ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

โห..คุณเปี๊ยก รวดเร็วทันใจมาก แหล่มเลย บอกแล้วว่าให้ไหว้ครูก่อน ทีนี้เห็นผลหรือยัง

2. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

พี่ครับ ตัดเข้าโฆษณาเลยครับ

เรื่อง อยากมีบุตรเนี่ย สนใจครับ ผมกับแฟนก็อยากไปขอบุตรกับพระหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์นะ แต่คุณแม่ผมซิบอกว่า ห้ามขอเด็ดขาด ท่านมีความเชื่อว่า ลูกอาจไม่สมประกอบ ผมก็ไม่รู้จะบอกอย่างไร เลยเชื่อท่านไว้ก่อนครับ

ก็อยากถามพี่Me, myself อยู่เหมือนกัน แต่มันนอกเรื่อง มรรคผลการปฏิบัติผมเลยไม่กล้า จนพี่สงบระงับ มาจุดชนวน เลยต้องขออนุญาตสอบถามครับ

3. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

ไม่ต้องตัดเข้าโฆษณาหรอกค่ะ เล่าได้เลย เราอยู่กันแบบพี่ๆน้องๆ เรื่องอะไรก็เอามาคุยได้

เคยได้ยินมาว่าหลวงพ่อโต แต่ไม่แน่ใจว่าที่วัดไหน จำชื่อวัดไม่ได้ ท่านว่าใครไปขอลูกสำเร็จทุกราย แล้วก็เรื่องว่ากลัวลูกพิการอ่ะ ลืมไปเลย ไม่มีหรอก ลูกพระลูกเจ้าดีทุกคน

บางคนเคยไปขอลูกกับพระเจ้าตากสินนะ ส่วนใหญ่ได้มาจะเป็นผู้ชายเพราะบริวารท่านจะเป็นทหารไง แล้วให้สังเกตุว่าโตมาก็จะไปรับใช้ชาติกันซะส่วนใหญ่ เมื่อก่อนดิฉันเคยอยากได้ลูกสาว ก็เลยไปบนขอลูกกับเสด็จพ่อตากสินนี่แหละ ผลปรากฎว่ารอบเดือนขาดไม่มาตามกำหนด แล้วคืนนึงก็ฝันไปว่าเจ้าลูกชายมันพาเราเหาะไปในป่าไหนไม่รู้ มีแต่ศาลเล็กๆเหมือนศาลพระภูมิเต็มไปหมด แล้วลูกก็พาไปหยุดอยู่ที่ศาลๆนึง ลูกก็บอกว่า "ศาลนี้แหละ" แล้วลูกก็พูดขึ้นมาว่า "ไหนใครจะไปกับแม่บ้าง" ผลปรากฎว่ามีเสียงเด็กผู้ชายเต็มเลยบอกว่า "หนูไปๆๆ" ไอ้เราก็บอกว่า "ไม่เอา จะเอาผู้หญิง ผู้ชายมีแล้ว" เท่านั้นแหละ เจ้าลูกชายก็เลยพาเหาะกลับมา พอวันต่อมาก็รอบเดือนมาเลย ไปเล่าให้พวกแม่แล้วก็น้าๆฟัง โดนว่ามาซะอีก บอกทำไมไม่เอา ท่านให้มาแล้ว ดีออกเด็กที่ให้มาทุกคนน่ะ ก็ฟังญาติๆบ่นๆกันไป ก็อ่ะนะ จิตสำนึกมันไม่ได้อยากได้ผู้ชายนี่นา อิอิ

4. piakgear24

piakgear24 เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2006
    ผมยังไม่เคยไปกราบหลวงพ่อโต วัดพนัญเชิงเลยครับ คงต้องหาโอกาสไปสักครั้งแล้วละครับ ;k01

5. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ผมก็คิด อย่างพี่Me, myself บอกนั่นแหละครับ ลูกพระลูกเจ้าดีทุกคน
    สงสัยคุณแม่ผม ไปฟังมาจากพวกคนที่เข้าไปมีลูกตอนมีอายุมากแล้ว เลยสั่งผมไม่ให้ไปขอ ผมก็ไม่กล้าไปขอมาจนถึงวันนี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2009
  6. หวงจื้อเซวียน

หวงจื้อเซวียน เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอยกมือถามครับคุณครู
    การฝึกครั้งแรกสามารถกล่าวคำสมาทานพระกรรมฐาน แล้วฝึกเองได้เลยหรือครับ เพราะผมเคยอ่านเจอว่าครั้งแรกต้องฝึกกับครูหรืออาจารย์ก่อน
    ผมก็เลยรอบุญวาระที่จะได้ไปฝึกมโนที่บ้านสายลมหรือวัดท่าซุง
    เนื่องจากมีกรรมทำให้ไปฝึกตอนนี้ไม่ได้ (เคยขอภรรยาไปฝึกซัก 3 วัน
    ภรรยาปฏิเสธไม่ให้ไป ถ้าจะไปก็ไม่ต้องกลับมาอีก พูดยังไงๆก็ไม่ให้ไปจนโกรธกันอยู่ 3 วัน จนผมต้องบอกว่าจะไม่ไปเค้าถึงยอมหายโกรธ ก็ไม่รู้ว่าชาติก่อน
    ไปขัดขวางอะไรเค้าไว้ ชาตินี้เค้าถึงได้คอยขัดตลอด ก่อนหน้านี้ก็มีเหตการณ์ทำนองนี้) พออ่านเจอว่าการฝึกต้องมีครูก่อน ผมก็เลยไม่กล้าฝึกอะไร
    ได้แต่ดูลมหายใจ และภาวนาพุทโธ แต่ก็มีลองภาวนา นะมะพะธะบ้าง
    ขอถามเป็นข้อๆละกันนะครับ คุณครู
    1.ผมสมาทานพระกรรมฐาน แล้วฝึกเองที่บ้านเลยได้มั๊ย โดยไม่ต้องไปฝึกที่วัด
    ก่อน เพราะไม่รู้ว่าจะมีโอกาสไปเมื่อไหร่
    2.การนั่งสมาธิหากนั่งเฉยๆ ไม่ภาวนา ไม่ดูลมหายใจ จะได้มั๊ย
    ผมเคยลองทำอยู่ 4-5 ครั้ง รู้สึกว่าครั้งที่1-3 รู้สึกสงบดี แล้วมีอาการเ
    เหมือนจะเกิดปิติ คือมีน้ำตาไหลออกมาข้างนึง แต่ที่บอกว่าเหมือนเพราะ
    ไม่แน่ใจในอารมณ์ที่เกิด เพราะอารมณ์ขณะที่น้ำตาไหลมันเฉยๆ มันไม่ได้รู้
    สึกปิติ แต่ครั้งที่ 4-5 รู้สึกปวดตาหลังจากเลิกนั่งสมาธิ แล้วก็ปวดตาเป็น
    วันๆ เลย (อาการปวดนี้ก็มีที่มาอีก โพสต์ครั้งแรกก็โพสต์ซะยาวเชียว
    หลังว่าคงทนอ่านได้นะครับ อย่าเพิ่งเบื่อนะครับ อาการปวดตาของผมก็เป็น
    มาหลายปีแล้ว ครั้งแรกๆก็เกิดจากผมเล่นเกมส์ Football Manager
    สมัยนั้นคือผมเล่นเช้ายันค่ำ ทุกวันติดต่อกันเป็นเดือนๆ จนเกิดอาการปวดหัว
    ปวดตา คลื่นไส้อาเจียน จึงได้เพลาการเล่นลง หลังจากนั้นเป็นต้นมาผมก็
    ปวดตา เรื่อยๆ เพียงเพ่งมองดูทีวีในห้องที่แสงสว่างไม่มากผมก็จะปวดตา
    ปวดหัวทันที ) กลัวจะผิดทาง
    เอาเป็นว่าผมขอรบกวนถามเท่านี้ก่อน เดี๋ยวพี่me ,myself และเพื่อนกัลยา
    มิตรทุกท่าน จะขี้เกียจอ่านกัน อ้อโทษทีครับ ผมลืมทักทายเพื่อนทุกท่าน
    ผมตามอ่านทุกข้อความของเพื่อนทุกคนนะครับ แต่ผมเป็นพวกพูดไม่เก่ง
    ทักทายคนไม่ค่อยเป็น ประเภทเก็บเนื้อเก็บตัว ก็เลยไม่รู้จะโพสต์ ทักทาย
    เพื่อนๆยังไง ให้อภัยกันนะครับ
    จนรู้สึกว่าพอมาเจอ พี่me ,myself โพสต์คำสมาทานพระกรรมฐาน
    นี่แหละ ก็เลยตัดสินใจถามดีกว่า เก็บไว้มันอึดอัด

ปล.ผมอยากฝากกราบสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าสมเด็จองค์ปฐม และองค์หลวงฤาษี เผื่อผมด้วยนะครับ เพราะตัวผมเองคิดว่าคงยากที่จะปฏิบัติเองจนขึ้นไปกราบพระองค์ท่านได้เอง

7. classic songs

classic songs เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2009
    โอ้โหพี่ Me myself ข้อความที่ 1131 โดนจริงๆ บอกอารมณ์ซะละเอียดเลย สาธุ

8. nahathai

nahathai เป็นที่รู้จักกันดี

คือ ดิฉันจะบอกว่า ดิฉันเห็นด้วยกับคุณ หวงจื้อเซวียน แต่สะกดไม่ถูกก็เลย copy ไปใส่ในกระทู้ของดิฉัน แต่ก็ไม่เห็นชื่อคุณอีก ก็เลย เรียน อาจารย์ Me/myself ส่งถึงท่านเลย

9. konkangwad

konkangwad เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    สาธุครับเจอของดีต้องรีบเก็บรีบรับไปปฏิบัตินะครับ

10. piakgear24

piakgear24 เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2006
    พี่มีมายเซล ขอร้องให้ผมมาตอบซึ่งจริงๆก็ไม่อยากตอบกลัวไม่ถูกใจใครหลายๆท่านๆ แล้วหลายสำนักที่ปฏิบัติกันแล้วอาจจะทำให้หลายคนแย้งกันไปและทำให้เกิดความป่วนปั่นไปทั่ว
    หลังจากพี่มีมายเซล ได้อ้างว่าหลวงพ่อโต ให้ผมช่วย (เอาเข้าแล้วเรา นี่ดันทิ้งหลักฐานเอาไว้) ก็ขอตอบว่า

อาณาปานุสติเป็นบาทฐานของกรรมฐานทุกกอง หากไม่เอาอาณาปานุสติก็ไม่เข้าถึงเปลือกแห่งความดี อันนี้พระเดชพระพระคุณพระราชพรหมยานเถระได้กล่าวไว้ชัด หากใครจะสงสัยว่าจริงไหม ก็ไปหาอ่านหาฟังได้
    อาณาปานุสติหรือว่าการดูลมหายใจ สบายๆ เป็นกรรมฐานที่เป็นฐานของกรรมฐานทุกกองให้ทรงตัว
    ใครจะบอกว่าไม่เอาอาณาปานุสติก็เท่ากับว่าแค่เปลือกแห่งความดีก็ยังไม่เข้าถึงแล้ว เนื้อแห่งความดีก็ยากที่จะเข้าไปได้ถึง แล้วยิ่งกระพี้แห่งความดีแล้วก็ไม่มีทางเป็นไปได้เลย

ยังมีหลายสำนักที่ยังหลงทางอยู่มากที่ทิ้งสมถะภาวนาอย่างอาณาปานุสติไป
    สำนักไหนที่ไม่เอาสมถะแล้วบอกว่าข้ามไปวิปัสสนาเลยสำนักนั้นหลงทาง
    เพราะว่าสมถะอย่างอาณาปานุสติกับวิปัสสนาต้องควบคู่กันไปทิ้งอาณาปานุสติเมื่อไรก็เท่ากับทิ้งความดีที่จะเข้าถึงเมื่อนั้น

11. สงบระงับ

สงบระงับ เป็นที่รู้จักกันดี

งั้นไม่เกรงใจล่ะน้า55 คือเรื่องมันเป็นเช่นนี้ค่ะ หลังแต่งงานมาระยะนึงก็ยังไม่ท้องไงค่ะ คนที่บ้านเขาใจร้อนก็เลยแอบไปจุดธูปบอกหลวงพ่อโต เพื่อขอลูกชาย แต่เขาไม่ยอมบอกใครค่ะ ก่อนท้องฝันว่าผ่านไปตรงวัดขุนเมืองใจ(วัดโบราณในอยุธยา)สมเด็จพระเทพ ท่านเสด็จจึงลงจากรถไปนั่งพับเพียบรอรับเสด็จกับเขาด้วย วันนั้นจำความฝันได้ติดตาท่านทรงฉลองพระองค์สีเขียวทั้งชุด ท่านให้เข้าเฝ้าคนแรกท่านถอดสร้อยคอทองที่คล้องคอออกมา(ต้องขออภัยเรื่องราชาศัพท์ด้วยค่ะ)ท่านแกะให้เป็นข้อๆท่านยื่นให้1ข้อเป็นรูปกินรีสวยงามมาก และมีคนเข้าคิวต่อยาวเหยียด รับกันไปคนละข้อ จนหมดทั้งเส้น
    อิอิ ขำค่ะ ตอนที่ท้องก็ท้องๆๆๆติดกันหลายคนจนที่ทำงานมีปัญหา จนต้องมีประชุมประกาศให้พนักงานระงับการปล่อยให้ท้องไว้ก่อน เพราะมีปัญหาเรื่องบุคคลากรแล้ว 555(พนักงานท้องเต็มแผนกไปหมด)
    ช่วงท้องก็ไม่แพ้ท้องเลยค่ะ จนทุกวันนี้ก็ยังงงอยู่ว่าอาการแพ้ท้องเป็นไง แถมพอครบเดือนก็คิดถึงแต่หลวงพ่อโต ต้องไปกราบท่านทุกเดือน ขณะทำงานพอถึงเวลาใกล้เพล ก็ได้กลิ่นอาหารโชยมาสารพัดชนิด ทั้งที่บริเวณนั้นไม่มีอาหารอยู่เลย แถมตอนที่ท้องเขาว่ากันว่าคนท้องมักชอบกินของแปลกๆ ของแปลกที่อยากกินมากเลย (น้ำลายสอเลย)ก็คืออาหารในสำรับที่เหลือเดนพระสงฆ์ค่ะตอนที่กลับไปต่างจังหวัดช่วงปีใหม่ 7 วันกินทุกวันเลยค่ะ แม่เป็นแม่ชีคอยเตรียมสำรับอาหารถวายพระ ส่วนหนึ่งก็เป็นของที่แม่เขาทำบุญไปค่ะ (คงไม่บาปเท่าไหร่) ท้อง9เดือนกว่าค่ะ ถึงกำหนดคลอดก็ไม่คลอดค่ะ ปรกติทุกอย่างเกินมา2สัปดาห์ แถมตอนที่จะทำการผ่าคลอด ต้องเจาะเส้นเลือดเพื่อเตรียมไว้ให้เลือดขณะผ่าตัด พยาบาล 2คน หาเส้นเลือดจนท้อใจหาไม่เจอค่ะ เลยบอกให้คนที่บ้าน กลับไปจุดธูปบอกสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ก็หาเส้นเลือดเจอราวปาฏิหาริย์ วันที่ผ่าตัดคลอดลูกเป็นวันพุธค่ะเป็นลูกสาว ไม่ใช่ลูกชาย ตอนผ่าตัดคลอดก็ยังไม่มีอะไร ค่ะ ปรกติดีทุกอย่าง
    แต่ยังไม่จบค่ะ ยังมีต่อ

12. konkangwad

konkangwad เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    ใช่เลยครับถ้าไม่เอาฐานตรงนี้แล้วเราจะเริ่มยังไงสำหรับคนที่เพิ่งจะเริ่มนะครับอย่าใจร้อนค่อยๆทำไปครับบุญเก่าคนเราไม่เท่ากันครับ บางคนอยากที่จะเห็นอยากที่จะได้(ไปเห็นโน่นเห็นนี่)มากกว่าที่จะทำ(ให้หลุดพ้น)ครับ

13. สงบระงับ

แหม... เสียดายจังค่ะตอนนี้คุณwara43ไม่อยู่เสียด้วย กำลังจะเข้าเรื่องแล้วเนี่ย ถ้าคุณwara43จะไปขอลูกจากหลวงปู่หลวงพ่อ เขาว่า กันว่า คุณจะโดนทดสอบอย่างแสนสาหัสว่า เด็กที่คุณขอมานั้นคุณจะมุ่งมั่นมีความตั้งใจที่จะเลี้ยงดูเป็นอย่างดี ทำหน้าที่พ่อแม่ได้ครบถ้วนสมบูรณ์หรือไม่ เหอเหอ เขาว่ากันว่า จะโดนทดสอบประมาณ 5 ปี ไหวไหมค่ะ คุณwara43 เหอเหอ (อันนี้เขาว่ามานะค่ะ แต่พี่กับคนที่บ้านน่ะ คิดว่า มันคงเป็นเรื่องจริงเสียแล้วกระมัง?)

14. หวงจื้อเซวียน

หวงจื้อเซวียน เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    ต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่คำถามข้อนี้ อาจทำให้ต้องลำบากใจในการตอบ
    ผมก็ไม่ได้คิดถึงจุดนี้ ก็ถามไปตามประสาคนไม่ค่อยรู้เรื่องครับ หากผิดพลาดไปต้องขออภัยครับ
    อยากให้ช่วยตอบคำถามข้อ 1 ด้วยครับ หากได้
    ผมจะได้รีบไปสมาทานพระกรรมฐาน แล้วก็ฝึกเองเลย เพราะทุกวันนี้ ก็ใช้แต่อานาปานุสติ แต่ก็ไม่ก้าวหน้าเลย ยังมืดสนิท ขอรบกวนเพื่อนๆอีกครั้งนะครับ
    ใจจริงอยากฝึกมโนมยิทธิมากๆ ตั้งแต่ได้อ่านหนังสือประวัติหลวงปู่ เมื่อประมาณ 5 เดือนก่อน แต่ก็ติดขัดจากเวลาและภรรยานี่แหละครับ

15. โครตภู

โครตภู เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หวงจื้อเซวียน [​IMG]

2.การนั่งสมาธิหากนั่งเฉยๆ ไม่ภาวนา ไม่ดูลมหายใจ จะได้มั๊ย

ภาวนา โดย สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก
    "ซึ่งจิตที่ได้ผ่านการอบรมสมาธิมาจนมีกำลังดีแล้ว ย่อมมีพลังให้เกิดญาณทัสสนะหรือปัญญาที่รู้แจ้งเห็นจริงดังกล่าวได้ เรียกกันว่า " สมาธิอบรมปัญญา " คือสมาธิทำให้วิปัสสนาญาณเกิดขึ้น และเมื่อวิปัสสนาญาณเกิดขึ้นแล้ว ย่อมถ่ายถอนกิเลสให้เบาบางลง จิตก็ย่อมจะเบาและใสสะอาดบางจากกิเลสทั้งหลายไปตามลำดับ สมาธิจิตก็จะยิ่งก้าวหน้าและตั้งมั่นมากยิ่ง ๆ ขึ้นไปอีก เรียกว่า " ปัญญาอบรมสมาธิ "
    ฉะนั้นทั้งสมาธิและวิปัสสนาจึงเป็นทั้งเหตุและผลของกันและกันและอุปการะซึ่งกันและกัน จะมีวิปัสสนาปัญญาเกิดขึ้นโดยขาดกำลังสมาธิสนับสนุนมิได้เลย

อย่างน้อยที่สุดก็จะต้องใช้กำลังของขณิกสมาธิเป็นบาทฐานในระยะแรกเริ่ม สมาธิจึงเปรียบเสมือนกับหินลับมีด ส่วนวิปัสสนานั้นเหมือนกับมีดที่ได้ลับกับหินคมดีแล้ว ก็ย่อมมีอำนาจถากถางตัดฟันบรรดากิเลสทั้งหลายให้ขาดและพังลงได้"

อ่านเต็มๆได้ที่นี่ครับ
    http://palungjit.org/threads/ภาวนา-โดย-สมเด็จพระญาณสังวร-สมเด็จพระสังฆราช-สกลมหาสังฆปริณายก.189747/

ข้อความนี้ผมได้จากน้องฝนอีกที พอดียังไม่ได้ตอบกลับ เลยขอขอบใจน้องฝนไว้ณที่นี้เลยแล้วกันนะครับ ตรงใจผมมากครับ

16. โครตภู

โครตภู เป็นที่รู้จักกันดี

ยืนยันว่าเป็นความจริงครับ เป็นพระมหากรุณาธิคุณเหลือจะประมาณครับ ไม่งั้นผมคงแย่แน่ๆครับ ขอบคุณคุณมีมายเซลอีกครั้งนะครับ โดนออกชื่อออกอากาศเขินเลยเรา

17. Pikzy

Pikzy เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2008
  18. สงบระงับ

ต่อๆดีกว่าค่ะ มีคนอนุโมทนา สาธุ ค่ะ สาธุ เรื่องทั้งหมดเป็นความจริงทุกประการไม่มีการเสริมแต่งใดๆทั้งสิ้น ช่วงลาคลอดลูกอยู่นั้นก็มีเรื่องแปลกค่ะ ฝันว่า มีเทพทางอินเดีย ท่านมาแนะนำตัวค่ะ เป็นเทพผู้ชายบอกชื่อด้วย (ตอนนั้นเรื่องเทพนี่ไม่ค่อยรู้จักเลยค่ะ) ขนาดบอกชื่อก็ยังไม่รู้จักเลยค่ะ ให้คนที่บ้านพาไปดู โห พอเห็นขนลุกค่ะ หน้าเหมือนกันไม่ผิดเพี้ยนเลย แต่ระหว่างนั้นลูกสาวป่วยค่ะ เป็นโรคหัวใจหมอบอกว่า"ไม่รับรองว่าจะหายให้ทำใจ" ร้องไห้กันเลยค่ะ ตกใจ แต่หลังจากนั้นก็ตั้งสติได้ค่ะ คนที่บ้านก็ตั้งหน้าตั้งตา ทำบุญบริจาคเลือดอย่างสม่ำเสมอไม่เคยขาด (ยังเชื่อบ้างไม่เชื่อบ้าง)แต่ก็อธิษฐานว่าบุญที่ทำนี้อุทิศให้ลูก ขอให้ลูกหาย ส่วนตัวพี่เองก็สวดมนต์ ทำบุญทุกอย่างที่มีโอกาส ส่วนลูกก็ไปตามหมอนัดทุกครั้ง ตอนหลังลูกอาการก็ดีขึ้นเรื่อยๆ เราก็เริ่มเห็นผลของบุญ เริ่มรู้แล้วว่าปาฏิหาริย์มันเกิดขึ้นได้เสมอ กำลังใจเพียบ ก่อนลูก3ขวบลูกหายเป็นปรกติ อันนี้หมอบอกเองเลยนะค่ะ เพราะมีผลอัลตร้าวซาวด์ตลอด เลยโล่งใจ แต่ตลอดเวลาที่ผ่านมาลูกเลี้ยงยากมากค่ะ ไม่เคยดื่มน้ำเปล่าเลย1 ปีเต็ม ดื่มน้ำส้มแทนน้ำตลอด นมก็ดื่มนมปรกติไม่ได้ ต้องเป็น" อาหารแพทย์สำหรับเด็ก "กลางคืนก็ตื่นมาร้องไห้ เพราะเด็กมีหัวใจผิดปรกติไงค่ะ กว่าจะผ่านช่วงทดสอบมาได้หืดขึ้นคอเลยค่ะ แต่ก็ดี ทำให้เราเกิดศรัทธามั่นมากๆ เลยกลายเป็นว่า สิ่งเหล่านี้แหละเป็นตัวช่วย ที่ก่อให้เกิดศรัทธามากมาย โชคดีเหลือเกินที่ชาตินี้เกิดมาได้พบพระพุทธศาสนา ได้ปฏิบัติธรรม สาธุ สาธุ

19. สงบระงับ

แหม...ไม่เล่าเป็นวิทยาทานกันบ้างหรือค่ะ จะได้ร่วมอนุโมทนาบุญ:eek:

20. wara43

พี่สงบระงับครับ ทดสอบ 5 ปี คือ หลังจากที่เกิดมาแล้วใช่เปล่าครับ

ปัญหาแฟนผมประจำเดือนมาไม่ปกติ ตอนนี้ผมก็ลุ้นอยู่ ประจำเดือนไม่มา 2 เดือนแล้ว ไม่รู้ว่าจะมีหรือเปล่าแต่แฟนผมเข้าก็บอกว่าไม่มีอาการอะไร ไม่แพ้อะไรเลย หรือเป็นเรื่องปกติของแฟนผมก็ไม่รู้

แต่มีเรื่องแปลกในความฝัน มีเด็กผู้ชายเรียกผมว่าพ่อ มาพาผมไปไหว้พระแล้วก็บอกผมว่า มีน้องอยู่ในท้องแล้ว บอกเป็นผู้หญิง ผมก็ยังไม่เชื่อความฝัน รอดูไปก่อนครับ

ส่วนแฟนผมก็ฝันแปลก ได้ไปเข้าเฝ้าพระเทพ ได้ไปเข้าเฝ้าในหลวง ได้เจอทุกพระองค์เลย แต่แฟนผมไม่ยักบอกว่าได้อะไร ถ้าได้สักอย่างก็น่าลุ้นอยู่นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มิถุนายน 2009