๛หลักการปั่นราคาพระเครื่อง๛

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย trirut, 24 ตุลาคม 2010.

1. trirut

trirut เป็นที่รู้จักกันดี

หลักๆต้องมี พระเครื่อง จำนวนค่อนข้างมาก จะสามารถปั่นราคาพระเครื่องได้ หรือคาดคะเนว่าถ้าเพิ่ม 100 หรือ 1000 บาทจะได้เท่าไรก่อนครับ เหมาะกับพระราคาพระเครื่องที่อายุ 1-10 ปี

1. สร้างสถานการณ์ คือ หาทั้งหน้าม้า ไปกวาดเช่าซื้อ สมมุติขายกัน 500 ก็ไปเช่าซัก 700 แล้วบอกให้หามาใหม่ จะเช่าต่อ กระจายหลายจุดหน่อยนะครับ ข่าวปากต่อปากจะไว พอซักพัก พวกบอกให้หา ก็ต้องมาซื้อพระเราซึ่งทุนอาจ 2-300 บาทจากการเก็บไว้เยอะๆๆแต่ต้น แต่ซักพักราคาจะหยุดแล้วตกลง
    2. ประกาศขายให้สูงกว่าชาวบ้าน ในกรณี นี้ต้องมั่นใจว่าพระสร้างไม่มาก พอสมควร หายาก เช่นสร้าง 2000 องค์ มีซัก 50-100 องค์ก็พอแล้ว ประกาศนี้คือเช่นลงหนังสือขายพระ เพราะจะทำให้คนหลายๆๆคนเชื่อว่า มันขายกันราคานี้ กูมีพระก็ต้องขายราคานี้ เหมือนมัน แต่ซักพักก็ได้ไม่มาก

3. ให้เพื่อน หมุนเวียนกันเช่า ผลัดซื้อขายอย่างใน เน็ต พวกไม่รู้ไร หรือสังเกตเห็นจะเชื่อว่าเช่ากันจริงๆๆแล้วจะเช่า ตามราคาที่พลัดหมุนเวียนกัน วิธีนี้ค่อนข้างแนบเนียนแต่คนที่เล่นนานจะมองออกครับ เพราะราคาจะกระโดด ไปไกลเกินจริง แต่ซักพักก็จบเกม ไม่มีคนเช่าเบื่อ โอเว่อร์เกินจริง

4. สร้างสถานการณ์ เห็นน่าเชื่อว่า ศักดิ์สิทธิ์ ยิงไม่เข้า รูปแปลกๆๆ แบบนี้สมัยก่อนใช้กันเยอะลองไปค้นประวัติดู ครับไม่ขอยกตัวอย่างๆ คนจะเชื่อในสิ่งที่ตัวเองไม่รับรู้ความจริงครับ

5. การปั่นจะกระทำกับพระใหม่ๆๆเพราะประวัติ ยังไม่มีมาก ใส่ข่าวเข้าไป จะง่ายครับ

พระเครื่องที่ปั่นราคายาก

1. พระกรุ เพราะราคาขึ้นกับความต้องการจริงๆๆและพระการหมุนเวียนน้อย เช่นเนื้อชิน เนื้อดินพวกกำแพงเพชร พระยุคต่างๆสุโขทัย อยุธยา อู่ทอง เป็นต้น
    2. พระเกจิ ที่สร้างน้อยๆๆ สายกรรมฐาน หรือสายเกจิเก่า ช่วง หลังปี 2500 ลงไปเพราะหายากและความต้องการสูงเพราะพวกนี้ไม่ต้องทำอะไรก็มีคนคอยเช่าแล้ว เช่นสายวัดสุทัศน์ เป็นต้น

หมายเหตุ คนที่ขายพระมักอ้างประสบการณ์ อ้างนู่นๆๆอ้างนี่ๆๆ เพื่อขาย คุณเชื่อก็จบเกม โดนหรอกจ่ายตังค์ การเล่นพระไม่เหมือนทอง ที่เช่าแล้วขายต่อได้เลยแม้ขาดทุนนิดหน่อย แต่พระดิเช่าผิดคือจบขาดทุนเต็มๆๆ หลอกขายต่อคนอื่น ปัญหาตามมาคือ วุ้นวายในการคืน หรือโดนด่า….

ขอบคุณที่มาดีๆจาก ราคาพระเครื่อง การปั่นราคาพระเครื่อง ให้มีราคา | พระเครื่อง:บล็อกพระเครื่อง ทุกเรื่องราว

ปล. อยากถามความเห็นพี่ๆน้องห้องนี้ว่า คิดว่าเป็นไปได้มั้ยครับ ที่มีการปั่นราคาพระในปัจจุบันนี้ ??? :eek:

2. ลูกมังกร

ลูกมังกร เป็นที่รู้จักกันดี

บทความดีจริงๆๆ นะเนี้ยย

ขอบคุณครับ

3. ิbadiya

ิbadiya เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    อ่านแล้วคิดถึงเรื่อง ขุนแผนหลวงพ่อตัด รุ่น 1 เลยครับ
    เพราะกระทู้ในห้องประสพการณ์ ทำเอามือใหม่กว้านหา มือเก่า up ราคากันเป็นเท่าตัว

4. trirut

ห้องประสพการณ์ใช่มั้ยครับ จะลองไปหาค้นอ่านดูมั่ง อยากรู้จังว่าเรื่องเป็นยังไง ^^

5. วีรวัช

วีรวัช เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    ขุนแผนหลวงพ่อตัด ยังไม่เหมือนการปั่นเท่าไรนะ สู้อีกรุ่นไม่ได้หรอก 555

มีวิธีอีกอย่างคือ การประมูล ตั้งประมูลแล้วก็เพื่อนมั่งตัวเองมั่งมาประมูลด้วยถ้าราคายังไม่ถูกใจหรือเห็นมีคนอยากได้มากๆก็จะปั่นประมูลจนราคาสูง

บางครั้งตั้งประมูล มีคนสนใจคนเดียวแต่ราคายังไม่ถูกใจก็ใช้อีกชื่อนึงมาประมูลของตัวเองเพื่อดันราคา แต่อีกคนดันไม่สู้ตาม แบบนี้ก็เห็นพิมพ์เอง ชงเอง ตบเอง ก็มีให้เห็น

6. CopperOxide

CopperOxide เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2010
    ทำนองเพลง เมดอินไทยแลนด์
    "...คนปั่นแอบชอบใจ แต่คนใช้ไม่เห็นค่า
    กลัวน้อยหน้า ว่าคุณค่านิยมไม่ทันสมัย
    เมดอิน..... แล้วใครจะรับประกันฮะ
    (ฉันว่ามันน่าจะมีคนรับผิดชอบบ้าง)..."

เคยตกเป็นเหยื่อเหมือนกันครับ ไอ้ขบวนการแบบนี้ เล่นกันเป็นทีม ที่บอร์ดประสบการณ์นี้ก็มี

7. วีรวัช

555

บางคนชอบเล่นพระที่ราคา

8. ลูกมังกร

ฟันธงเลยครับบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

9. trirut

มีชงเองด้วยแหะ 55 อีกรุ่น รุ่นไหนครับขอ PM ได้มั้ยครับอยากรู้ ??

ฮ่า ฮ่า อันนี้ฮาจริง *0*

เป็นแฟชั่นเหรอครับชอบราคา -..-

10. วีรวัช

ที่ว่าชงเอง ตบเอง น่ะเหรอครับ เป็นอีกเว็ปน่ะลงประมูลแล้วได้ต่ำกว่าราคาตลาด แล้วก็มีคนประมูลชนะในราคาสูงกว่าตลาด

แล้วก็ทำเหมือนคนซื้อคนขายติดต่อกัน โอนแล้วนะครับ จัดส่งแล้วนะครับ คนอ่านดันไปกดดูไอพีคนโพส เห็นว่าไอดีเดียวกัน ความเลยแตก

........

เรื่องราคาไม่ใช่แฟชั่นหรอกครับ 555 แต่เป็นค่านิยมครับ ว่าแพงกว่าก็ดีกว่า เหมือนเวลาคนซื้อโทรศัพท์น่ะ เอารุ่นที่มันเล่นได้ทุกอย่าง ดูทีวีได้ฟังเพลงได้ สามจีแม้ใช้ไม่ได้ซื้อโทรศัพท์มารอก็เอา เวลาได้พระแพงๆมาแขวนก็จะอวดและภูมิใจ เวลาพระแจกกฐิน ผ้าป่า เห็นเก็บเข้ากรุกันอย่างเดียวไม่ค่อยจะแขวน

11. lungrung

lungrung เป็นที่รู้จักกันดี

มีครับ การปั่นราคา

โดยเฉพาะพวกสื่อมวลชน

12. วีรวัช

ลืมไป เรื่องปั่นราคา นึกถึง จตุคามเลย

13. ลูกมังกร

แอบไปดูกระทู้ประมูลบ่อยนะเนี้ย ไม่น่า ขอดีเยอะ

14. ิbadiya

ิbadiya เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    พี่วีครับ
    เฉลยหน่อยว่า รุ่นไหนที่ปั่นบ้าง น้องๆจะได้ไม่ไปติดกับ

15. trirut

แหม เทียบกับ 3 g เลยเห็นภาพเลยครับ ฮ่า ฮ่า ^^

16. มะบอม

มะบอม เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเห็นว่าพระขุนแผนรุ่นระฆังทองเป็นรุ่นที่ดีมากๆ น่าบูชาจริงๆ ที่วัดองค์ละ 300 แบบถูกสุดเมื่อเดือนที่แล้ว ตอนนี้องค์ละ 1000-1300บาท เสืยดายที่บ้านผมไม่ได้อยู่ใกล้ๆวัดไม่งั้นจะไปบูชามาก่อนเลยถ้ารู้ว่าจะแพงขนาดนี้ แถมแบบตะกรุดทองคำเคยเห็นหมื่นกว่าบาท จริงๆ หลายองค์มากๆ ที่ราคาหลักหมื่นแล้วมีออกบัตรพระแท้แล้วด้วย ในระยะเวลาเดือนเดียวทำผมตกใจมากกับรุ่นนี้ แรงจริงๆครับ

ปล. ใจผมอยากได้จริงๆนะ พระมวลสารดี และพิธีดีมากๆ เจตนาหัวหน้าผู้สร้างก็บริสุทธิ์ แต่สู้ราคาไม่ไหว -*-

17. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ก็อย่าไปเป็นเหยื่อของการปั่น ก็ไม่มีไร นิ

18. ศิลป์พระ9

ศิลป์พระ9 Active Member สมาชิก Premium

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    การปั่นราคาพระ จริงๆแล้ว มีมากันนานนม โดนกันทุกยุคสมัย หลายๆคนตกเป็นเหยื่อกันหมดครับ ผมก็โดนกันมาเหมือนกันครับ แต่ช่วงหลังจังหวะดี และ อาศัย รอบไว จังหวะที่เค้ากำงปั่นเราก็รีบ จัดการซะ จริงๆการปั่นราคา มีทุกวงการ ครับ ที่มีการซื้อขาย ไม่ว่าจะเป็นหุ้น สินค้าการเกษตร เพราะฉะนั้น ทีหลัง ใครพวกไหนปั่นราคาพระ เราก็หาของเอาไปอัดพวกนี้ให้อ๊วกไปเลย ครับ คิดเล่นๆครับ ไม่รู้ว่าจริงๆจะทำได้ป่าว อิอิ

19. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ได้ความรู้มากเลยครับ..(^_^)..

20. open_your_eye

open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2010
    พระเก่าๆๆเกจิสมัยก่อนไม่ต้องปั่นและไม่ค่อยน่ากลัวแต่เดียวนี้ลามมาถึงวงการพระใหม่ๆๆด้วยปั่นกัน่าดุ