^__^เหรียญหล่อประภามลฑล หนึ่งในวิชาที่หลวงปู่ศุขถ่ายทอดให้หลวงปุ่สุภา

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย ก๋ง สุญญตา, 29 เมษายน 2013.

1. ก๋ง สุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

อุติ่ง" เป็นเครื่องรางของชาวไทยใหญ่ แกะจากงาอาธรรพ์ประเภทงากำจัดงากำจาย เครื่องรางมรดกตำนานแห่งแดนล้านนาที่ชนชาวไทใหญ่หวงแหนมากที่สุด ถึงขนาดที่ว่า ถ้าตายให้เอาไปฝังกับศพเจ้าของด้วย เป็นมรดกตำนานจากปู่ย่าตายายที่สืบทอดกันมาแต่เก่าก่อนอีกทั้งเป็นงานชิ้นเอกที่บ่งบอกถึงความละเอียด อ่อนช้อยของงานช่างศิลปไทยใหญ่ได้เป็นอย่างดี

"อุติ่ง" มีด้วยกันหลายแบบ เช่น พระนั่งบนหลังช้าง หรือ พระชัยหลังช้าง อิ่นบนหลังช้าง คนขี่ช้าง และ คนนั่งดีดพิณบนหลังช้าง แต่ละชิ้นมีประวัติและการสร้างที่แตกต่างกัน การใช้ก็ใช้ไปคนละทาง อย่างอิ่นนั่งบนหลังช้างก็ใช้ไปในทางเรื่องมหาเสน่ห์มหานิยม สำหรับคนนั่งดีดพิณบนหลังช้างนี้ เป็นเครื่องรางเหมาะสำหรับพ่อค้า ใช้ในการติดต่อค้าขายสินค้า จึงมีให้พบเห็นกันน้อย มีรูปแบบอันเป็นเอกลักษณ์ที่สำคัญหนึ่งเดียวคือจะแกะเป็นรูปคนนั่งบนหลังช้างและจำแนกออกเป็นรูปลักษณ์ที่แตกต่างกันตามจุดประสงค์เจตนารมย์ของปู่ครูผู้สร้าง เช่นคนดีดพินที่มีความหมายถึง Happy life อยู่ดีมีสุข เมตตา โชคลาภ,คนนั่งซ้อนท้ายกัน หมายถึง ไปหนึ่งได้กลับมาสอง ดีทางค้าขาย มหานิยม ,หรือแกะเป็นคนหันหน้าเข้าขากัน (อิ่น) นั่งบนหลังช้างหมายถึง เรื่องของปิยะหรือมหาเสน่ห์ เป็นต้น

"อุติ่ง" งาแกะจึงเป็นทั้งเครื่องรางและงานศิลป์ที่สะท้อนแนวคิด ขนบประเพณีแห่งล้านนา ที่ควรค่าแก่การอนุรักษ์เป็นอย่างยิ่งและที่สำคัญ"อุติ่ง"งาแกะนี้เป็นของที่มีคุณค่ามากสำหรับชนชาวไทใหญ่เรียกว่า เป็นเครื่องรางที่หวงแหนกันเป็นที่สุด หากมิใช่ญาติหรือคนที่รักกันจริงๆการที่จะได้มาก็ยากนักที่จะได้เป็นผุ้ครอบครอง

ชิ้นนี้ฉ่ำ มากๆ เป็นเขี้ยวเสือโคร่งครับหายาก มาหนึ่งกลับสามครับ และมีอิ่นด้านหลังด้ัวย พลังเมตตา แรง โคตรๆ และ มีพลังลาภได้ทั้งสัตว์สองเท้าบิรวารกลับบ้านด้วย ครับ ทั้งเมตตา โชคลาภ และอำนาจในคราวเดียวกันครับ หายากมากๆ เก่าด้วยครับ แค่ความเป็นเขี้ยวเสือโคร่งก็ซื้อราคานี้ไม่ได้แล้วครับ ..............3900 ครับ ...............

2. ก๋ง สุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

กงเล็บเหยี่ยวมหาลาภ เป็นของครูบาทางเหนือทำไว้ สวยมาก ตำราว่า เป็นของมหาอำนาจ ใครมีไว้พกไว้ ตำแหน่งจะ สูงส่งชนเพดานบิน ...เหยี่ยวตาคม และกรงเล็บนั้น ยากนัก ที่จับแล้วพลาด สิ่งนี้เอง จึงทำให้เครื่องรางชิ้นนี้ มีอุปมาจาร อุปเท่ว่า ไม่มีพลาด ถ้าได้ จับแล้ว จับลูกค้า ไม่มีหลุด จับงานไม่มีพลาดเป้า ถ้า สาวๆ คนกลางคืนได้ไป รับรอง จับเสี่ย ยากนักจะหลุด จากเงื้อมือเธอ ของชิ้นนี้ มีพลังสองด้านใช้ให้ดีๆ ๆ เพราะมันจับทุกสิ่งไม่พลาด และได้แน่นอนครับ การลงอาคมดิฉันสัมผัสได้ว่า ..............เป็นพลังอวนแห พิศวาส หรือเรียกว่า " ชาลิณี พิศวาส " มีอำนาจจับ หว่านล้อม แล้วไม่มีพลาดเป้าหมาย ...........สองพลังในหนึ่งเดียว หายาก เล็บยาวมากๆ ชิ้นนี้ยาว 5 นิ้วสวยมากๆ ๆครับ ทีแรก คิดว่าจะตัด เล็บออกมาเลี่ยมเงินด้วยซ้ำไปทำงัยได้ลูกศิษย์เยอะนี่น่า .........................2800 โอนไปยิ้มไปครับ ...................

3. nuns เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วที่ผมจองละครับ หายไปไหน แหวนยันต์ข้อมือ เบอร์ 8 1 วง จองเป็นคนที่สามครับ

4. ก๋ง สุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

ทำการโอนยังครับ รบกวน ลงหน้าบอร์ดด้วยครับ จะได้ลงชื่อให้ครับ

5. nuns เป็นที่รู้จักกันดี

โอนแล้วครับ แหวนยันต์ข้อมือ เบอร์ 8
    ไทยพานิชย์ ATM 5834 25/8/56 22:23 น. 999.19 บาท
    ที่อยู่ทาง pm ครับ

6. nuns เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษด้วยครับเข้าใจผิดในตอนแรก จัดการเรียบร้อยแล้วครับ

7. ทศพลญาณ เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยแจ้ง ยอดเงิน วันเวลาโอนด้วยครับ เพื่อตรวจสอบ ยอดครับ

8. ก๋ง สุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

50 เป็นตัวเลข แห่งครึ่งๆ กลาง ๆ จัดสร้างไม่ได้ครับ งั้น ขอ อีก9 วงสุดท้ายครับ เชิญ 59 ตัดสินใจ อะไรก็ได้เงิน คิดอะไรก็เจริญ คนเราลองเจริญแล้ว อะไรก็คงจะดี ไปหมด เพราะความรวย ต้องรวยจากการทำมาหากิน ดังนั้นความเจริญ มีค่าทีสุด ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ จัดไป อีก 9 วงสุดท้าย ๆๆๆๆ ให้ยอด เลขมงคลครับ เชิญ ใครพลาด ใครช้า ...........รถเที่ยวสุดท้ายแล้วนะครับ ................

9. ก๋ง สุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

ที่นี้ ห้ามมาร้อง อะไรแล้วนะครับ ....เพรากฏ มันลงไว้นานแล้ว แต่ เห็นว่าหน้าใหม่ๆ กัน ให้อภัยกันครับ ......... 9 วงนับจากนี้ โอนเลยเท่านั้นนะครับ ไม่โอนไม่ได้ของแล้วห้าม เอะอะโวยวายนะครับ ............ ให้รับสภาพ ในความล่าช้าไป ครับเชิญ ................... ขบวนปิดท้าย ....................

10. nuns เป็นที่รู้จักกันดี

โอนแล้วครับ แหวนยันต์ข้อมือ เบอร์ 8
    ไทยพานิชย์ ATM 5834 25/8/56 22:23 น. 999.19 บาท
    ที่อยู่ทาง pm ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

11. เปิดกรรม เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2013
    ขอเปลี่ยนการจองเป็นการบริจาคเงินจำนวนนี้ครับ

ขอยกเลิกการจองแหวนวงนี้ และ มอบเงินจำนวนนี้ เพื่อสร้างสถานปฏิบัติธรรมร่วมบุญใหญ่ กับ อาจารย์ ก๋ง ครับ

12. ก๋ง สุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

โอเค ๆๆๆๆๆๆๆๆงั้นจบ มีคนเสียสละ ไม่เอาหนึ่งวง สรุป 49 เท่าเดิม ง่ายกว่า ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไม่มีฏีกาแล้วนะครับ ให้จบแค่นี้ จะได้จัดสร้างและ ทำลายโค๊ตครับ ......................

13. ก๋ง สุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

49 ไม่ต้องโอน อะไรมาแล้วนะครับ กฏ จะได้เป็นกฏ ต่อไป ......................

14. supercute สมาชิก

มาแสดงตัวแล้ว...มาช้านิดหน่อย เพราะอยู่ระหว่างการเดินทางมาเมืองไทยพอดี นับว่าดิฉันยังมีบุญสัมพันธ์กับท่านอาจารย์ก๋งอีกแล้ว ที่ยังโทรมาจองของพิเศษชุดนี้ทันเวลา ขอบคุณมากๆ นะค๊ะ
    หากมีอะไรเด็ดๆ อย่าลืมกระซิก!!!! >>>กันบ้างนะค๊ะ....

15. nuns เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับ พอดีใหม่กับของอาจารย์ก๋งครับ คิดว่ากติกาการโอนเหมือนท่านอื่นครับ เอาแหวนวงไหนก็ได้ครับ ^ ^

16. misu เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุ ด้วยครับ..

17. ก๋ง สุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเดินทางไป เพชรบุรี เพือไหว้พระ ในขณะที่แวะ พักนั้นผมเจอ ชายแก่คนนึงตาบอด คือเห็นราง ๆๆ ทุกสิ่ง ทุบข้าวหลาม อยู่ ผมอดสงสารมไม่ได้ ลุงๆ ขายยังงัย สามบอกร้อย ผมส่งเงินให้แก ผลคือ แก หยิบผิด ผมถึงรู้ว่าตาบอดใส ..............พอซื้อแล้วแกก้มลง เห็นพระในคอแก แต่สิ่งที่ผมเห็นแล้วเข้าตามันคือ เม็ดอะไรสักอย่าง พันด้วยไหมเจ็ดสี ............ลุงๆ อะไรหล่ะ ..อ๋อคตสวาท อะไรนะ คตสวาท ผมอึ้ง มีด้วยหรือว่ะ ไอ้เครื่องรางแบบนี้ ของที่ไหนอ่าลุง สมัยนานแล้ว ไปทำบุญที่ยี่สาร ยีสาร นี่วัดหรือ เอออประมาณนั้นนะ เค้าทำบุญแล้วให้มา นานยัง สงครามโลกครั้งที่สอง เค้าเรียกอะไรลุง เอาจริงๆ คตสวาท เป็นคตกัลปังหา แล้วเอาด้ายพรหมจารรีย์ ผูกไว้ โอ้ยๆๆ สมัยหนุ่มๆ สาวๆตรีม มีเมียเจ็ดคน โม้ป่าวลุง โอ้ยๆไม่ดอก คนเพชรไม่ปดดอก ถามคนบางนี้ได้ ผมหันไปมองคนขายฝรั่ง แล้วเค้าพยักหน้า ของดี ว่างั้นเหอะ ขายไหม (ไม่ควรทำ เสียมารยาท แต่ ติดนิสัยเห็นไรดีๆ ไมได้ ) ไม่ๆๆๆๆขายดอก พ่อหนุ่มชอบหรือ ชอบสิอยากมีเมียกับเขาบ้าง เอาจริง ๆนะ จริงๆๆ ดีๆ ให้ผมเหมาหลามไหมล่ะ ไม่ต้องหลอก วันที่ 26 นี้ ฉันจะเข้าไปบ้านน้องสาว จะเอามาให้ เอาเยอะไหม .............555555555 ไรลุง มีเยอะหรา พอมี ไม่มาก แต่ก็มากนะ โอเค 26นี้ผมมาใหม่ เออ ๆ งั้นผมเหมาหลามหมดเลย ใจดีเจงๆๆ ผมซื้อมาไหว้พระที่บ้าน จนวันนี้นึกได้ว่า วันที่ 26 ตามนัดเป๊ะ เลย ...... พรุ่งนี้จะไปตามล่า คตกัลปังหา ลุกสกด คตสวาท ของ สาย หลวงพ่อร้าย แห่งวัด เขายี่สาร มาให้เพื่อนๆ แล้วกัน ถ้าได้ เยอะนะ ......... ก็ตามนั้น แล้วกัน ..พรุ่งนี้ ผมเคยอ่านดูกรรมวิธีของ หลวงพ่อร้ายทำลูกอม ตอ้งมีด้ายพรหมจารี มันเป๊ะ มากๆ เลย .......เพียงแค่ว่า มันลุกอมพันด้าย ชุบรัก แต่นี่มันคต กัลปังหา หรือ คือของดี ที่ตกค้างในวัดตอนสงครามโลก แต่ที่แน่ๆ ภาพมันลอยวนในจิตผมมากๆ เพราะพลังงานของมัน ทำให้ผม ต้องซื้อหลาม มาวางไว้ เฉย ๆ หลายบอกได้ .............. พรุ่งนี้ กับสุดยอดเครื่องรางแห่งใต้ทะเล เก่าโคตรๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ .............ลูกสะกด คตสวาท ........แห่งเขายี่สาร ..................................

18. ก๋ง สุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

[SIZE="6"[COLOR="Blue"]]I'm ฟาย.[/COLOR]..........sritrangไม่มีที่อยุ่ เลยครับ ส่งมาให้ด้วยครับไม่เจอ ท่านลงหัวข้อที่อยุ่ แต่ไม่ได้พิมพ์มาเลยครับ กรุณาส่ง ด่วนเลยครับจะจัดส่งแล้ว [/SIZE]

19. ก๋ง สุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

นว เทวาด้วยครับ ไม่มีที่อยู่รบกวนส่งด้วยครับ....................

20. ก๋ง สุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

แหวนยันต์ข้อมือ ต้องรอสักสามสี่วันนะครับต้อง บรวงสรวง อัญเชิญ พระฤาษีเมตตา มาอธิฐานให้ อดใจนิดนึงแต่ได้ของ พลัง เต็มๆ