๙๙๙"เหรียญเก่า เหรียญขลัง เหรียญดัง เมืองกรุงเก่า โดย เด็ก ฅนอโยธยา"๙๙๙

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย dekyodia, 17 กุมภาพันธ์ 2010.

1. dekyodia

dekyodia เป็นที่รู้จักกันดี

"ความลับแตก"???
    ,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,เป็น"ของดี"ที่คนเมืองกรุงเก่าปิดบัง ซ่อนเร้นกันมานาน เรียกว่า รู้ว่าเป็นของดีจริง แต่ไม่ยอมบอกใคร พระผงพุทธรักษารุ่นแรก ของหลวงพ่อเมี้ยน วัดโพธิ์กบเจา ท่านสร้างขึ้นในปี ๒๕๐๕ ในการสร้าง นอกจากท่านจะลบผงและตระเตียมมวลสาร ว่านยาต่างๆแล้ว ท่านยังได้นำ"พระสมเด็จบางขุนพรหม"ที่ชำรุด แตกหักมาบดผสมลงไปเป็นจำนวนมาก(พระสมเด็จบางขุนพรหมที่จับตัวกันเป็นก้อนๆนี้ ลูกศิษย์รุ่นเก่าๆ ได้เล่าให้ฟังว่า หลวงพ่อเมี้ยนท่านได้มาในช่วงที่ท่านไปเรียนวิชาแพทย์แผนโบราณ ที่วัดโพธิ์ ท่าเตียน ในช่วงปี ๒๕๐๐ ซึ่งท่านได้นำพระสมเด็จบางขุนพรหมที่จับตัวกันเป็นก้อนๆนี้ กลับวัดมาถึง ๒ ย่ามเต็มๆครับ) เมื่อสำเร็จเป็นองค์พระแล้ว หลวงพ่อเมี้ยนท่านยังได้นำพระทั้งหมด ไปให้หลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก ซึ่งเป็นครูบาอาจารย์ของท่านเสกก่อนถึง ๗ ราตรี จากนั้นท่านจึงนำมาเสกเองจนมั่นใจ แล้วจึงได้นำมาแจกจ่ายให้แก่ลูกศิษย์ลูกหา นำไปบูชาติดตัวกันครับ ที่เห็น เป็นพระผงพุทธรักษา"พิมพ์ใหญ่"ที่สร้างเอาไว้น้อยสุดๆ ด้วยเหตุว่า เมื่อพิมพ์พระไประยะหนึ่ง ท่านได้บ่นกับพระเณรที่มาช่วยกันพิมพ์พระว่า พระพิมพ์ใหญ่ เปลืองผงมาก ใช้ผงตั้งเยอะพิมพ์ได้แค่องค์เดียว จึงได้เลิกกดพระผงพุทธรักษา"พิมพ์ใหญ่"ไปโดยปริยาย คงพิมพ์กันแต่พระผงพุทธรักษา"พิมพ์เล็ก"กันต่อไปเพียงพิมพ์เดียวเท่านั้น ด้วยเหตุนี้ พระผงพุทธรักษา"พิมพ์ใหญ่"จึงกลายเป็นพิมพ์ที่พบเจอยากจริงๆ พระองค์นี้ สภาพสวยเดิมๆ ระดับแชมป์ของเมืองกรุงเก่า และเป็นพระที่แท้ดูง่ายๆ(ของเก๊ออกมาระบาดในพื้นที่เยอะมาก) พุทธคุณดีสมชื่อ"พุทธรักษา" ครับผม,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

ไฟล์ที่แนบมา:

2. dekyodia

.......................................อีกเหรียญประสบการณ์ดี ชนิดที่เป็น"ข่าวหน้าหนึ่ง"มาหลายครั้งหลายครา เหรียญหลวงพ่อแก้ว วัดสามเรือน เมืองกรุงเก่า ทั้งเหรียญรุ่นแรกปี ๒๔๙๔ และเหรียญรุ่น ๒ ปี ๒๔๙๘ ประสบการณ์ยอดเยี่ยมทั้ง ๒ รุ่นเลยครับ ชั่วโมงนี้ จะหาเหรียญแท้ๆ ชัวร์ๆซักเหรียญ ช่างยากเย็นซะเหลือเกิน เนื่องจาก ของแท้ๆ ท่านสร้างเอาใว้น้อย และแรงศรัทธา จากผู้คนในท้องที่ จึงทำให้เหรียญหลวงพ่อแก้ว วัดสามเรือนแท้ๆ ทั้ง ๒ รุ่น ถูก"กระชับพื้นที่"เก็บเข้ารังกันหมด ส่วนของเก๊ ฝีมือเฉียบขาดมากๆ เล่นเอาคนที่ไม่แม่นจริง ต้องถอยห่างไปหลายก้าว แต่ของเก๊ ย่อมมีพิรุธ พิจารณากันดีๆ ก็มีความแตกต่างครับ ที่เห็นเป็นเหรียญทั้ง ๒ รุ่นของท่าน ทั้งรุ่นแรกปี ๒๔๙๔ และรุ่น ๒ ปี ๒๔๙๘ประสบการณ์ ก็ไม่ได้ยิ่งหย่อนไปกว่ากันเลยทั้งสองรุ่น ที่เห็น เป็นเหรียญรุ่นแรก ปี ๒๔๙๔ สภาพสวย แท้ และดูง่ายๆ ถูกใจนักสะสมแน่นอน(แท้ไว้ก่อน พ่อสอนไว้) ครับผม............................................

3. dekyodia

อีกเหรียญประสบการณ์ดี ชนิดที่เป็น"ข่าวหน้าหนึ่ง"มาหลายครั้งหลายครา เหรียญหลวงพ่อแก้ว วัดสามเรือน เมืองกรุงเก่า ทั้งเหรียญรุ่นแรกปี ๒๔๙๔ และเหรียญรุ่น ๒ ปี ๒๔๙๘ ประสบการณ์ยอดเยี่ยมทั้ง ๒ รุ่นเลยครับ ชั่วโมงนี้ จะหาเหรียญแท้ๆ ชัวร์ๆซักเหรียญ ช่างยากเย็นซะเหลือเกิน เนื่องจาก ของแท้ๆ ท่านสร้างเอาใว้น้อย และแรงศรัทธา จากผู้คนในท้องที่ จึงทำให้เหรียญหลวงพ่อแก้ว วัดสามเรือนแท้ๆ ทั้ง ๒ รุ่น ถูก"กระชับพื้นที่"เก็บเข้ารังกันหมด ส่วนของเก๊ ฝีมือเฉียบขาดมากๆ เล่นเอาคนที่ไม่แม่นจริง ต้องถอยห่างไปหลายก้าว แต่ของเก๊ ย่อมมีพิรุธ พิจารณากันดีๆ ก็มีความแตกต่างครับ เหรียญทั้ง ๒ รุ่นของท่าน ทั้งรุ่นแรกปี ๒๔๙๔ และรุ่น ๒ ปี ๒๔๙๘ประสบการณ์ ก็ไม่ได้ยิ่งหย่อนไปกว่ากันเลยทั้งสองรุ่น ที่เห็น เป็นเหรียญรุ่น ๒ ปี ๒๔๙๘ สภาพสวยเดิมๆ แท้ และดูง่ายๆ ถูกใจนักสะสมแน่นอน(แท้ไว้ก่อน พ่อสอนไว้) ครับผม

4. dekyodia

"ความลับแตก"???
    ,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,เป็น"ของดี"ที่คนเมืองกรุงเก่าปิดบัง ซ่อนเร้นกันมานาน เรียกว่า รู้ว่าเป็นของดีจริง แต่ไม่ยอมบอกใคร พระผงพุทธรักษารุ่นแรก ของหลวงพ่อเมี้ยน วัดโพธิ์กบเจา ท่านสร้างขึ้นในปี ๒๕๐๕ ในการสร้าง นอกจากท่านจะลบผงและตระเตียมมวลสาร ว่านยาต่างๆแล้ว ท่านยังได้นำ"พระสมเด็จบางขุนพรหม"ที่ชำรุด แตกหักมาบดผสมลงไปเป็นจำนวนมาก(พระสมเด็จบางขุนพรหมที่จับตัวกันเป็นก้อนๆนี้ ลูกศิษย์รุ่นเก่าๆ ได้เล่าให้ฟังว่า หลวงพ่อเมี้ยนท่านได้มาในช่วงที่ท่านไปเรียนวิชาแพทย์แผนโบราณ ที่วัดโพธิ์ ท่าเตียน ในช่วงปี ๒๕๐๐ ซึ่งท่านได้นำพระสมเด็จบางขุนพรหมที่จับตัวกันเป็นก้อนๆนี้ กลับวัดมาถึง ๒ ย่ามเต็มๆครับ) เมื่อสำเร็จเป็นองค์พระแล้ว หลวงพ่อเมี้ยนท่านยังได้นำพระทั้งหมด ไปให้หลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก ซึ่งเป็นครูบาอาจารย์ของท่านเสกก่อนถึง ๗ ราตรี จากนั้นท่านจึงนำมาเสกเองจนมั่นใจ แล้วจึงได้นำมาแจกจ่ายให้แก่ลูกศิษย์ลูกหา นำไปบูชาติดตัวกันครับ ที่เห็น เป็นพระผงพุทธรักษา"พิมพ์ใหญ่"ที่สร้างเอาไว้น้อยสุดๆ ด้วยเหตุว่า เมื่อพิมพ์พระไประยะหนึ่ง ท่านได้บ่นกับพระเณรที่มาช่วยกันพิมพ์พระว่า พระพิมพ์ใหญ่ เปลืองผงมาก ใช้ผงตั้งเยอะพิมพ์ได้แค่องค์เดียว จึงได้เลิกกดพระผงพุทธรักษา"พิมพ์ใหญ่"ไปโดยปริยาย คงพิมพ์กันแต่พระผงพุทธรักษา"พิมพ์เล็ก"กันต่อไปเพียงพิมพ์เดียวเท่านั้น ด้วยเหตุนี้ พระผงพุทธรักษา"พิมพ์ใหญ่"จึงกลายเป็นพิมพ์ที่พบเจอยากจริงๆ พระองค์นี้ สภาพสวยเดิมๆ ระดับแชมป์ของเมืองกรุงเก่า และเป็นพระที่แท้ดูง่ายๆ(ของเก๊ออกมาระบาดในพื้นที่เยอะมาก) พุทธคุณดีสมชื่อ"พุทธรักษา" ครับผม,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,
    <!-- google_ad_section_end -->

5. kyukim

kyukim เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่อง"เครื่องราง"ทุกชนิด
    ผมบอกย้ำเสมอว่า
    ถ้าไม่ได้เป็น"มรดก"ตกทอดกันมา
    ไม่อยากให้ไป"หลงเล่น"กันมากนัก
    เพราะอาจจะ"หลงทาง"กันง่ายครับ
    ผมเอง แทบจะไม่ให้ความสำคัญเลยก็ว่าได้
    ตอนเราครอบครองอยู่
    ก็พอบอกกันได้
    พอตกไปถึงลูกหลาน
    ก็ได้แต่"แบ๊ะแบ๊ะ"กันล่ะครับ

[/QUOTE]
    555 ขอบคุณมากครับ คุณ เด็กสบายดีหรือเปล่าครับ

6. dekyodia

สบายดีครับ แต่ร้อนไปหน่อยยยยย

สวัสดีครับพี่
    ผมสบายดีครับ
    และหวังว่า พี่คงจะสบายดีเช่นกัน
    อากาศร้อนนะครับ
    ร้อนมากๆเลย
    มาชมพระสวยๆคลายร้อนกันนะครับ
    เด็ก ฅนอโยธยา
    555 ขอบคุณมากครับ คุณ เด็กสบายดีหรือเปล่าครับ[/QUOTE]

7. ecc30011

ecc30011 Active Member

12 ธันวาคม 2011
    ขอความรู้ ประสบการณ์ หลวงพ่อจอก วัด ดงหวายหน่อยค้าบ
    ผมได้มา 3 เหรียญขอคำชี้แนะด้วยครับ พี่เด็ก

ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      134
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      128
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      110
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      86
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      104
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      98
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2012
  8. dekyodia

หลวงพ่อจอก วัดดงหวาย อ.นครหลวง อยุธยา

หลวงพ่อจอก วัดดงหวาย อ.นครหลวง อยุธยา
    เหรียญรุ่นแรกของท่านสร้างในปี ๒๕๐๘ ฉลองอายุครบ ๖ รอบ
    บล็อคนิยม เรียกกันว่า
    บล็อค ๖ ยาว(เลข ๖ ของคำว่า ๖ รอบ)
    หลังจากแจกหมด
    ได้มีการปั๊มขึ้นมาใหม่อีกครั้ง
    ด้านหน้าใช้บล็อคเดิม
    ด้านหลังแกะใหม่
    เรียกกันว่า
    บล็อค ๖ สั้น
    ด้านหน้า บริเวณขอบเหรียญ
    ตรงหัวใหล่ซ้ายหวงพ่อ(ขวามือเรา)
    จะสังเกตุเห็นปื้นกลากชัดเจน
    เกิดจากบล็อคเริ่มชำรุด
    ส่วนบล็อคหลังหลวงพ่อตาบ
    สร้างหลังจากการปั๊มเหรียญบล็อค ๖ สั้นแล้ว
    สังเกตุว่า
    พื้นเหรียญด้านหน้า
    จะมีรอยกลากตามพื้นผิวเหรียญเต็มไปหมดครับ
    เพราะด้านหน้า
    ก็ยังคงใช้บล็อคเดิมนั่นเองครับ
    หลวงพ่อจอก ท่านเป็นพระเก่ง
    แต่อับชื่อไปหน่อย
    พระของท่าน
    แขวนแล้วไม่หนักคอเปล่าแน่นอนครับผม
    เด็ก ฅนอโยธยา

9. ecc30011

ecc30011 Active Member

12 ธันวาคม 2011
    ขอบคุณมากครับพี่เด็ก มีโอกาสจะแวะไปอุดหนุนที่ร้านนะครับ:cool:

10. dekyodia

.........................................เหรียญรุ่นแรก หลวงปู่พิน วัดมณฑลประสิทธิ์ สุดยอดเหรียญเกจิยุคโบราณของเมืองกรุงเก่า ที่นักเลงเหรียญ"ตัวจริง"ต่างก็เสาะแสวงหามาไว้ในครอบครอง ด้วยเหตุว่า เป็นเหรียญที่ประสบการณ์ดีมากๆ ๑ และก็เป็นเหรียญที่พบเจอยากมากๆ ๑ หายากขนาดที่ว่า เหรียญหลวงพ่อกลั่นพิมพ์"ขอเบ็ด"ที่มีราคาแพงๆ ยังหาง่ายกว่าซะอีก!!!... เท่าที่พบเจอมี ๒ เนื้อคือ เนื้อเงิน และเนื้อทองแดงกะหลั่ยเงิน เป็นเหรียญปั๊ม หูในตัว ขอบเลื่อย ครับ........ที่เห็น เป็นเหรียญหลวงปู่พิน วัดมณฑลประสิทธิ์ รุ่นแรก เนื้อเงิน สภาพสวย ครับผม.........................................

11. dekyodia

........ยอดเหรียญ"มหาอุดแห่งบางไทร"ที่หาชมยากมากๆ???........
    ..............................................เป็นสุดยอดเกจิแห่งบางไทรอีกท่าน ที่คนเมืองกรุงเก่าต่างยอมรับใน"คุณวิเศษ"ของท่าน หลวงปู่โชติ วัดป้อมแก้ว ท่านเป็นศิษย์น้องร่วมสำนักเดียวกันกับหลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก สุดยอดเกจิแห่งบางไทร ที่คนทั้งประเทศรู้จักกันดี หลวงปู่โชติ ท่านเป็นพระสมถะ เก็บตัว อยู่วัดกลางทุ่งกลางนา แต่เรื่องเวทย์วิทยาคมของท่าน เป็นที่ประจักษ์ของคนในพื้นที่มานาน เหรียญรุ่นแรก และรุ่นเดียวของท่าน สร้างในปี ๒๔๙๓ เนื้อเงินลงยา สร้างเพียง ๑๐๐ เหรียญเท่านั้น และเป็นอีกเหรียญของเมืองกรุงเก่า ที่พบเจอยากที่สุด เหรียญนี้ สภาพสวย แท้ ดูง่ายๆ ครับผม................................................

12. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

คุณภาพคับแก้วเหมือนเดิม ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆและความรู้เรื่องพระเกจิแห่งอยุธยา เจ้าของกระทู้รูปหล่อจนได้ฉายา"ขุนแผนแห่งเมืองกรุงเก่า" คนนึงเลยล่ะ

13. dekyodia

ขอขอบคุณ พี่มันตรัย มากๆนะครับ ที่แวะเข้ามาเยี่ยมชม และทักทายกันครับผม

ขอขอบคุณ พี่มันตรัย มากๆนะครับ ที่แวะเข้ามาเยี่ยมชม และทักทายกันครับผม

."เนื้อจัด!!!อย่างกับวัดระฆัง"???..........................................อีกหนึ่งเกจิเก่งศิษย์สายตรงของ"พระทองคำ"แห่งบางไทร หรือหลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก นั่นเอง หลวงพ่อเชื้อ วัดกระแชง อ.บางไทร เป็นสุดยอดเกจิอีกหนึ่งท่าน ที่คนพื้นที่บางไท...ร ต่างประจักษ์ในคุณวิเศษของท่านดี ที่เห็น เป็นพระเนื้อผงของท่าน ที่เรียกกันว่า"พระผงธรรมจักร" เป็นพระเนื้อผงยุคเก่า ที่สร้างก่อนปี ๒๕๐๐ ซึ่งหลวงพ่อเชื้อท่านทำการ..."ลบผง กดพิมพ์"กันเองที่วัด จัดสร้างตามตำรับตำราโบราณทุกประการ ที่สำคัญ หลวงพ่อเชื้อท่านได้นิมนต์อาจารย์ของท่าน คือหลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก มาปลุกเสกให้อีกด้วย จึงเป็นที่เชื่อถือได้ ในพุทธคุณ พระผงธรรมจักรของท่าน สร้างไว้จำนวนไม่มากนัก เพื่อไว้แจกลูกศิษย์ลูกหาใกล้ชิดเท่านั้น ปัจจุบัน จึงกลายเป็นของหายากไปโดยปริยาย ครับผม....................

14. mana297

mana297 เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2011
    เข้ามาชมครับขอบคุณสำหรับกระทู้ดีๆให้ความรู้มากมายครับ:cool::cool::cool:

15. dekyodia

ขอบคุณมากๆนะครับ ที่แวะเข้ามาเยี่ยมชม และทักทายกันครับ

ขอบคุณมากๆนะครับ ที่แวะเข้ามาเยี่ยมชม และทักทายกันครับ

"สายตรงเห็นยังร้อง ว่าไม่เคยเจอ"???,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,โดน"จ่อยิงกลางกบาล"แต่ไม่เข้า ลุกขึ้นมาเอามีดไล่แทง จนนักเลงเจ้าถิ่นกระเจิง,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,เรื่องจริง ไม่ต้องอิงนิยาย เหตุเกิดที่ลพบุรี หลายปีมาแล้ว คนถูกยิงเป็นคน อ.เสนา แขวนพระ"หลวงพ่อเมี้ยน"อย่างเดียว แต่เป็นรุ่นใหน ไปสืบเอาเอง เพราะเจ้าตัว(คนถูกยิง) ยังมีชีวิตอยู่ครับ!!!,,,,,,,,,,,,,,,หลวงพ่อเมี้ยน วัดโพธิ์กบเจา สุดยอดเกจิเจ้าของฉายา หลวงพ่อเมี้ยน ๕ ม.ฉายานี้ มิใช่ได้มาเพราะโชคช่วยนะครับ ได้มาเพราะท่านเก่งจริงๆ ที่เห็น เป็น"รูปหล่อโบราณ"รุ่นมโหสถ ปี ๒๕๓๕ เนื้อเงินตรายันต์ผสมชนวนพระกริ่ง ชนวนมวลสารได้นำมาจากเนื้อนวะโลหะชนวนพระกริ่งเก่า ๆของวัดสุทัศฯ หลายรุ่น อีกทั้งยังได้สร้างตามตำรับพิธีการจัดสร้างแบบโบราณกาลทุกประการ ซึ่งเป็นพระยอดนิยม ยอดประสบการณ์ของท่านอีกรุ่นที่ค่อนข้างพบเจอยาก เพราะสร้างเอาไว้น้อย องค์นี้เป็นรูปหล่อ"มโหสถ"เนื้อเงินตรายันต์ผสมชนวนพระกริ่ง สร้างจำนวนไม่มาก เพียงแค่ ๑๑๒ องค์เท่านั้น องค์นี้ สภาพสวยเดิมๆ ใต้ฐานมีจาร ๒ ตัว ตอกโค๊ดชัดๆ ครับผม .................................................. ในงานพุทธาภิเศกที่วัดบางนมโคประมาณปี ๒๕๓๖ มีพระเกจิอาจารย์ชื่อดังจากทั่วประเทศมาเข้าร่วมพิธี ในพิธีนั้น ก็ปรากฏว่ามีเกจิมีชื่อจากประจวบฯ เจ้าของปลัดขิกที่โด่งดังได้รับนิมนต์มาร่วมพิธีด้วยเช่นกัน และมาถึงตอนใกล้จะถึงเวลาฤกษ์เสกพอดี ท่านพูดออกมาว่า " วันนี้ขอลองวิชากับพระอยุธยาหน่อย" ปรากฎว่าหลวงพ่อองค์นั้นท่านใช้กสินไฟในช่วงที่นั่งปลุกในโบสถ์ ทำให้บริเวณพิธีอากาศร้อนมากๆ ทำให้เวลาผ่านไปพระเกจิอาจารย์ที่เข้ามาร่วมพิธีเหงื่อแตกเกือบทุกองค์ บางองค์เริ่มทนอากาศร้อนไม่ไหวก็เริ่มทยอยออกจากโบสถ์ จนกระทั่งเวลผ่านไปประมาณ ๑ ชั่วโมงเหลือพระเกจิอยุธยาไม่กี่องค์ กับหลวงพ่อชื่อดังจากประจวบฯ และเมื่อเวลาผ่านไปอากาศก็ยิ่งร้อนขึ้น ทำให้บางองค์ต้องลุกออกจากโบสถ์เหลือหลวงพ่อเมี้ยน กับหลวงพ่อชื่อดัง จากประจวบฯ เพียง 2 องค์จนกระทั่งปลุกเสกเสร็จ หลวงพ่อจากประจวบฯ ยกมือไหว้หลวงพ่อเมี้ยนและกล่าวว่าผมยอมหลวงพ่อแล้วครับ มีศิษย์ของท่านที่ไปด้วยเห็นความผิดปกติ เลยถามหลวงพ่อว่าทำไมหลวงพ่อถึงไม่มีเหงื่อออกเลย หลวงพ่อเมี้ยนท่านตอบว่า "ไม่รู้จักเมี้ยนซะแล้ว เมี้ยนลูกศิษย์หลวงพ่อจงนะ" (เข้าใจว่าหลวงพ่อจงท่านเก่งอาโปกสินมาก ขนาดพ่อท่านคล้ายยังยอมรับท่านเลยครับ)............................................

16. mana297

อยากสอบถามคุณ dekyodia เหรียญหลวงพ่อทรงหลวงพ่อศรีเหรียญนี้แท้ไหมครับ พุทธคุณดีทางด้านไหนครับ เพราะเป็นเหรียญเก่าของพ่อตา(อ่างทอง)แม่ยาย(อยุธยา)ครับตอนนี้ท่านเสียแล้วเลยตกเป็นของผม ..ขอคำแนะนำด้วยครับ:cool:

17. mana297

อีกด้านหนึ่งครับ...

18. mana297

ตอนนี้อยากได้แบบเหนียวนำค้ำจุนโลกบ้างอะครับ..ของอยุทธยามีหลายองค์อยู่ครับจะทยอยลงให้ดูครับ..:cool::cool::cool:

19. dekyodia

................................นับเป็นเหรียญแรกของวัดกษัตราธิราช แห่งเมืองกรุงเก่า เหรียญหลวงพ่อทรง หลวงพ่อศรี วัดกษัตราธิราช สร้างโดยพระครูวินยานุวัติคุณ(มาก) ซึ่งท่านเป็นศิษย์เอกของ "หลวงพ่อทรง(พระครูวินยาฯ องค์ก่อน) ถามว่าหลวงพ่อมาก วัดกษัตราฯเก่งใหม??? เอาเป็นว่า ท่านเป็นพระอุปัชฌาย์ และเป็นอาจารย์องค์แรกของหลวงพ่อเทียม วัดกษัตราฯ เก่งรึไม่เก่ง ก็คิดเอาครับ เหรียญนี้ สันนิษฐานว่า สร้างในราวๆปี ๒๔๗๗-๒๔๗๙ ครับผม.................................พระบ้านผม ผมก็ชอบครับ จะถูก จะแพง ไม่ว่ากัน ถ้าอยากแบ่งให้น้องๆ ก็โทรมาครับ จะยินดีเป็นอย่างยิ่ง ครับผม เด็ก ฅนอโยธยา ๐๘๙๗๘๐๗๔๑๔

20. dekyodia

"แขวนเหรียญนี้ มีแต่ตาย!!!"???
    ,,,,,,,,,,,,,,,,ถ้าไม่แก่ตาย ก็คงต้องตายในคุก!!!เป็นที่รับรู้ของนักเลงบ้านนอกสมัยก่อน เพราะเหรียญของท่าน เรื่องคงกระพัน"ดีเหลือเกิน"ครับ....................................................สมัยก่อน จิ๊กโก๋บ้านนอก นักเลงลูกทุ่ง จะเก๋าไม่เก๋าเขาดูที่"รอยสักว่าเป็นลูกศิษย์ใคร หลวงปู่หน่าย วัดบ้านแจ้ง ในอดีดท่านก็เป็นอาจารย์สักมีชื่อ(มากๆ)อีกท่านของเมืองกรุงเก่า แต่ลูกศิษย์ลูกหาของท่านบางคน(คงไม่มาก ส่วนใหญ่ก็เป็นคนดี)เป็น"คนเกเร"จนทางการต้องมาขอร้องให้ท่านเลิกสัก เพราะว่า"ปราบยาก"เหลือเกิน ที่เห็น เป็นเหรียญหลวงปู่หน่าย รุ่นแรก วัดบ้านแจ้ง(ตัวจริง) ที่คนในพื้นที่เรียกกันว่า เหรียญใบตำแย เป็นอีกหนึ่งเหรียญของหลวงปู่หน่าย ที่ประสบการณ์ดี(มากๆ) สร้างน้อย และหายาก ของเก๊ก็เยอะ เหรียญนี้ สภาพสวยเดิมๆ มีรอยจารของหลวงปู่ด้านหลังเหรียญ แท้ ดูง่ายๆ สนใจอยากได้ไว้บูชา โทรถาม เด็ก ฅนอโยธยา ครับผม