ไหว้พระตอนเช้า ถวายน้ำตอนเช้า ต้องทำอย่างไงคะ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ผู้หญิงติดดิน, 21 ตุลาคม 2007.

1. ผู้หญิงติดดิน

ผู้หญิงติดดิน Active Member

โดยปกติไม่ถึงกับเป็นคนเคร่งครัดมาก สวดมนต์ก็ไม่ค่อยจะถูกหรอกคะ ก็พิมพ์บทสวดในเวปนี้ที่ทุกๆคนลงไว้แล้วก็อ่านตามไปทีละคำ แต่สงสัยคะว่า เวลาที่รี่ต้องเปลี่ยนน้ำ คือ โต๊ะหมู่บูชาจะมีแก้วน้ำเปล่า รี่ว่าคงดีถ้าหากสามารถเปลี่ยนได้ทุกวัน แต่เวลาเปลี่ยนต้องทำอย่างไงถึงจะถูกคะ ทุกวันนี้ รี่เก็บแก้วน้ำจากโต๊ะหมู่ มาล้างทำความสะอาด เติมน้ำสะอาด (มีพี่คนนึงบอกว่าให้เติมน้ำจนถึงขอบแก้ว ถูกต้องมั๊ยคะ)แล้วก็นำไปวางไว้ตรงจุดเดิม รี่ไม่รู้จะบอกว่าอย่างไง ก็ได้แต่จุดธูปสามดอก แล้วก็บอกว่า รี่เอาน้ำมาถวายคะ กราบสามครั้ง แฮะ แล้วก็จบ ลุกไปทำงานต่อ ขอรบกวน ทุกคนช่วยอธิบายความถูกต้องแล้วก็วิธีปฏิบัติที่ถูกวิธี (ขอเป็นคำอธิบายอย่างง่ายๆ นะคะ) ขอบคุณล่วงหน้าคะ

2. ดาราจักร

ดาราจักร ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 สิงหาคม 2007
    "ข้าพเจ้าขอนอบน้อมแด่ พระผู้มีพระภาค พระอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์นั้น"

หรือ นะโม ตัสสะ..........................................

เราปฏิบัติบูชา ใจระลึกถึงพระพุทธ ดูแลสิ่งที่เราควรเคารพ ดีที่สุดแล้วครับ

เรื่องวิธีการ ถึงจะแตกต่างกันไปตามสถานที่หรือ หมู่คณะ แต่ ใจที่นอบน้อม

ทำด้วยความพอดี ก็ไม่แตกต่างครับ

และ วิธีการที่ ครูบาอาจารย์สมัยก่อน ทำไว้ดีแล้ว ก็น่าเอาอย่างครับ

อนุโมทนาครับ

3. ผู้หญิงติดดิน

ขอบคุณมากๆคะ สั้นๆดีด้วย จำง่ายดี อย่างนี้ค่อยดูไม่เคว้งหน่อย ขอบคุณอีกครั้งนะคะ

4. ร่มโพธิ์

ร่มโพธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

น้ำแก้วนี้...ข้าพเจ้าขอบูชาซึ่งพระรัตนตรัย..
    ขอบุณกุศลนี้ จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าพ้นทุกข์...และเข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้เทอญ....

5. chanin

chanin เป็นที่รู้จักกันดี

กล่าวคำนมัสการ ๓ จบ
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ ( 3 จบ )
    แล้วกล่าวคำถวายน้ำพระพุทธ ว่า
    อิมัง อุทะกัง วะรัง พุทธัสสะ ปูเชมิ
    แปลว่า ข้าพเจ้า ขอบูชาพระพุทธเจ้า ด้วยน้ำอันประเสริฐ นี้
    ....................................................

ถ้าถวายข้าวและกับข้าวด้วยให้กล่าวดังนี้
    อิมัง สูปะพะยัญชะนะสัมปันนัง สาลีนัง โอทะนัง อุทะกัง วะรัง พุทธัสสะ ปูเชมิ
    กล่าวจบให้กราบ 3 ครั้ง

การลาข้าวพระพุทธ ให้กราบ 3 ครั้ง แล้วประนมมือกว่าวคำว่า
    " เสสัง มังคะลัง ยามจามิ "
    แล้วไหว้ ต่อจากนั้นยกข้าวพระพุทธออกไปได้เลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ตุลาคม 2007
  6. ผู้หญิงติดดิน

ขอบคุณมากคะ

7. :] F e r N s

:] F e r N s สมาชิกใหม่

อนุโมธณาค่ะ