4 วิธีทำให้เน็ตแรง

ในห้อง 'คอมพิวเตอร์ & อินเตอร์เน็ต' ตั้งกระทู้โดย HONGTAY, 29 ตุลาคม 2008.

1. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151
    1.เพิ่มความเร็วในการเล่น internet
    การใช้ internet บางครั้งก็เร็ว บางครั้งก็ช้า ขึ้นอยู่กับส่วนประกอบหลายอย่าง วิธีนี้ก็ทำให้ internet เร็วขึ้นและถูกวิธี

ไปที่ start---> run---> พิมพ์ gpedit.msc กด ok
    จะแสดงหน้าต่าง Group Policy
    ที่ computer config.. เลือก Administrative Templates
    หัวข้อ network เลือกที่ QoS Packet Scheduler
    มองหน้าต่างขวามือ ดับเบิ้ลคลิกที่ Limit reservable bandwith
    จะขึ้นหน้าต่างใหม่ Limit reservable bandwith Propoties เลือกแถบ setting คลิกเลือกที่ช่อง Enable
    ในกรอบ Bandwith limit(%) ปรับเป็น 0 แล้วกด ok

2.MTU <Maximum Transmission Unit>
    เป็นหน่วยหนึ่งที่ใช้กำหนดค่าให้กับการ รับส่งข้อมูลผ่านระบบเครื่อข่าย ที่สูงสุดใน
    การส่งแต่ละครั้ง
    ถ้าเราตั้งค่าให้ค้นหาค่า MTU แบบอัตโนมัติ ก็จะทำให้ระบบสามารถทำงานได้อย่างมี
    ประสิทธิมากขึ้น

ไปที่ Start---> run--->พิมพ์ regedit แล้วกด Ok
    HKEY_LOCAL_MACHINE---> SYSTEM---> CurrentControlSet---> Services--->
    Tcpip---> Parameters
    คลิกขวาที่ Parameters เลือก new > DWORD Value
    ตั้งชื่อว่า EnablePMTUDiscovery
    แล้วดับเบิ้ลคลิก พิมพ์ค่าเป็น 1แล้วกด ok

3.เพิ่มการรับส่งข้อมูล MTU
    การเพิ่มค่า MTU ให้มากที่สุด ก็เป็นส่วนหนึ่งให้ระบบการรับส่งข้อมูลทางอินเตอร์เน็ตสามารถทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ

ไปที่ Start---> Run---> พิมพ์ regedit แล้วกด Ok
    HKEY_LOCAL_MACHINE---> SYSTEM---> CurrentControlSet---> Services--->
    Tcpip---> Parameters---> interfaces
    คลิกที่หน้า interfaces จะมีหลายโฟลเดอร์ ให้คลิกขวาที่โฟลเดอร์แรก---> new--> DWORD Value--->แล้วตั้งชื่อว่า MTU
    แล้วดับเบิ้ลคลิกใส่ ค่า
    ถ้าเป็น dial-up Connection ใส่ค่า = 576
    ถ้าเป็น PPP Broadband Connecting ใส่ค่า = 1492
    ถ้าเป็น Ethernet , DSL , Cable Broadband Connection ใส่ค่า = 1500

4.เปิดหน้าต่าง IE ให้ทำงานได้เร็วขึ้น
    เมื่อใช้งาน IE ไปนานๆ โปรแกรมจะช้าลงทุกที สามารถทำให้เร็วเหมือนใหม่ได้ ดังนี้

ไปที่ Start---> Run---> พิมพ์ regedit แล้วกด Ok
    HKEY_LOCAL_MACHINE---> Software---> Microsoft---> Windows---> CurrentVersion---> Explorer---> RemoteComputer---> NameSpace
    คลิกขวาที่โฟลเดอร์ D6277990-4C6A-11CF-8D87-00AA0060F5BF แล้ว delete

ที่มาของข้อมูล

http://www.darkzone.in.th

-----------------------------------------------

2. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ คุณเต้ ที่นำมาบอกกัน ที่บ้านใช่ Maxnet ของ TT&T ยังอืดๆเลยค่ะในบางครั้ง

3. MrWebmonster

MrWebmonster สมาชิก

ผมว่าข้างต้นเป็นวิธีการปรับแต่งที่ตัววินโดวส์เองหน่ะครับ แต่ถ้าผู้ให้บริการ หรือ ISP เน็ตอืดหรือแชร์เยอะ ก็ยังช้าเหมือนเดิมแหล่ะครับ ผมลอง test speed ดูแล้ว

4. chonatad

chonatad เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับเดี๋ยวจะลองกลับไปทำดู ที่บ้านช้าทั้งสองเครื่องเลยครับ

5. snothongson

snothongson สมาชิกใหม่

เยี่ยมมากครับผม

6. wurra

wurra สมาชิกใหม่

28 กรกฎาคม 2008
    ขอบคุณมากค่ะ

7. zugar_c

zugar_c สมาชิกใหม่

ขอบคุณค่ะ

8. pledae

pledae สมาชิก

9. สัทธาธิกะ

สัทธาธิกะ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ ได้ความรู้อีกเยอะเลย

อีกวิธีที่อยากจะแนะนำครับ คือให้ใช้ web browser ตัวอื่นแทน internet explorer ครับ
    เช่น mozilla firefox, opera browser ครับ
    สาเหตุที่เมื่อเราใช้ interner explorer แล้วช้าเพราะว่าในเว็บต่างๆ นั้นมีไวรัส
    และ spyware จำนวนมากและ internet explorer นั้นใช้ทรัพยากรสูงมาก

ถ้าใครคิดจะใช้ web browser ตัวอื่นดูก็ลองโหลดได้ตาม link ด้านล่างเลยนะครับ เป็น freeware ครับ

mozilla firefox http://th.www.mozilla.com/th/
    opera browser www.opera.com

10. หนอนเน่า

หนอนเน่า Active Member

มันยอดมาก

11. trirut

trirut เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

12. AddWassana

AddWassana เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ น่าลอง

13. DARIS

DARIS เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณครับ ลองหมดเลย อิอิอิ