8 นิสัยแย่อยู่ไม่สุขและต้องระวังไว้!!!

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย vacharaphol, 10 พฤศจิกายน 2006.

1. vacharaphol

vacharaphol เป็นที่รู้จักกันดี

<CENTER>[​IMG]
    </CENTER>
    <!--images-->
    ใครจะคิดว่าแค่อาการเพลินๆ ที่เผลอทำเวลาว่าง จะเข้าขั้นเรียกว่า "โรค" ต่อไปนี้ถ้าเห็นเพื่อนรักที่นั่งกัดเล็บ ดึงผม หักข้อนิ้ว และแคะจมูก ต้องเป็นห่วงกันหน่อยแล้ว
    บีบสิว

พบมากในผู้หญิงมากกว่าผู้ชาย ผลลัภ์ไม่ใช่แค่ความสะใจ แต่จะได้รอบแผลเป็น รอยจุดด่างดำมาแทนนะจ๊ะ
    กัดเล็บ
    พบมาในกลุ่มผู้ใหญ่ที่ชอบกัดเล็บเป็นชีวิตจิตใจ ระวังนะถ้าเล็บมือคุณไม่สอาดพอ เชื่อราตามซอกเล็บจะเข้าสู่ร่างการคุณ และสำหรับคนที่ยิ่งกัดยิ่งมัน กัดไปเรื่อยๆจนเริ่มเข้าเนื้อ มันจะเกิดแผลอักเสบ ทำอะไรไม่ได้เลยนะคุณ และฟันหน้าของคุณก็อาจจะกร่อนตามไปด้วย ส่วนคนที่กัดเล็บมักเป็นคนที่มีอาการซึมเศร้า หดหู่ เป็นคึนที่ไม่นับถือตัวเอง ที่สำคัญ การกัดเล็บนี่ถือเป็นมารยาทที่หยาบคายมากๆ เลยนะ รับทราบด่วน!!!!
    หักข้อนิ้ว
    ส่วนใหญ่จะเกิดกับผู้ชายนะ ระวังให้ดี ข้อนิ้วจะใหญ่ สำหรับผู้หญิง คุณจะหมดเป็นสาวในวรรณคดีเลยทีเดียว และถ้าเริ่มหักนิ้วโดยอัตโนมัติ พระเจ้า!! คุณอาจจะมีความผิดปกติกับระบบประสาท ซึ่งแสดงออกในรูปของกล้ามเนื้อกระตุกได้
    กระดิกนิ้ว
    ถ้าการกระดิกนิ้วไม่ได้สร้างความรำคาญให้คนรอบข้าง อาจจะเหมาได้ว่า เราไม่ได้มีปัญหา แต่มันอาจจะเป็นตัวชี้ว่าคุณมีโรคของอาการย้ำคิดย้ำทำ
    ดึงผม
    คนที่ชอบดึงผมนี่... อาจจะมีอาการต่อเนื่องกลืนผมที่ดึงไปด้วย ใครมีอาการนี้ ชอบกระฃากผมออกมาจากปากคุณเดี๋ยวนี้นะ เพราะมีคุณหมอหลายท่านบอกว่ามีคนหลายคนที่เดียวที่ไปหาหมกเพราะปวดท้อง เมื่อตรวจภายในท้องจึงพบก้อนเส้นผมอยู่ในท้องเป็นก้อนๆ เกิดการอักเสบในท้องได้
    กัดริมฝีปาก
    ถ้าเรามองทางทฤษฎีของ ซิกมันด์ ฟรอยด์ เค้าเรียกว่า มันเป็น "ความอยากทางปาก" บางทีเราเห็นดาราบางคนกัดริมฝีปากบวมเป่งไม่ต้องตกใจ มันป็นวิธีการแสดงออกของอาการ sexy อย่างหนึ่ง ฮา ฮา....
    แคะจมูก
    กฎเดียวที่คุณต้องจำคือ คุณแคะจมูกได้ตราบใดที่คุณอยู่คนเดียว เพราะในทางสัมคมแล้วอาการนี้ไม่เป็นที่ยอมรับนะคุณขา
    และสุดท้าย
    กัดฟัน
    มันเกิดจากรูปแบบการนอนไม่ดีอ่ะ มีความกังวล บวกกับฟันเรียงกันไม่สม่ำเสมอ แต่ความจริงก็คือ ทุกคนต้องผ่านการนอนกัดฟันมาแล้วทั้งนั้น ที่สำคัญคือ ถ้าคุณกัดฟันมากเกินไป ฟันจะกรอนในเวลาต่อมานะ และกระดูกกรามจะทำงานมากขึ้น ส่วนใหญ่มักจะกัดฟันโดยไม่รู้ตัว แค่ลองสังเกตตอนคุณตื่นอ่ะ ว่าคุณปวดกรามรึป่าววววว
    เรียบเรียงจากที่มา : นิตยสาร Cleo