K ** ^___^ 1010 ศึกษาก่อนสะสม พระดีมีอนาคต

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ก๋ง สุญญตา, 27 มกราคม 2013.

1. ดวงกลม สมาชิกใหม่

22 กุมภาพันธ์ 2013
    คะรบกวนดูพระให้หน่อยว่าใช้พระวัดบางเดือไหมคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. hmg เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    ผมขอสอบถามก๋งหน่อยสิครับ พระ 214 ปี มีเกศาผสมอยู่ด้วยหรือเปล่าครับ ผมลองส่องดูเห็นเป็นเส้นผมนะครับ

บุญรักษาครับ

3. naru sut เป็นที่รู้จักกันดี

ขออภัยด้วยนะคะที่เขียนที่อยู่ผิดพลาด ถ้ายังไงครั้งหน้าจะปรับปรุงให้ถูกต้องค่ะ (ดีนะที่ได้รับไม่ตีกลับมา)
    ยังไงขออภัยอีกครั้งค่ะ

4. ก๋ง สุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

กลับมาแล้วจร้า ........... ไป ดูที่ทางมา อีก ที่นึง แถวๆ ปากช่องจร้า ติดตามผลงานดีๆ นะ จ่ะ มีทีเด็ด และของมาฝาก ตามเคยจร้า สักครู่เดียว............

5. ก๋ง สุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

ป็นปิดตายันต์ ยุ่งแต่ ไม่ทราบสำนักจริงๆ จ่ะ แต่ พิมพ์ทรงแบบนี้ ปิดตาแร่บางไผ่ใช้จร้า ไม่ทราบ จริงๆ ครับ ...............

6. ก๋ง สุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบจริงๆครับ ว่ามีเกศา ใคร ครับ อาจจะเป็น ของ เจ้าอาวาสองค์ปัจจุบัน อาจจะเป็นหลวงปู่นาค หรือ ของ เณร ที่กดบล๊อก ก็ได้ จ่ะแต่ ถือว่า เป็นนิมิตหมาย ที่ดี ที่ มี องค์เดียว ที่มีจร้า ท่าน อาจแสดง อภินิหารก็เป็นได้ คิดบวกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไว้ก่อนจร้า.....................

7. hmg เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    ขอบคุณคร้าบ

8. ครุฑยุดนาค เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    เข้ามาแจ้งครับ..อาก๋ง

วันนี้ได้รับพระอุปคุต พร้อมรูปถ่ายคุณแม่บุญเรือนและรูปทางขาวก้าวหน้า รวมทั้งอั่งเปาเรียบร้อยแล้วครับ

เดี๋ยวจะหาเวลาว่างไปอัดรูป 108 รูป และจะส่งไปให้อาก๋งป้ายปูนเสกนะครับ..รวมทั้งรูปคุณแม่ที่ส่งมาให้ด้วยครับ ( ไม่ได้ป้ายปูนเสกมาครับ )

พอดีช่วงนี้งานจะหมดสัญญาครับ เลยยุ่งมากๆ ขอบคุณครับ

9. ก๋ง สุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

พี่งบ่นกับน้องเลขา เลยว่า ครุฑ เป็นไรเปล่าน้า หายหน้าหายตา จากห้องนี้ไป นึกว่า บิน ไปรับ นางกากีอยู่ อิๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ครับ งาน มากเงินก็มากครับ งานดีเงินเดิน งานเกิน เงินวิ่ง งานนิ่ง เงินหยุด .......555 รวยๆๆๆครับ

10. ก๋ง สุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเวลา ถ่ายรูป แปปนึง แล้ว จะมา โชว์ วัตถุมงคล อันล้ำค่า น่าสะสม แสวงหาเป็นเจ้าของ มากำนัล ห้อง แฟนพันธ์แท้ อย่างแน่นอนครับ ..... ครับ ได้ทั้งพระได้ทั้งบุญ ทั้ง กุศลจิต และ คำสอนธรรมะ ดี ๆ มาฝาก และ วิธีปฏิบัติ สอดแทรก ห้องเดียว เอาอยู่ ..............

11. ก๋ง สุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ากล่าว ถึงพระสิวลี แล้ว ทุกคนรู้เลยว่า พระแห่งโชคลาภ แต่ ใครเล่าจะปลุกเสกได้ ถึงดวงใจ พระสิวลี ก็มีแต่ พระที่มีญาณ มากกว่า เช่นพระอรหันต์ เป็นต้น ในกะบวนการ พระอรหันต์ ไม่หนี หลวงพ่อเกษม เขมโก ที่สามารถอันเชิญดวงแก้ว พระสิวลี ได้เป็นผลดี มีคนใช้แล้ว เห็นผลโชคลาภ คณานับ เป็นที่ประจักษ์ แก่ สายตา คนที่บูชามามากแล้ว ในภาพ เป็นพระสิวลี ปี 17 เป็นยุคแรก หลังเหีรยญรุ่นหนึ่งแค่ปีเดียว เป็นเหีรยญ มีอนาคตแน่นอน ทั้งความสวย คมชัด ดูง่ายและ ขลังมากๆ ปี พศ เก่ายุคต้นๆ ของหลวงพ่อ ครับ เปิดย้อนดูประวัติเก่าๆ ผมดูได้ว่า ขาย ถึง 2500 มีคนซื้อไม่หยุด ครับ แต่ บังเอิญ ไปพบคนที่สะสมเยอะ ไว้ ขอแบ่งมา ทำบุญสร้างศูนย์กรรมฐานครับ ช่วงพระแบ่งเค็ก วันนี ลดให้ 1500 ครับแต่ ว่า มีน้อย และคนปัจจัยน้อยในช่วงปลายๆ เดือนแบบนี้ ลด อีกที 999 เท่านั้น ย้ำ 999 เท่านั้น มีไม่มากครับ แต่ คนละกี่เหรียญก็ได้ สง่างามสวยคม กริ๊บ และ มีค่า ปีลึก และหลวงพ่อเกษมปลุกเสก แบบนี้ไม่จับจองไว้ จะเสียใจครับ พื้นเหรียญ มีขนแมว ตามแนวนอน ง่ายต่อการพิจรณา ครับ .......... อย่าช้า แม้คิด หมดแน่นอนครับ เปิดให้ใช้ช่วงปลายเดือนแบบนี้ครับ สำหรับ ผู้มีใจ ศร้ทธราต่อหลวงพ่อ เกษม ไม่เสื่อมคลาย แถมยังได้ พลังงานโชคลาภ แห่งพระสิวลี ราคา แบบนี้ ไม่มีง่ายๆ ครับ ห้ามพลาด ด้วยกาลทั้งปวง ให้ เวลาจองได้ สองวันครับ หลุดจองแล้ว ให้ท่านอื่นต่อไปครับ เชิญ ...... ร่ามมุทิตาจิตครับ .............

สวย คม ขลังดี ถูก เห็นแล้ว ชอบ ทุกคนครับเหรียญนี้ .............. แท้ตาเปล่าครับ ..............

12. ก๋ง สุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

กรรมฐาน วันที่ 22 ถึง 24 มีนาคมนี้ ลงทะเบียน เรียนกันได้แล้วนะครับเรียนเชิญ เพื่อน ๆ ที่สนใจทุกๆคนครับ ฟรี อาหารและการสอน ค่าที่พัก จ่ายกับทางวนอุทยานฯ ครับ เรามุ่งมั่น ที่จะพัฒนาจิต คนอย่างไม่หยุดยั้ง และ เป็นแหล่งเรียนรู้ ที่ยั่งยืนครับ ............

13. ก๋ง สุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ ส่งพระที่ตกค้างให้แล้วนะครับ........... ทุกๆคนครับ มี บางคนที่ พระชัยพุทธโธคลัง อาจไม่ได้ คนเีดียว รอนึดนึง หาที่ตกค้างที่บ้านก่อน ถ้ามีไม่มี จะแจ้งให้เทราบ ครับ ..................

14. eow1 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจอง 2 เหรียญครับ

15. ก๋ง สุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

งดงามคาสสิค และแปลกตาด้วย พิมพ์ทรงโบราณๆ แบบนี้ มองปัปก็รู้ว่า ............. มาแน่นอนครับ ใช้ดี เรื่องโชคลาภครับ

ขอบพระคุณครับที่อุดหนุนเหรียญสวยๆ คม ๆ แบบนี้ ปีลึกๆ ในราคาขนมเด็กๆ แท้ทันถึงดูง่าย และ มีอนาคตแน่นอน เหรียญนี้ ต้องแตะ พันกลางๆ ไม่เกินสิ้นปีนี้ครับ ตามที่ เก็งไว้ เพราะ รังใหญ๋ หมดแล้ว ครับ มีคนตัดไปแล้ว ดังนั้น รีบซื่อ กอ่น ไม่มีของแล้วราคาปรับเปลีี่น ตามดัชนี นะครับ บอกตรงๆ ว่าเหรียญนี้ หายาก แล้วนับวันไม่เจอ ครับ....................

16. ก๋ง สุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

ตรงนี้ก็สวยไม่ไกลมา นักปากช่อง ติดน้ำสอนกรรมฐาน กสินน้ำได้สบายๆ ครับ เพื่อนๆ หากต้องการ ร่วมซื้อที่ดินในการ ทำศูนย์ กรรมฐาน ขอเชิญ เช่าวัตถุมงคล แท้ๆ ที่ทางเรา คัดมาจัดสรรให้ รายได้ สร้างศุนย์ ปฏิบัติธรรมจริงๆ ตอนนี้ ขาดปัจจัยอยู่มากครับ เป็นมหาบุญ อันสูงสุด ที่ยิ่งใหญ่ กว่าบุญใด ๆในสากลโลกครับ ..........

17. ก๋ง สุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

เปิดดูไฟล์ 2531526

เปิดดูไฟล์ 2531527

เปิดดูไฟล์ 2531528

เปิดดูไฟล์ 2531529

พระพุทธโธคลัง พิมพ์วัดสารนารถ พร้อมเจิมปูนเสก ปูนเสกคุณแม่ อธิฐาน นานแล้ว แต่มาเจิมใหม่ ............ ใช้ดีเรื่องเงินๆ ทองๆ ใต้ก้นมี นิลกาล ทุกองค์ นิลกาล ก็ ทันคุณแม่อธิฐานจิต มีโค๊ตทุกองค์หายาก สร้างน้อย พิธีใหญ่ วัดอาวุธ เปิด 999 มีแค่เจ็ดองค์ ทีตกค้างครับ .......... ให้เพื่อนๆ ไปใช้แล้วกัน ครับ ..............

18. ก๋ง สุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

ภายหลังจากที่ได้สงวนท่าที โดยเจรจาพาทีเกริ่นกล่าวเรื่องราวแห่งการสถาปนา พระพุทโธคลัง รุ่นแรกสุดแห่งประวัติศาสตร์ วัดสารนาถธรรมาราม อ.แกลง จ.ระยอง ในบางมุมบางแง่แต่พอสังเขป เหมือนยิงไม่หมดแม็คหรือทะลวงไส้ไม่สุดคมดาบอย่างน่าโมโห ก็ใช่ว่าจะตั้งใจให้การค้างคาใจตลอดไปแต่อย่างใดดอก

เพราะตั้งใจจะรอให้ขั้นตอนอันสำคัญที่สุด อันได้แก่พิธีพุทธชัยมังคลามหาธรรมธาตุอภิเษก พระพุทโธคลัง รุ่นแรกได้ผ่านพ้นสำเร็จไปในทุกขั้นตอนดังใจหมายก่อน จึงค่อย"จัดเต็ม"ชุดใหญ่ต่อภายหลัง ก็คงจะไม่สายเกินไปเป็นแน่
    ที่เป็นเช่นนั้น ก็เพื่อป้องกันเหตุที่มิได้คาดหมายจะมาตัดรอน ด้วยสรรพสิ่งวิเศษอันแรกสุดที่จะพึงบังเกิดขึ้นในโลกนั้น ย่อมจะต้องมีแรงเสียดทานไม่ทางใดก็ทางหนึ่งอย่างแน่นอน ซึ่งการณ์ก็ได้เป็นจริงดังคาดหมาย โดยแม้จะไม่ได้เกิดจากมนุษย์โดยตรง แต่ก็ได้มีเหตุนอกเหนือความควบคุมที่ไม่นึกไม่ฝันมาห้ามไว้อย่างเหนือความคาดความหมายเป็นที่สุดจนแทบจะเลิกล้มล่มจมลงไปเสียให้ได้

แต่ด้วยบุญบารมีของคุณพระและคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติมเป็นที่ตั้ง ทุกสิ่งแม้จะยากยิ่งสักเพียงไหน ก็ได้ฝ่าฟันสรรพอุปสรรคันตรายจนผ่านพ้นสำเร็จไปจนได้ ชนิดที่ผู้ดำเนินการแทบจะลงไปแดดิ้นสิ้นชื่อจนแทบจะไม่เป็นสมประฤดีเลยทีเดียว..!!??!!

ก็ในบัดเดี๋ยวนี้ การพิธีพุทธชัยมังคลามหาธรรมธาตุอภิเษก พระพุทโธคลัง ทั้งปวงได้ลุล่วงสำเร็จไปดังมุ่งมาดปรารถนาอย่างสมบูรณ์แบบยิ่งแล้ว ก็นับเป็นการสมควรแก่เวลาที่จะได้เปิดเผยถึงที่มาที่ไปและลำดับขั้นตอนในการดำเนินการอย่างละเอียดที่สุด เพื่อเป็นบันทึกความทรงจำแก่ผู้ที่มีวาสนาได้ที่สุดแห่งมงคลวัตถุประวัติศาสตร์ที่ต้องใช้เวลารอมาเนิ่นนานกว่า 5 ทศวรรษเต็มๆในเร็ววันนี้ จะได้ตราตรึงอยู่ในจิตใจแห่งศรัทธา ด้วยรู้ซึ้งถึงคุณค่าอันไม่มีที่เปรียบ ซึ่งได้มาโดยยากอย่างยิ่งที่สุดสืบต่อไปตราบชั่วจิรกาลทีเดียว.....

19. ก๋ง สุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

ปฐมเหตุแห่งการสร้างพระพุทโธคลัง(องค์จริง หนึ่งเดียว)

วันพฤหัสบดีที่ 4 กันยายน พ.ศ.2501 ตรงกับวันแรม 5 ค่ำ เดือน 9 ปีจอ ขณะที่คุณแม่บุญเรือนกำลังเก็บดอกไม้ ได้นิมิตบทเพลงส่งลงมาจากสวรรค์ มีเนื้อความว่า
    "บุญปลอดยอดยิ่งหญิงสยาม มีใจงามเก็บดอกไม้ได้ส่งเสริม ถิ่นไทยเดิมอุดมสมสมัย ทั้งหญิงชายรักชาติศาสนา แต่ก่อนไรไทยเฟื่องฟ้า กู้ชาติศาสนาพระมหากษัตริย์ฯ"
    ต่อมา วันอังคาร คุณแม่บุญเรือนได้อธิษฐานไปยังสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ พบพระสงฆ์ชั้นพรหมมาสวดมนต์ที่ลานพระมหาเจดีย์จุฬามณี 60 องค์ เทวดาบอกแก่คุณแม่บุญเรือนว่า พระท่านมาสวดในโอกาสที่จะมีการสร้างพระพุทโธคลังขึ้นมาในโลกมนุษย์(เบื้องบนกำหนดและเตรียมการสร้างไว้ล่วงหน้าแล้ว) พิธีสวดมนต์มีตั้งแต่วันศุกร์ของโลกมนุษย์ สวดมนต์จบเมื่อวันพฤหัสบดีที่ 11 ตรงกับวันแรม 12 ค่ำเดือน 9 ปีจอ

20. ก๋ง สุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

พระพุทโธคลัง
    พระพุทโธคลัง เป็นพระพุทธรูปหล่อประทับนั่งปางสมาธิ หน้าตักประมาณ ๗ นิ้ว พุทธลักษณะคล้ายพระพุทธรูปเชียงแสน แบบสิงห์ ๓ ฐานบัวคว่ำบัวหงาย มีเกษรบัวประดับโดยรอบ รองรับด้วยฐานเขียงหกเหลี่ยม ล่างสุดมีอักษรจารึกกำกับไว้ด้วย
    พระพุทโธคลังนี้ เป็นพระพุทธรูปสำคัญยิ่งองค์หนึ่งซึ่งคุณแม่บุณเรือน โตงบุญเติม ได้อธิษฐานสร้างถวายไว้แด่วัดสารนาถธรรมาราม อัญเชิญขึ้นประดิษฐานไว้บนยอดมหาอุโบสถในพระบรมธาตุเจดีย์ ผินพระพักตร์ออกสู่ทะเล
    คุณแม่บุญเรือนได้กล่าวไว้ในครั้งนั้นว่า พระพุทโธคลังนี้อธิษฐานไว้สำหรับเรียกเงินทองเข้าประเทศ
    บัดนี้ เมื่อกาลเวลาได้ล่วงมาถึง ๕๐ ปีแล้ว ความจริงก็ได้เป็นที่ประจักษ์แจ้ง แสดงออกถึงซึ่งความรุ่งเรืองของเมืองระยอง เพียบพร้อมทั้งภาคเกษตรกรรมและอุตสาหกรรม ที่นำรุดหน้าอย่างที่ไม่เคยปรากฏมีมาในกาลก่อนจนกล่าวได้ว่า “ระยองเป็นเมืองทองของไทย”
    ขออ้างหลักฐานในคำอธิษฐานธรรมเรื่องพระพุทโธคลังด้วยเพลงฉ่อย ของคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ที่ท่านได้แต่งขึ้นไว้เมื่อวันที่ ๙ สิงหาคม ๒๕๐๑
    “ดำริจะสร้างพระพุทโธคลัง เพราะเป็นที่ตั้งของศาสนา เพราะว่าเป็นพระพุทธองค์ คนสร้างจะได้ยิ่งยงเป็นใหญ่ จะได้ประดิษฐานเอาไว้บนยอดอุโบสถ ในพระบรมธาตุเจดีย์ จะได้เป็นศรีของชาวไทย เพราะว่าเป็นอนุสรณ์ของการสร้าง แล้วจะได้ไม่อ้างว้างหัวใจ ทำให้ใจมีที่พึ่งเข้าถึงพระ เป็นการชนะภายใน เพราะว่าเป็นพุทธานุสติที่คณะดำริเอาไว้ ต่อไปจะได้อยู่ดีกินดี มีความสุข ก็เพราะยุคนี้เป็นยุคปลอดภัย เพราะว่าตั้งอยู่ที่สูง มีสง่าสูงเยี่ยมเทียมฟ้า สูงกว่าสิ่งใด พระบรมธาตุเจดีย์องค์นี้ก็เด็ด กว้างเจ็ดเมตรนับว่าใหญ่ ในประเทศสยามเพิ่งมีวัดนี้เรียกว่า เจดีย์ลอยฟ้า ถ้าใครได้สร้างแล้วมีวาสนายกใหญ่ ทำน้อยได้มาก มันไม่มีความยากอะไร มีจิตผ่องใสมีใจเมตตา ยกมือโมทนาก็ยังได้ ผลศีลผลทานของท่านคราวนี้ ที่ได้สร้างพระเจดีย์เอาไว้ พระเจดีย์ภายนอกนั้นหลอกตาให้หลงว่าสวย ที่แท้ก็ช่วยในด้านศรัทธา ไม่เหมือนเจดีย์ภายในอยู่ที่ใจกุลบุตรกุลธิดา ถ้าใครสร้างเจดีย์ไว้ภายใน ก็จะทำให้ใจมีสง่า จะไปทางไหนก็ไปดี เพราะว่ามีเจดีย์ภายใน ใครเห็นก็ต้อนรับขับสู้ เขาจะลบหลู่ก็ไม่ได้ เพราะเครื่องหมายมี สร้างพระพุทโธคลังไว้ จะได้กันภัยนานา ต่อไปประเทศไทยจะได้เจริญ พวกเราจะได้เดินก้าวหน้า วันนั้นเขานำกระจกไปที่วัด ฝนก็ยังซัดลงมาให้ คุณระวีเล่าว่าฟ้าร้องเสียงดังครืนใหญ่ ท่านอาจารย์ท่านกรุณาท่านจะหาร่มให้ นี้เป็นเครื่องหมาย ร่มเย็นใช่เล่นสาเมื่อไร ฟ้าสะเทือนเลื่อนลั่น จึงร้อนถึงเทวัญใช่ไหม โปรยปรายดอกไม้ทอง ก็เล่นน้ำนองพาดสาย…ฯลฯ”
    ทั้งหมดที่คุณแม่บุญเรือน ท่านได้ประพันธ์ไว้นี้ล้วนเป็นเรื่องของการสร้างมหาอุโบสถวัดสารนาถธรรมารามทั้งสิ้น เป็นส่วนที่เกี่ยวด้วยการประดิษฐานพระบรมธาตุเจดีย์ และพระพุทโธคลังไว้บนยอดหลังคามหาอุโบสถ
    ตอนที่ว่า “วันนั้นเขานำกระจกไปที่วัด..” หมายถึงกระจกที่พระเดชพระคุณ พระมหารัชชมังคลาจารย์ ไปขอบิณฑบาตมาจากท่านอดีตผู้บัญชาการกรมรถไฟหลวง ที่เหลือจากการสร้างสถานีหัวลำโพง นำไปใช้สร้างพระบรมธาตุเจดีย์บนยอดมหาอุโบสถ
    ส่วนคำว่า “ท่านอาจารย์ท่านกรุณา ท่านจะหาร่มให้…” หมายถึงพระเดชพระคุณ พระมหารัชชมังคลาจารย์ “ผู้ชี้ทางธรรม” นำให้คุณแม่บุญเรือนได้ประสบความสำเร็จ ในการปฏิบัติธรรมอย่างน่าอัศจรรย์ใจ

ที่มา : หนังสืออนุสรณ์ งานพระราชทานเพลิงศพ พระเทพวิสุทธิญาณ (ไฉน ฐิตาภิญฺโญ) วันเสาร์ที่ ๑๗ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๕๕๑