DVD ตามรอยพระพุทธเจ้า [Panorama Documentary]

ในห้อง 'พระไตรปิฎก' ตั้งกระทู้โดย naruphol, 18 พฤศจิกายน 2007.

1. naruphol

naruphol เป็นที่รู้จักกันดี

DVD ตามรอยพระพุทธเจ้า [Panorama Documentary]

[size=40pt]ตามรอยพระพุทธเจ้า
    [Panorama Documentary]
    [/size]

Download

[size=20pt]ตามรอยพระพุทธเจ้า[/size]
    กล่าวกันว่า หนังสือ The Light of Asia หรือ ประทีปแห่งทวีปอาเซีย ซึ่งประพันธ์โดย เซอร์เอดวิน อาร์โนลด์ ชาวอังกฤษ ในปี พ.ศ. 2426 นั้น เป็นจุดเริ่มต้นที่ทำให้ชาวตะวันตกได้รู้จักประวัติของพระพุทธเจ้าและการค้นพบสัจธรรมอันยิ่งใหญ่ของพระองค์ จุดประกายให้ชาวตะวันตกเริ่มหันมาศรัทธาในพุทธศาสนาอย่างกว้างขวาง ถึงกับมีผู้กล่าวว่า "อันว่าสิ่งสารพัดทั้งปวง ซึ่งนักปราชญ์ชาวยุโรปพิจารณาอยู่ปัจจุบันนี้ ศาสดาจารย์แห่งพุทธบริษัทก็ได้สั่งสอนมาก่อนแล้วตั้ง 23 ศตวรรษ"

สิ่งที่พระพุทธเจ้าทรงค้นพบ (ตรัสรู้) นั้น
    เป็นความล้ำลึก อัจฉริยะ เกินกว่าที่มนุษย์ในสังคมโลกเมื่อ 2500 ปีก่อนจะคิดได้ 2500 ปีก่อน อินเดียอยู่ในยุคพระเวทย์ที่บูชาเทพเจ้าแห่งธรรมชาติเหนือสิ่งอื่นใด ส่วนโลกฝั่งตะวันตกในยุคสมัยเดียวกันกับพุทธกาล คือยุคกรีกโบราณ ชาวตะวันตก นับถือบูชาเทพเจ้ามากมาย ทุกย่างก้าวของชีวิตล้วนอยู่ในอำนาจของเทพเจ้าทั้งสิ้น ทุกอณูความคิดของมนุษย์ในยุคสมัยนั้นวนเวียนอยู่แต่เรื่องของพระเจ้า ทุกสิ่งเกิดจากพระเจ้าบันดาลทั้งสิ้น ยากยิ่งที่ใครจะมองเห็นอะไรอื่นที่แตกต่าง แต่พระพุทธเจ้าทรงมองเห็น....

เป็นการค้นพบที่ปฏิวัติความคิด ความเชื่อในสังคมยุคนั้นโดยสิ้นเชิง
    เพราะพระพุทธเจ้า ไม่เชื่อว่าเทพเจ้าเป็นผู้บันดาลความสุข ความทุกข์ให้แก่มวลมนุษย์
    ไม่เชื่อในการทำพิธีกรรมบูชายัญ เพื่อให้เทพเจ้าพึงพอใจ
    พระพุทธเจ้าทรงรู้แจ้งในสิ่งใด ? พระพุทธเจ้าได้ค้นพบ "กฎของธรรมชาติ" มาตั้งแต่เมื่อ 2500 ปี ก่อนที่นักปราชญ์ตะวันตกจะคิดค้นทฤษฎีต่างๆของธรรมชาติและจักรวาลในอีกพันปีต่อมา

และ สิ่งที่ยากยิ่งแสนเข็ญที่ตามมาหลังจากที่ได้ทรงรู้แจ้งถึงกฎแห่งธรรมชาติ และกฎแห่งกรรม ก็คือ ทำอย่างไรให้ผู้คนเปลี่ยนความคิด ความเชื่อที่ฝังรากลึกมานาน มาดำเนินชีวิตในเส้นทางใหม่ แต่พระพุทธเจ้าทรงทำได้สำเร็จ ทรงโน้มนำพระพุทธศาสนาให้สถิตอยู่ในอินเดียอย่างกว้างขวางยาวนานกว่า 1500 ปี

กล่าวกันว่า...อินเดียเป็นประเทศเดียวในโลกที่สามารถดำรงอารยธรรมดั้งเดิมมานานหลายพันปีได้ ท่ามกลางความเปลี่ยนแปลงที่เข้ามาสู่อินเดียระลอกแล้วระลอกเล่า
    แต่เหตุใดศาสนาพุทธจึงได้ถือกำเนิดขึ้นในดินแดนแห่งนี้ ท่ามกลางความเชื่อที่แตกต่างและแนวคิดที่สวนกระแสค่านิยมอันแข็งแกร่งของสังคมฮินดูดั้งเดิมอย่างสิ้นเชิง และเหตุใด ในที่สุดพุทธศาสนาจึงเสื่อมสลายไปจากอินเดีย หลังจากที่ดำรงอยู่มานานถึง 1500 ปี

เหล่านี้คือแรงบันดาลใจให้เรา ในฐานะชาวพุทธธรรมดาคนหนึ่ง เกิดความอยากรู้อยากเห็น อยากตามรอยพระพุทธองค์ย้อนกลับไปยังดินแดนต้นกำเนิดของพุทธศาสนา ประจักษ์ถึงสภาพสังคมในอินเดียก่อนพุทธกาล - พลังอำนาจของเทพเจ้า - อำนาจของพราหมณ์ - เสาะหาร่องรอยความยิ่งใหญ่ของการเผยแผ่พุทธศาสนาที่ยังปรากฏอยู่ ตั้งแต่สมัยพุทธกาล - การสืบสานพุทธศาสนาในยุคต่อมา - พุทธที่เปลี่ยนไป - ความเสื่อมที่เกิดขึ้น - การอุบัติขึ้นมาใหม่ของพุทธศาสนาในอินเดียในปัจจุบัน ทั้งนี้โดยสะท้อนจากสิ่งที่ยังปรากฏอยู่ในสังคมอินเดียปัจจุบัน หลักฐานทางศิลปวัฒนธรรม โบราณคดี ลัทธิศาสนาในอินเดีย และ ความเคลื่อนไหวของพุทธศาสนาในอินเดียวันนี้

ด้วยความหวังอย่างยิ่งว่า การที่ได้เดินทางไปเห็น และประจักษ์ชัดในความวิเศษของแก่นแท้แห่งพุทธศาสนา การได้รับรู้ ได้เข้าใจถึงสภาวะแวดล้อมที่ทำให้พุทธศาสนาถือกำเนิด ดำรงอยู่ และเสื่อมสลายจากอินเดีย จะทำให้ชาวพุทธทุกคนได้ตระหนักถึงคุณค่าของสิ่งวิเศษที่เราถืออยู่ในมือ ว่าได้มาโดยยากเพียงไร และทำอย่างไรที่จะรักษาไว้ไม่ให้หลุดลอยไป หรือเปลี่ยนไปเป็นอื่น

และนี่คือที่มาของ สารคดีชุดยิ่งใหญ่ "ตามรอยพระพุทธเจ้า" ความยาว 10 ชั่วโมงเต็ม กับการเดินทางค้นหาเรื่องราวทางประวัติศาสตร์ มานุษยวิทยา ในดินแดนอันเป็นถิ่นกำเนิดของพุทธศาสนา การเดินทางถ่ายทำตลอด 2 ปีทั่วประเทศอินเดีย เพื่อเก็บภาพเรื่องราวที่สะท้อนอดีตอันยิ่งใหญ่ของพุทธศาสนาที่ยังคงซึมแทรกอยู่ในชีวิตและจิตวิญญาณของอินเดียในวันนี้ แม้เวลาจะล่วงมากว่า 2500 ปีแล้วก็ตาม

1.สู่ต้นกำเนิดแม่น้ำคงคา
    2.ค้นพบกรุงกบิลพัสดุ์
    3.การค้นพบความจริงอันยิ่งใหญ่ที่พุทธคยา
    4.พาราณสี จากนคร 4000 ปี สู่ยุคพุทธกาล
    5.เปิดประตูเมืองราชคฤห์
    6.การเดินทางครั้งสุดท้ายของพระพุทธเจ้า
    7.วันที่โลกได้รู้จักพระพุทธเจ้า
    8.ปรัชญาที่เปลี่ยนไป
    9.วันที่พุทธหายไปจากอินเดีย
    10.เมืองพุทธแห่งหิมาลัย
    11.การกลับมาของสาวกพระพุทธเจ้า
    12.ไขปริศนาการค้นพบอันยิ่งใหญ่

[size=22pt] CREDIT ***’ ◦•๏ღ♪มหาเทพΩthaiman♪ღ๏•◦ ’***

ตอนนี้ผมมีโครงการนำสื่อธรรมะต่างๆไปเผยแพร่ตามโรงเรียน วัด สถานปฎิบัติธรรม บริจาคแก่คนทั่วไป ที่เห็นว่าควรมแก่การมีไว้ครอบครองและเกิดซึ่งประโยชน์ต่อคนในสังคม ลูก หลาน เลน สืบต่อไป
    ตอนนี้ผมได้ติดต่อไป 3 โรงเรียนแล้วครับ
    ได้ไปคุยกับอาจารย์โรงเรียนนิคมวิทยา จ.ระยอง ฝ่ายสังคมศึกษา เพื่อติดต่อบริจาคสื่อธรรมะนี้ และทางโรงเรียนยินดีที่จะขอรับบริจากเพื่อเป็นสื่อแล้ว เนื่องจากทางโรงเรียนมีสื่อไม่เพียงพอ ซึ่งสื่อที่เป็น วีซีดีนี้ เป็นแนวทางในการเรียนการสอนสมัยใหม่ ที่น่าสนใจยิ่ง
    และโรงเรียนอึกหนึ่งโรงเรียนที่ผมติดต่อไปคือโรงเรียน นิคมสร้างตนเองจังหวัดระยอง 8
    โรงเรียนนี้ถือว่าขาดแคลนเรื่องสื่อมากถึงจะมีเครื่องเล่น DVD คอมพิวเตอร์ อินเตอร์เน็ต ห้องโสต แล้วก็ตาม แต่ยังขาดสื่อ ผมเองจึงอยากเป็นตัวกลางในการจัดหาและเผยแพร่ และผมได้ติดต่อขอมอบสื่อแล้ว ซึ่งทางโรงเรียนยินดีมากที่จะขอรับสื่อนี้
    และอีกโรงเรียน คือ โรงเรียนบ้านหนองแฟบ อยู่ในชนบท ติดต่อกับผอ. พจน์ นิลวงศ์ แล้วครับ เหลือแต่นำสื่อไปบริจาค ประมาณปลายเดือนธันวาครับ
    เนื่องจากโรงเรียนตามต่างจังหวัดขาดแคลนเรื่องสื่อมากความรู้เรื่องพวกคอมก็น้อยไม่รู้ว่าจะหาสื่อได้จากที่ไหน และในอนาคต กระผมหวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะทำโครงการเผยแพร่สื่อประเภทนี้ไปอีกหลายๆโรงเรียน วัด สถานปฎิบัติธรรม เท่าที่กระผมจะกระทำได้
    รายการสื่อการเรียนการสอนที่กระผมมีอยู่ตอนนี้
    1.VCD การ์ตูนพุทธประวัติ ภาษาไทย จำนวน 1 แผ่น
    2.VCD การ์ตูนพุทธประวัติ ภาษา ENGLISH+ THAI จำนวน 1 แผ่น
    3.DVD ธรรมะเดลิเวอร์รี่ ของพระมหาสมปองชุด 1-8 จำนวน 1 แผ่น
    4.VCD สารคดี สังเวชนียสถาน 4 ตำบล จำนวน 1 แผ่น
    5.วีดีทัศน์ พุทธประวัติย่อ จำนวน 1 แผ่น
    6.VCD พระธรรมเศนา หลวงปู่หล้า เขมปัตโต จำนวน 1 แผ่น
    7.DVD MP3 ธรรมะ + E-book หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุงฟรี จำนวน 2 แผ่น
    8.VCD ตามพระใหม่ไปเรียนธรรม ของพระธรรมปิฏก ปอ.ปยุตโต จำนวน 2 แผ่น
    9.DVD พระธรรมเทศนา พระพรหมคุณาภรณ์ ปอ.ปยุตโต จำนวน 1 แผ่น
    10.VCD สติปัฎฐาน 4 หลวงพ่อจรัญ จำนวน 1 แผ่น
    11.VCD การเจริญวิปัสสนา หลวงพ่อจรัญ จำนวน 1 แผ่น
    12.DVD ตามรอยพระพุทธเจ้า [Panorama Documentary]
    ถ้าผู้มีจิตศรัทธาต้องการมีส่วนร่วมในการเผยแพร่สื่อธรรมคำสอนขององค์พระสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    จะบริจาคเป็น แผ่น VCD หรือ DVD ตามกำลังศรัทธาก็ได้ครับยินดีรับครับ
    หรือจะบริจาคโดยการโอนเงินเข้าบัญชีก็ได้ครับ
    เนื่องจากเครื่อง WRITER ผมมี 2 เครื่อง ถ้าใครสนใจอยากจะนำสื่อนี้ไปเผยแพร่
    กระผมยินดีเขียนแผ่นให้ฟรีครับ แต่คงต้องส่งแผ่น
    CD เปล่ามาให้ผมหรือไม่ก็โอนเงินเข้าบัญชีเพื่อเป็นค่าแผ่นซีดีเปล่าครับก็ได้ครับ
    ที่อยู่กระผม นายนฤพล บุญสุข 234/18
    แฟลต 54 แขวงดินแดง เขตดินแดง กทม 10400 เบอร์ติดต่อ 081-3036671[/size]

2. wan60

wan60 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับ แล้วจะส่งไปครับ
    ขออนุญาตทำสำเนาไว้แจกจ่ายตามโอกาสด้วยครับ

3. lagus

lagus เป็นที่รู้จักกันดี

^_^ เปิดให้โหลดทั้งวันมัยครับเนีย อยากดูมาก ทนดูใน youtueb มะไหวแระครับ

4. zenza099

zenza099 สมาชิกใหม่

ผมเป็นนักเรียนอยากได้ ตามรอยพระพุทธเจ้า ต้องใช้ DVD กี่แผ่น แล้วต้องทำไงบ้าง
    ตอบกลับทาง E-mail : zen_35620@hotmail.com
    นะครับ

5. หนึ่ง898989

หนึ่ง898989 เป็นที่รู้จักกันดี

วันแม่แห่งชาติ
    มีการสาธยายพระไตรปิฎก
    กรมการศาสนา
    ถวายเป็นพุทธบูชา

และเพื่อเฉลิมพระเกียรติ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สมเด็จพระนางเจ้าบรมราชินีนาถ

ตลอด ๒๔ ชัวโมง
    ณ วัดใหม่ยายแป้น สี่แยกบางขุนนนท์ ถนนจรัญสนิทวงศ์ เขต บางกอกน้อย กรุงเทพมหานคร

วันศุกร์ที่ ๘ สิงหาคม ถึง วันอังคาร ๑๒ สิงหาคม ๒๕๕๑

เริ่มงานวันศุกร์ที่ ๘ สิงหาคม ๒๕๕๑

เวลา 0๘.00 น พร้อมกันที่พระอุโบสถ

เวลา 0๘.๓0 น อันเชิญพระไตรปิฎกทักษิณาวัตรรอบพระอุโบสถ

เวลา 0๙.0๙ น เริ่มพิธีที่พระวิหารพระไตรปิฎก

ประธาน จุดเทียนธูปบูชาพระรัตนตรัย

เจ้าหน้าที่อาราธนาสีล ประธานสงฆ์ให้สีล ประกาศศักราช

ประธานจุดเทียนบูชาพระไตรปิฎก

เจ้าหน้าที่อาราธนาธรรม

พระสงฆ์สวดพระธรรมจักร

สาธยายพระไตรปิฎกเริ่มเล่มที่ ๓๕ เป็นต้นไปพร้อมกันตลอด ๕ วัน ๔ คืนไม่มีการหยุดสาธยาย

ชมพระไตรปิฎกโบราณที่หาชมได้ยาก

(งานนี้ไมมีการรับเงินบริจาคครับ)

รับเป็นน้ำปานะภัตรตาหารเช้าภัตรตาหารเพล ครับ ท่านใดมีความประสงค์เป็นเจ้าภัตรหาร

ให้ติดต่อพระมหาณรงค์ศักดิ์ ฐิติญาโณ

02-435-7555

มือถือ 089-963-4505

โทรสาร 02-434-1238

มีรถเมล์ผ่าน
    79 57 56 68 157 175 40 542 80 509 28 171
    ที่มาจากปินเกล้าลงที่สี่แยกบางขุนนนท์เชิงสะพานลอย
    ที่มาจากสามแยกไฟฉายลงที่เลยห้างแมคโคเดินขึ้นมา
    หรือติดต่อที่ผมก้ได้ครับ 0851245895 ครับ สุริยะ

สีล คำนี้มาจากพระไตรปิฎกครับ

ห้ามใส่เสิ้อผ้า สี่ดำมางานครับ
    ท่านใดมางานควรนำดอกบัวสีขาวมาบูชาพระพุทธองค์ด้วยครับ
    <!-- / message --><!-- attachments -->
    <!-- / message --><!-- attachments -->

6. deicide

deicide สมาชิกใหม่

18 มิถุนายน 2008
    download ได้แต่ดูไม่ได้

ตามรอยพระพุทธเจ้า โหลดได้ แต่ดูไม่ได้นะ มันfile อะไรเหรอ