600วันแล้วที่อสุจิไม่เคลื่อนออกจากกายเลย

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย bigtoo, 17 ธันวาคม 2017.

1. Nagamanee

Nagamanee Manassa

25 สิงหาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดีท่านผู้เจริญ

ขอแสดงความยินดีที่ท่านละทางกามกิจได้
    และภรรยาท่านเข้าใจ ถือว่าเป็นคู่บุญกัน

เพราะผู้ชายเรื่องกามกิจ เป็นเรื่อง หินที่สุดในการบรรลุธรรม ผู้ที่สำเร็จพระโพธิญาณจะเอากำลังในการเสวยสุขจากวิปัสสนาฌานกรรมฐานทดแทน...

การเสพเมถุนของสวรรค์ทั้ง 6 ชั้น ก็มีแตกต่างกันตั้งแต่เหมือนมนุษย์ จนถึงแค่มองตากัน ...

แต่ขั้นพรหมโลก คือ ทรงพรหม ไม่มีเครื่องแห่งเพศ บางคนเข้าใจว่ากระเทย จริงๆไม่ใช่
    เพราะชั้นพรหมท่านถือศีล 227 ข้อ ดุจสมณะเพศพรหมจรรยาและเสวยทิพยสุขจากการนั่งสมาธิและฟังธรรม... เป็นความสุขที่เปี่ยมล้นมากกว่าความสุขทางกามและทางโลกเป็นหลายเท่า....ค่ะ

แสดงว่าท่านสามารถกำหนดลมปราณ หยินหยาง ตนเองได้ พระอริยะและสมณพ ผู้ถือบวชเนกขัมมะ ต่างฝึกกำหนดจุดนี้ แต่สำหรับบุคคลทั่วไป
    ยิ่งรุ่นหนุ่มสาวครองเรือนกัน 20-45 ปี หากผิดปกติ ไม่มีกามกิจ ถือว่าผิดปกติทางกายภาพ ต้องตรวจหาความผิดปกตินั้นว่า เป็น เบาหวาน ความดัน มะเร็งหรือไม่

แต่ถ้ามีการฝึกจิตปฏิบัติธรรมทั้งคู่ก็เป็นข้อยกเว้นค่ะ
    ต้องทั้งคู่ ไม่งั้นอีกฝ่ายเป็นลูกสาวพญามารทันที
    เพราะอารมณ์ผู้หญิงในวัยเจริญพันธุ์ย่อมอยากให้สามีตนรักและร่วมหลับนอนกับตนเพียงผู้เดียว ถ้าอีกฝ่ายฝึกกำหนดไม่เกี่ยวข้อง พาลจะบ้านแตก เอาง่ายๆ หานางแก้วกันไปนะแบบนั้นน่ะ ....

เรื่องนี้เป็นเรื่องลับ หัวข้อท่าน ตรงประเด็น อาจจะทำให้ดูไม่ซอฟฟ์และนิ่มนวล แต่เอาเป็นว่า มลเข้าใจนะคะ และ อนุโมทนาบุญค่ะ สาธุ

2. blackangel

blackangel เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องปกตินี่ครับ ?
    ทุกคน ก็เคยทำได้ ตอนเป็น เด็ก อนุบาล - ประถม

3. ชมทรัพย์

ชมทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2015
    จิตที่ไม่เป็นหนึ่ง โง่หลงปรุงแต่งด้วยความพอใจไม่พอใจ ก็เป็นยังเป็นกามวจรจิต พาให้สัตว์เกิดดับในกามภพ

4. Nagamanee

Nagamanee Manassa

25 สิงหาคม 2017
    1
    555555555555

เรื่องธรรมชาติ ค่ะ!!!!!

มันละเอียดอ่อนค่ะ ละเอียดมาก
    ถึงมี วัด และสำนักปฏิบัติธรรมไว้เป็นสัดส่วนไงคะ

และ ถึงจะครองเพศพรหมจรรย์ได้คนเดียว แต่ถามคนข้างตัวหรือยัง ว่าเป็นสาเหตุให้เขาไปปีนต้นงิ้วหรือเปล่า ... ทางที่ดี ถ้าจะฝึกเอาดี ควรจะ โสด
    ห้าม ไป โทษ คู่ ครอง เด็ด ขาด !!!!

อีกเรื่อง คือ บางท่าน อ้างว่าไม่รู้สึกแล้ว ละ แล้ว
    แต่พอ ผิดกลิ่น ไอ้ที่ว่า ละ ได้ ก็มลายหายไปไหนไม่รู้สิเจ้าคะ !!! ทั้ง ชาย หญิง และเพศที่สามค่ะ

หากไม่รู้จัก กามกิเลส โดยแท้จริง ไฉนเลยจะละได้
    แต่ องค์สมเด็จพระสัมมาพระพุทธเจ้า ท่านเป็นผู้ชนะค่ะ

บรรลุไม่บรรลุ ต้อง เจอแบบ นางอัมราปาลี แลด้วย
    เหล่า เกอิชา จักรู้ มารยา สตรี 108 เล่มเกวียนกับอีกคันรถพากันมาไม่หมดค่ะ ถ้าสามารถถอดจิต ตั้งมั่นได้
    “ ผ่านด่านหินค่ะ “

ไม่ใช่แค่เรื่อง กาม นะเจ้าคะ พญามาร ท่านทราบดีว่าใครชอบ ใครไม่ชอบเรื่องไหน กว่าจะผ่านด่านจิตมารได้ กระอักเลือด เสียลมปราณ ตบะแทบแตก เป็นแถว
    เขาเรียกว่า จุดอ่อน เรื่องไหน ชอบแมว ฝังใจเกลียดหนอน แมงมุม กลัวผี โดนแน่นวล ค่ะ !!!

สาธุบุญรักษาผู้ตั้งมั่นแห่งศีลค่ะ
    เมื่อท่านผู้เจริญผ่านด่านได้ สำเร็จแล้ว เทพเทวาทั้งสามแดนโลกล้วนพากันมาอนุโมทนาบุญนะคะ

5. bigtoo

bigtoo เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    หำเด็กกับหำผู้ใหญ่มันซิเหมือนกันบ้อ!

6. bigtoo

ทุกอย่างอยู่ที่ความเพียร

7. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

105
    ให้มันเคลื่อนเหอะค่ะ ไม่ใช่ยุนะคะ แต่บางทีมันอาจอึดอัด อยากระบาย อยากไปเที่ยวเล่น ดูสิ่งสวยงามบ้างค่ะ เก็บไว้ก้อเก็บกดค่ะ

8. bigtoo

ผ่านจุดอึดอัดมาแล้ว. สบายดีครับ

9. ศิษย์โง่ V2

ศิษย์โง่ V2 เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2017
    อธิฐานได้อันตรายมาก.
    ถ้าอ่านจากพระไตร
    สาวกเอกใกล้ชิดของพระพุทธเจ้าแทบจะทุกคนคือลูกเศรษฐี
    หรือชนชั้นสูงทั้งนั้น
    ก็มีปัญญามากเป็นถึงอัครสาวกเอก หรือเอกทัคคะด้านต่างๆทั้งนั้น

เอาเป็นว่า ลองอธิฐานจิตดูว่า
    ขอให้เกิดมาพบพระพุทธศาสนาทุกชาติ
    เมื่อพบแล้วขอให้ได้สดับธรรมจากพระพุทธองค์
    และขอให้เป็นผู้ที่มีศรัทธา และปัญญา ตามคำสอนนั้นๆ
    และได้อุปฐาก ค้ำชูพระพุทธศาสนา ในทุกชาติ
    จนกว่าอินทรีย์จะแก่กล้าและนิพพาน ในที่สุด

อนึ่ง ความจน เป็นอุปสรรคต่อการทำทาน หนึ่งในองค์ของ ทศบารมี

อธิฐานแบบนี้ จะเป็นเชิงบวกกว่า
    .
    .
    นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ธันวาคม 2017
  10. bigtoo

มีอะไรน่ากลัวกับความจน. ถ้ามีพุทธปัญญา

11. bigtoo

เมื่อเราชนะกิเลสหยาบๆอย่างกามเพศแล้ว. ให้เรามุ่งไปที่กิเลสที่ละเอียดมากกว่าเก่าอีกหน่อยเชานการกิน. ให้ควบคุมลิ้นให้ดีอย่าตกเป็นทาสความยาก. ลิ้นนี้มันแส่ไปทุกอายตนะ. ตาเห็นลิ้นก็อยากด้วย. หูได้ยินลิ้นก็อยากด้วย ได้กลิ่นลิ้นก็อยากด้วย อย่าให้มันสมใจไม่นานเราก็ชนะลิ้นได้. เมื่อชนะลิ้นได้แล้ว. เส้นทางนี้ก็ง่ายแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มกราคม 2018
  12. bigtoo

อาจจะมีสงสัยว่าทำไมผมถึงละกิจกามเพศได้ ก็ขอบอกกันตรงว่า. เห็นโทษของมัน และไม่ให้อาหารแก่มันจนมันกำลังอ่อนแรงลงมาก และอาศัยสติปัญญาที่เรียกพุทธปัญญานี้แหล่ะ. เราจึงควบคุมมันได้

13. nilakarn

nilakarn เป็นที่รู้จักกันดี

คนที่สอนๆ คนอื่น อยู่ในเวปนี้
    ส่วนมาก จะมีอินทรีย์แก่กล้า
    ถึงขนาดที่ว่า ฟังคำสอน คำเดียว
    ก็จะสามารถ บรรลุธรรม เป็น พระโสดาบัน ได้เลย
    แต่จะติด อยู่แค่เรื่องเดียว ก็คือ
    ใจ ยังไม่กล้าที่จะบรรลุธรรม
    ทั้งๆที่ ถ้ามุ่งมั่นจริงๆ ก็ทำได้ง่ายๆมาก
    จะเรียกว่า กำลังอินทรีย์แก่กล้า แต่กำลังใจไม่พอ

มันไม่เกี่ยวเลย ที่คุณจะบรรลุธรรมขั้นไหน
    ขอให้คุณ แค่กล้าจะบรรลุธรรม
    กล้าจะเปิดเผย เพื่อให้เป็นตัวอย่างแก่ผู้อื่น
    เพราะเราไม่ใช่พระ เมื่อพูดเรื่องการ บรรลุธรรม
    ก็ย่อมไม่ผิดอะไรเลย แต่อาจจะมีคนคัดค้างบ้างก็เท่านั้น
    ประเด็นจึงอยู่ที่ว่า ขอแค่คุณกล้าที่จะบรรลุธรรมก็พอ
    คุณก็จะสามารถบรรลุธรรมได้เอง ในภายหลัง
    เพราะจิตของคุณจะเรียงแบบเดียว
    กับผู้ที่บรรลุธรรมอยู่แล้ว
    เพราะฉะนั้น คนที่อยากจะบรรลุธรรม คนต่อไป
    ก็ต้อง กล้าที่จะบรรลุธรรมด้วย เช่นกัน
    ไม่ใช่ กล้าๆ กลัว ๆ กลัวคนอื่นจะว่า
    อันนี้ยัง วางใจ ไม่ถูก
    เราอยาก บรรลุธรรมเอง จะไปแคร์คนอื่นทำไม
    เราทำได้ เราก็ได้เอง ไม่ได้แบ่งให้ใคร
    เพราะฉะนั้น อย่าได้แคร์ คนรอบข้าง
    หากรู้สึกว่า ถึงเวลาที่เราจะบรรลุธรรม เสียที
    ก็ประกาศออกไปเลย จะได้มีคนคอยคอมเม้นต์
    หากว่า ไม่จริง ก็ยังถือว่า จิตใจ
    เริ่มจะอยากไป นิพพาน ได้แล้ว
    หากใจยังอยากจะแคร์แค่ คำคนที่คอมเมนต์
    ก็แสดงได้ว่า ยังไม่ถึง พระอรหันต์
    แต่อาจจะอยู่ ใน พระอริยะเจ้า ชั้นใดชั้นหนึ่ง

14. bigtoo

คุณนิลกาลกล่าวถูกต้องครับ เราต้องกล้าที่จะพูดออกไปถึงเราจะใช่จริงไม่ใช่จริวเราก็ต้อวมั่นใจว่ามันทำกันได้ลดละะเลิกกันได้จริง เราต้องยืนยันพระธรรมว่ามันกำจัดกิเลสได้จริง ผมไม่ได้เซ็กเสื่อม ผมตั้งใจทำเพราะมันคือทางที่พระพุทธองค์ให้เราออกจากกามในทุกอายตนะ เมื่อเราทำได้เราจึงมาบอกแก่ทุกคนให้มั่นใจในเส้นทาง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มกราคม 2018
  15. kenny2

kenny2 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2017
    ตั้ง600วัน เกือบสองปีเลยนะนี่ เจตนาดีคับ แต่ไม่รู้ว่านี่คือสิ่งที่อยากได้จริงๆหรือ บังเอิญมันเกิดขึ้น ช่างเถอะ ผมเองก็ไม่เคยคิดว่าจะหมดในเรื่องนี้แต่พระอริยะเจ้าท่านหมดเพราะไม่มีความจำเป็นต้องอยู่ร่วมกับสิ่งเหล่านั้น บังเอิญผมจำเป็นต้องอยู่ร่วมกับสิ่งเหล่านั้น เลยต้องมองและมองต่อไปคับ

16. kenny2

ผมเชื่อในข้อความสีน้ำเงิน แต่อย่างอื่นผมสส่วนสีแดงมันหมิ่นเหม่นิดนึง

17. kenny2

เพราะว่าผมเคยเห็น....หนังสืออะไรไม่รู้ชื่อว่า เจ็ดวันบรรลุธรรม สุดท้ายคืออะไร ใครตอบได้ช่วยตอบที

18. ขาจอน

ขาจอน เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2015
    ลุงต้องเปลี่ยนทิฏฐินิดนึง
    จากที่ว่า เราควบคุมได้
    เป็นเห็นมันตามที่มันเป็น
    ใช้อายตนะเหมือนเดิมนั่นหละ
    แต่ไม่ต้องเอาหนึ่งสองสาม เริ่มจากคุมตา คุมหู คุมลิ้น ....
    สุดท้ายคุมได้หมด แต่หางยังไหวๆ

ทีนี้แทนที่จะตั้งจิตให้ไปคุม
    เราปล่อยให้มันรู้
    รู้แบบปล่อยวาง
    จะดีก็ได้ จะชั่วก็ได้ กลางๆก็ได้
    ตรงนี้สำคัญนะ
    ถ้าเอาดีเกลียดชั่ว แล้วสังเกตมันไหวๆไม่ทัน ไม่ดับ
    มันจะติดไปอีกฝั่ง ไปไม่ได้

เราสั่งเกตมันเกิดดับ ตามที่มันเป็น
    มันจะค่อยๆห่างออก
    ทีนี้จะดี จะชั่ว จะกลางๆ
    ก็มีเหมือนไม่มี
    มันมีรสเดียว กิจเดียว หนทางเดียว

ถ้าดูได้
    สังเกตเพิ่ม จะยากหน่อยๆ
    ปัญญามันก็ไม่เที่ยง ดับด้วย
    มันจะไม่ค้าง
    ไม่ติดไปฝั่งซ้าย ฝั่งขวา
    ไม่มีเจตนา มันจะตั้งมั่นได้จริงๆ
    มันวางได้หมด ไม่มีเศษส่วนเหลือ ก็...

19. ขาจอน

ขาจอน เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2015
    อนึ่ง
    การจะบรรลุธรรมนั้น
    ไม่ใช่ว่าวันนี้ประกาศจะบรรลุแล้วจะบรรลุได้นะฮับ
    มันอยู่ที่ปัญญา ที่พอ จะเข้าไปเห็นว่าติดข้องอยู่ที่เศษส่วนไหน จนไม่เหลือ
    นอกจากพุทธองค์
    ไม่มีทางรู้ว่าติดส่วนไหนจึงไม่บรรลุ
    ถ้าใครมาประกาศว่ารู้แล้วว่าติดตรงไหน ทำไมคนอื่นๆไม่บรรลุ มุสาแน่นอน

ปล. ผมเคยไปถามพระป่าสายตรงปฏิสัมภิทาญาณ ว่าผมติดตรงไหนทำไมไม่บรรลุ ให้แก้ให้หน่อย ท่านตอบมาว่า ท่านแก้ให้ไม่ได้ จิตใครจิตมัน
    ธรรมจักร มรรคมีพุทธองค์คนเดียวที่หมุนไป

20. ศิษย์โง่ V2

ศิษย์โง่ V2 เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2017
    อือ.... จัดเป็น "ลัทธิจิตเที่ยง"

ปล สาบานป่าว ว่าไม่ใช่เป็นตานิวรณ์ อวตานร่างใหม่มา ทั้งสำนวน ทั้งความรู้ มาทรงเดียวกันเลยนะฮับ ฮี่ๆๆๆ