากๆครับ เเละอาจจะมีข้อมูลส่วนตัวบางอย่างที่ต้องถาม จขกท
    ก็เลยอยากสอบถามเป็นการส่วนตัวนิดนึงนะครับ จริงๆไม่ใช่เรื่องปฏิบัติอะไรลึกลับซับซ้อน
    เพียงมีข้อสงสัยอยากถามก็เท่านั้นนะครับ ยังไงก็ขอบคุณมากๆนะครับ ที่กรุณาชี้เเนะ

8. SKYRIM

กว่าจะมาเจอกระทู้นี้ ตั้งเกือบ 10 ปีมาเเล้ว สงสัยคงไปนิพพานกันหมด กระทู้เงียบฉี่ไปเลย
    เสียดายจริงๆมาไม่ทันช่วงที่สมาชิกยังคึกคัก เเต่ก็ขอบคุณกระทู้ดีๆที่ทำให้ผมมีกำลังใจสู้ต่อไป ขอบคุณ ท่าน ทอนเงิน ที่ช่วยชี้เเนะด้วยนะครับ

9. ตุปั๊ดตุเป๋

ตุปั๊ดตุเป๋ Active Member

17 พฤศจิกายน 2017
    ---------
    เราคนหนึ่งที่ยังอยู่คะ ยังไม่ได้ไปไหน กะด๊อกกะแด๊กฝึกอยู่เหมือนกันคะ
    กล่องข้อความของพี่สาวยังติดต่อได้นะคะ ใช้โปรไฟล์อันที่พี่สาวโพสต์บอกบุญคราวล่าสุดนี่ละคะ ลองไล่หาจากท้ายๆไป

แต่พี่สาวจะสะดวกตอบหรือเข้ามาอ่านอีกไหม เราไม่ทราบนะคะ
    เพราะคาดว่าพี่สาวคงจะติดภารกิจหลายอย่าง

ขอบอกว่ายินดีต้อนรับด้วยอีกคนหนึ่งนะคะ ให้กำลังใจ และอนุโมทนาในบุญกุศลทุกประการของคุณด้วยคะ

สู้ๆนะคะ

10. SKYRIM

ตอนนี้ผมทะยอยอ่าน มาจนถึงหน้า 118 เเล้วครับ เมื่อก่อนไม่เคยสนใจเรื่องธรรมใดๆ จนหลายปีให้หลังพอเริ่มสนใจธรรมะ ก็ฝึกปฏิบัติ งูๆปลาๆ เองที่บ้าน ไม่มีครูบาอาจารย์ที่ไหน หาอ่าน ธรรมะทั้งหนังสือทั้งในเน็ตมาเรื่อย จนหลงเข้ามากระทู้นี้ ก็ทำให้มีกำลังใจมากมายครับ พอไปดูเวลาที่กระทู้ถูกเขียนขึ้น ก็ตั้งเเต่ปี 52 ณ ตอนนั้นผมยังเฮฮา ปาร์ตี้กับเพื่อนๆอยู่เลย ยังนึกในใจอยู่ว่า เราน่าจะมาเจอกระทู้นี้เร็วกว่านี้ เผื่อจะได้พูดคุยเเลกเปลี่ยน กับเพื่อนสมาชิกบ้าง ที่อยู่ในขั้นตอนที่กำลังเริ่มๆปฏิบัติกัน จนผ่านมาเป็น 10 ปี เเล้ว หลายคนคงก้าวหน้าไปมากเเล้ว ก็อาจจะไม่ค่อยมีเวลามาพูดคุยกันเหมือนเดิม เเต่ก็ยังดีมากอยู่ที่กระทู้เก่าๆ ยังมีรายละเอียดการพูดคุย ในครั้งอดีต ที่ได้ทิ้งไว้ให้ได้ศึกษา ยังพอได้อ่านอยู่บ้างครับ เเต่ก็มีสมาชิกบางท่านทักทายมาหลังไมค์มาหาด้วยความกรุณาอยู่ครับ รวมถึงคุณ ตุปั๊ดตุเป๋ ด้วย ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับ อนุโทนาบุญด้วยครับ

*ปล*เห็นเเล้วครับ กล่องข้อความการติดต่อ ตอนผมดูหน้าเเรกๆ มันไม่มีครับ ต้องมาดูที่หน้าเกือบสุดท้ายเลยถึงเจอ

11. ตุปั๊ดตุเป๋

ตุปั๊ดตุเป๋ Active Member

17 พฤศจิกายน 2017
    ---------
    เราก็คล้ายๆคุณคะ เป็นผู้เป็นคนได้เพราะกระทู้ของพี่สาวเลย
    ตอนนี้ก็วิ่งบ้าง เดินบ้าง คลานบ้าง ท้อหนักก็นิ่งไป แต่จะพยายามไม่ถอยคะ สู้กับกิเลสยากมากๆคะ

12. Sivakorn

Sivakorn สมาชิกใหม่

19 พฤศจิกายน 2021
    สวัสดีครับ...ผมพึ่งมาใหม่ครับ ขอเกาะตามไปด้วยนะครับ

13. Sivakorn

Sivakorn สมาชิกใหม่

19 พฤศจิกายน 2021
    ในตอนนี้กิเลสผมยังมีมาก กำลังใจผมยังน้อย ยังไม่มีความสามารถจะไปฝึกที่ไหนได้ ได้มาอ่านแล้วมีใจชุ่มชื้นมากๆครับ ขอโมทนาด้วยครับ

14. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    998