ไหว้พระระหว่างทาง ขอนแก่น - พะเยา - อุทัยธานี แนะนำด้วยครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย วิญญูชนจอมปลอม, 26 เมษายน 2010.

1. วิญญูชนจอมปลอม

วิญญูชนจอมปลอม เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    รุ่นพี่ที่ทำงานเก่าเสียชีวิต ต้องเดินทางไปร่วมครับ

วันพุธที่ 26 เมษายน 2553
    จะเดินทาง 6 โมงเช้า ไหว้พระระหว่างทางไปเรื่อยๆ คาดว่าไปถึงนั่นคงค่ำๆไปร่วมงานพอดี

วันพฤหัสที่ 27 เมษายน 2553
    ตืนเช้า 6 โมงเช้า ว่าจะขับรถไปวัดร่องขุนห่างประมาณ 90 km ไปกลับ 180 km คาดว่าจะกลับมาไม่เกิน 11.00 เพราะช่วงบ่ายจะมีพิธีฌาปณกิจ
    คาดว่างานจะเสร็จ 4 โมงเย็น จะขับเข้าเชียงใหม่ แฟนผมมาทำงานเชียงใหม่ด้วย(trip ชั่วคราว)

วันศุกร์ที่ 28 เมษายน 2553 ยังไม่มี plan ไปไหว้พระที่ไหนดีครับ ในเชียงใหม่

วันเสาร์ที่ 29 เมษายน 2553

เดินทางเข้าอำเภอศรีสัชนาลัย เพื่อดูวัดต่างๆ นอนที่อำเภอศรีสัชนาลัย (ไม่รู้พอมีโรงแรมพอนอนได้เปล่า 400 - 500 พอ)
    ไม่ทราบว่าไปไหว้พระในสุโขทัยด้วยดีเปล่า ถ้าไหว้พระในสุโขทัยก็ต้อง 30 เมษายน 2553 ด้วย (แนะนำด้วยครับ)

วันจันทร์ที่ 1 พฤษภาคม 2553 เดินทางจาก สุโขทัยไปเรื่อยๆ เพื่อจะไปฝึกมโนมยิทธิ วัดท่าซุง สัก 3-7 วัน (ไม่ทราบว่าเค้ามีฝึกตลอดเปล่าครับ+มีที่พักด้วยเปล่า ต้องเตรียมอะไรไปเป็นพิเศษเปล่า)

หลังจากนั้นเดินทางกลับบ้านครับ โปรดแนะนำด้วยแล้วกันนะครับ ไหนๆก็ออกแล้วออกยาวไปเลยแฮะๆ ขอบคุณมากๆเลยครับ:cool:

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    จังหวัดพะเยามีหลายที่ครับ.....เช่น
    ๑.วัดศรีโคมคำ อ.เมือง จ.พะเยา.......นมัสการพระเจ้าตนหลวง พระพุทธรูปคู่บ้านคู่เมืองครับ.....ขอพรท่านเรื่องบุตร การเรียนต่อ การงาน ดีมากครับ.....พระเครื่องท่านเด่นด้านแคล้วคลาดจากอุบัติเหตุสูง...นะ....
    ๒.พระธาตุจอมทอง วัดพระธาตุจอมทอง....เหนือวัดศรีโคมคำขึ้นไป....ประดิษยฐานพระเกษาธาตุและพระธาตุแขนซ้ายของพระพุทธเจ้า......วัดนี้มีรอยพระพุทธบาทที่ครูบาเจ้าศรีวิชัยสร้างไว้ด้วยครับ......
    ๓.พระธาตุวัดป่าแดงบุญนาค อ.เมือง ประดิษยฐานพระธาตุกกหูซ้ายและขวาของพระพุทธเจ้า.....
    ๔.วัดศรีอุโมงค์คำ(วัดสูง) อ.เมือง นมัสการพระเจ้าแสนแซ่ครับ.....
    ๕.มีโอกาศได้เที่ยวในเมืองพะเยาก็มีหลายที่นะ...กว๊านพะเยา พิพิธพันธ์ต่างๆ...ปลาส้มของฝากเมืองพะเยา....
    ๖.วัดอนาลโย(ดอยบุษราคำ)กราบนมัสการหลวงพ่อไพบูลย์ ศิษย์หลวงปู่ขาว......
    เป็นต้นครับ.....ถ้าต่างอำเภอก็มีอีกนะ.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 เมษายน 2010
  3. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เชียงใหม่ มีเยอะมากครับ.....ทั้งสถานที่แสวงบุญ....และกราบครูบาอาจารย์.....ยกตัวอย่าง.....
    ๑.วัดเจดีย์หลวง กลางเมืองเชียงใหม่
    ๒.วัดสวนดอก พระธาตุประดิษยฐานพระธาตุกลางกระหม่อม(ส่วนเดียวกับดอยสุเทพ).....และพระเจ้าเก้าตื้อ...พระพุทธรูปงดงามของล้านนาไทย....ข้างอุโบสถพระเจ้าเก้าตื้อจะมีหลวงปู่อยู่รูปหนึ่ง..มีโอกาศไปกราบนะครับ....
    ๓.วัดพระสิงห์ พระพุทธสิหิงค์ศิลปล้านนาไทย....
    ๔. วัดเชียงมั่น นมัสการพระแก้วขาว(คู่บารมีพระนางจามเทวี)..และพระศิลา.....
    ๕.วัดพระธาตุดอยสุเทพ

นอกเมือง สายแม่ริม แม่แตง
    ๑.วัดป่าดาราภิรมภ์(อาจเขียนชื่อผิด).....นมัสการพระเขียวฝาง...ชมศิลปล้านนา...
    ๒.วัดป่าหมู่ใหม่ หลวงพ่อประสิทธ์
    ๓.วัดป่าพระอาจารย์ตื้อ หลวงปู่สังค์
    ๔.วัดครูบาธรรมชัย...(กราบสังขาร)....จำชื่อวัดไม่ได้....
    ๕.วัดอรัญวิเวก หลวงพ่อเปลื่ยน
    ๖. วัดบ้านเด่น ครูบาเทือง...

ออกมาถ้าไปต่อ เชียงดาวก็
    ๑.วัดถ้ำเมืองนะ....หลวงตาม้า...ศิษย์หลวงปู่ดู่.....

สาย...จอมทอง.....

๑.วัดพระธาตุศรีจอมทอง นมัสการพระธาตุจอมทอง กราบหลวงปู่ทอง.......

ครับ......ลองเอาไปดูนะ.....

4. วิญญูชนจอมปลอม

วิญญูชนจอมปลอม เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    ขอบคุณ คุณPhanudet หลายๆครับ แล้วจะเอาบุญมาฝาก