ไหนว่าทำบุญแล้วมีความสุข ผมทำความดีทำไมยังทุกข์...

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย มันไม่แน่, 19 กุมภาพันธ์ 2015.

1. มันไม่แน่

มันไม่แน่ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ธรรมะจากพระญาณวิสาลเถร (หลวงปู่หา สุภโร)
    หรือหลวงปู่ไดโนเสาร์

โยม. หลวงปู่ครับเวลาผมทำความดี
    แล้วทำไมทุกข์ไหนว่าทำบุญ
    แล้วสุขหล่ะครับผม
    หลวงปู่.แล้วทำไมคุณถึงทุกข์หล่ะ
    โยม.เวลาผมทำบุญหรือทำความดี
    แล้วผมก็สบายใจดีอยู่หรอกครับ
    แต่เวลาโดนคนเขานินทาเรื่องที่ผมทำ
    ทีไรก็อดทุกข์ไม่ได้
    หลวงปู่.คุณมีใครบ้างไม่โดนนินทา
    โยม.ไม่มีครับผม
    หลวงปู่.คนทำดีหรือทำชั่วเขาถูกนินทาไหม
    โยม.ถูกเหมือนกันครับผม
    หลวงปู่.เราจะทำดี
    หรือทำชั่วก็โดนนินทาทั้งนั้น ขนาดผม
    ยังโดนเลย เขาไม่นินทาเรื่องดีก็นินทาเรื่องไม่ดี
    แสดงว่าเราล้วนโดนทั้งหมด
    ให้ทำใจเหมือนพระอาทิตย์พระอาทิตย์ขึ้น
    ทางตะวันออกโคจรข้ามท้องฟ้าไปตก
    ทางตะวันตกทุกวัน
    บางคนชอบบางคนไม่ชอบคนตากผ้าชอบ
    คนทำงานกลางแดดไม่ชอบ
    เวลาฝนตกคนทำนาชอบคนตากผ้า
    ไม่ชอบ พระอาทิตย์ก็ยังโคจรไป
    ตรงตามหน้าที่ไม่เห็นพระอาทิตย์หมดกำลัง
    แล้วเลิกโคจรไป
    คุณทำความดีหน่ะมันดีแล้ว
    เป็นเรื่องน่าอนุโมทนา แต่ให้คุณทำใจ
    ให้เหมือนพระอาทิตย์ ใครจะว่าหรือ
    จะชมก็ยังทำหน้าที่ของตนเสมอ
    ไม่หยุดหย่อน เข้าใจนะ

ขอขอบคุณที่มา : https://www.facebook.com/BuddhaSattha

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      74.7 KB
      เปิดดู:
      66
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กุมภาพันธ์ 2015
  2. boy thanawat

boy thanawat เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2014
    สาธุ