ไม่ได้ลาศีลตอนออกจากวัด

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย รวียากร, 14 เมษายน 2011.

1. รวียากร

รวียากร เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    ไปปฏิบัติธรรมมาค่ะ แล้วถือศีล8 แต่พอตอนออกจากวัด มีธุระเร่งรีบ ทำให้ต้องรีบออกมาก่อน แล้วไม่ได้ลาศีลกับพระ

แต่เราภาวนาในใจว่า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ข้าพเจ้าขอลาจากศีล 8 ไป ถือศีล 5

ทำแบบนี้จะเป็นไรไหมค่ะ ? ช่วยแนะนำทีค่ะ พอตอนนี้ไม่ค่อยสบายใจเท่าไร

2. รวียากร

แล้วพอออกมา จนถีงตอนนี้ 2 วันแล้ว
    มีอาการปวดท้องแปลกๆๆ มาตลอด ทั้งที่ก่อนหน้านี้ไม่เป็นอะไรเลย

แล้ววัดที่ไปปฏิบัติธรรมนั้น อยู่ไกลมากๆๆ ถ้ามีโอกาสไปอีก คงอีกนานคะ
    ทำยังไงดีคะ

3. hatcheryorn

hatcheryorn เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เป็นไรค่ะ เปลี่ยนเสื้อผ้าใส่ชุดสีแล้ว ก็ถือศีล 5 ได้เลยค่ะ หากกังวล ก็กล่าวคำ ลาศีล 8 แล้วรับศีล 5 เองได้ค่ะ

อย่างอรเอง เวลาไปวัดเข้าศีล 8 ยังไม่ได้รับศีล 8 แต่เราอาบน้ำ เปลี่ยนเสื้อผ้าใส่ชุดขาวแล้ว ก็ถือว่ารับศีล 8 ไปโดยปริยาย

เช่น หากเราใส่ชุดขาว (รอรับศีล 8) เราสามารถเดินไปเกาะไหล่กับเพื่อนผู้ชาย ได้หรือค่ะ ตอบคือไม่ได้ ใครเห็นก็รู้ว่าไม่เหมาะไม่ควร

จะประกาศบอกคนอื่นๆ ว่า ชั้นยังไม่ได้รับศีล 8 นะชั้นแตะตัวผู้ชายได้ แบบนี้อ้างไม่ขึ้น เป็นต้นค่ะ ใส่ชุดขาวก็รับศีล 8 ทันที

กลับกัน ตามที่คุณบอกว่า

ด้วยธุระของคุณ ไม่สามารถเข้าพิธีรับศีล จึงรีบเปลี่ยนเสื้อผ้าใส่ชุดสี ไม่ได้เข้าพิธีลาศีล 8 แต่เมื่อใส่ชุดสี ก็รับ ศีล 5 ไปในตัวเลยค่ะ เหมือนกันตัวอย่างข้างต้น

ไม่ต้องกังวลนะค่ะ

แต่ถ้าลั่นสัจจะ ว่าจะอยู่วัด 3 วัน เช่น เข้าศีลวันศุกร์ อยู่ถึงอาทิตย์เช้า แต่เสาร์ก็หนีกลับแล้ว แบบนี้ ผิดสัจจะ น่ากังวลกว่าค่ะ เพราะการผิดสัจจะ จะทำอะไรไม่ขึ้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 เมษายน 2011
  4. e20ehq

e20ehq เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีอะไรหรอกครับ การตั้งใจรักษาศีลใด ในช่วงเวลาใดนั้น ก็นับว่าเป็นสิ่งที่ดีครับ
    ลองไปหาคำแปลสมาทานเบญจศีล หรือ อุโบสถศีล ดูนะครับ แปลเป็นไทยแล้ว ก็ไม่มได้มีความหมายในเชิงขลัง ในเชิงไสยศาสตร์อะไรเลยครับ....
    ลองไปหาสาเหตุที่แท้จริงดีกว่าว่าทำไมจึงปวดท้องครับ

5. hatcheryorn

hatcheryorn เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องกังวลเรื่องศีลนะค่ะ ตามที่บอกไว้แล้ว แต่เมื่อเราฝึกปฏิบัติธรรมมาแล้ว เข้าใจขั้นตอนการปฏิบัติแล้ว ไม่ว่าจะฝึกแบบสายไหนก็ตาม เราสามารถนำมาปฏิบัติต่อที่บ้าน ยิ่งบ้านไกลด้วยแล้ว ฝึกต่อที่บ้านก็ได้ค่ะ

ปฏิบัติธรรมที่บ้าน หรือที่วัด ไม่ได้สำคัญที่สถานที่ แต่สำคัญที่เราตั้งใจปฏิับัติ มากน้อยเพียงใด มากกว่า ค่ะ อย่ากังวลเลยนะค่ะ

6. รวียากร

ขอบคุณมากเลยคะ ตอนแรกกังวลใจมาก

กลัวว่าเรายังถือศีล8อยู่ กับมาถึงบ้านก็กินๆๆๆ ข้าวเลย (เลยเที่ยงแล้ว)

ไม่สบายใจ แต่ตอนนี้สบายใจแล้ว ขอบคุณมากๆเลยคะ

7. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องกลับไปลาศีลครับ ถ้าเคยไปปฏิบัติแล้วตอนกลับ ไปลาศีล จะมีความรู้สึกปลอดโปร่ง สบายกายสบายใจ เราขอยกตัวอย่างตอนเราไปปฏิบัติพระจะบอกว่าก่อนออกก็ลาศีลกับพระ ให้เรียบร้อยจะได้ไม่มีปัญหา

8. ฝั่งแห่งภพ

ฝั่งแห่งภพ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องกลับไปวัดครับ สมาทานศีล 5 เองที่บ้านได้ เพราะการถือศีล 8 ก็ยังเป็นฆราวาส ศีล 5 ก็ฆราวาส เรียกว่าอยู่ในเพศของคฤหัสถ์ แต่ถ้าได้บวชเณรหรือบวชเป็นพระแล้ว ต้องสึกให้ถูกต้องตามแบบสงฆ์เท่้านั้น ถึงจะถือว่าเป็นการเปลี่ยนเพศจากบรรชิตกลับมาเป็นคฤหัสถ์

ปล. ผมก็ไปถือศีล 3 วันเหมือนกันนะ วันแรกวัดที่สุพรรณฯ วันที่สองที่อุทัยธานี วันที่สามลางานไม่ได้กลับมาถือต่อที่ภูเก็ต รับศีลที่วัด ลาศีลที่บ้าน

ส่วนเรื่องปวดท้องเห็นด้วยกับข้างบนว่าควรไปตรวจสุขภาพให้แน่ชัดเสียก่อนแล้วจึงสงสัยครับ

สาธุครับ

9. hatcheryorn

สนับสนุนความคิดเห็นค่ะ คุณเจ้าของกระทู้อย่ากังวลเลยนะค่ะ

10. วรรณนรี05

วรรณนรี05 เป็นที่รู้จักกันดี

[SIZE=+0] คำแปล ศีล ดังนี้ เป็น คำ ที่เราเปล่งวาจาเพื่่อจะทำ ความดี การที่เราทำไม่ครบกลับมาทำต่อที่บ้านได้ไม่ เป็นโทษ ร้าย แรง ที่เป็น นั้น เพราะเราขาดความเข้าใจเลยกังวน ไปต่างๆ

ศีล ๘ มีดังนี้

๑. ปาณาติปาตา เวรมณี : งดเว้นจากการทำชีวิตสัตว์ให้ตกล่วงไป

๒. อทินนาทานา เวรมณี : งดเว้นจากการถือเอาของที่เจ้าของมิได้ให้

๓. อพรหมจริยา เวรมณี : งดเว้นจากการประพฤติผิดพรหมจรรย์

๔. มุสาวาทา เวรมณี : งดเว้นจากการกล่าวเท็จ

๕. สุราเมรยมัชชปมาทัฏฐานา เวรมณี : งดเว้นจากการดื่มสุราและเมรัย อันเป็นที่ตั้งแห่งความประมาท

๖. วิกาลโภชนา เวรมณี : งดเว้นจากการบริโภคอาหารในเวลาวิกาล

๗. นัจจคีตวาทิต วิสูกทัสสนมาลาคันธ วิเลปนธารณ มัณฑนวิ ภูสนัฏฐานา เวรมณี : งด เว้นจากการฟ้อนรำ ขับร้อง ประโคมดนตรี และดูการเล่นอันเป็นข้าศึกต่อกุศล ลูบทาทัด ทรงประดับตกแต่งร่างกายด้วยระเบียบดอกไม้ ของหอม เครื่องย้อม เครื่องทาอันเป็นฐานะ แห่งการแต่งตัว

๘. อุจจาสยนมหาสยนา เวรมณี : งดเว้นจากการนั่ง และการนอนบนที่นอนสูงใหญ่
    [/SIZE]

11. เด็ก3ขวบ

เด็ก3ขวบ เป็นที่รู้จักกันดี

ศีลอยู่ที่ตัวเราไม่ได้อยู่ที่พระนะคับถือเองก็ได้เองถือไม่ได้ก็ขาดเองไม่ต้องลาแต่ถ้าเราตั่งเวลาที่ถือใว้ก็ควรจะลาเพราะจะได้ไม่เสียสัจจะและเป็นการปรามาสศีล...