ONElostsoul กลับมาละ..จะถามอะไรก็ถามเลยนะ..

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย OneLostSoul, 7 มีนาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. บีน99

บีน99 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ก็คุณONE บอก ว่าบอกแล้วจะไปฆ่าเค้าตายมั้ยเนี่ย เลยและอยากรู้จ๊ะ

ถ้ามันไม่มีทางไหนจะให้เรารักกันเหมือนเดิมแล้วจะมุ่งสู่ทางธรรมน่ะ แล้วไปบีนมุ่งสู่ทางธรรมจะมีโอกาสทางนี้มากน้อยแค่ไหนจ๊ะ;38

2. นิ่งไว้

นิ่งไว้ สมาชิก

ถ้าอยากทำจริง ๆ หลังไมค์ค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

แล้วจะหลังไมค์ อย่างไรได้บ้างค่ะแม่หมอ
    หรือว่าจะให้ Mail สอบถาม
    เอ.. หรือว่าจะกรุณาให้เบอร์ติดต่อ

โปรดแนะนำด้วย..นะคะ

เพราะเชื่อว่า สิ่งที่แม่หมอแนะนำนั้น เป็นความประสงค์ดี..อย่างแท้ใจ
    (แอบอ่านในกระทู้.. ที่มีคนมาร้องแง่วๆๆ จะจบมั้ยอะไรนั่นอะค่ะ)

เป็นกำลังใจให้นะคะ สำหรับความตั้งใจดีๆ ของแม่หมอ..
    ครั้งที่แล้ว..ที่ดูให้นั้น.. ได้ทำบุญหยอดตู้ให้เด็กด้อยโอกาสไปแล้วนะคะ
    และจะทำอีกเรื่อยๆๆๆ ค่ะ

3. OneLostSoul

OneLostSoul เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2010
    แซวเล่นล่ะน่า ก็เห็นใจร้อน เป็นห่วงอ่ะค่ะ

มุ่งทางธรรมเหรอ... อนุโมทนาค่ะ

โอกาสมีเสมอเมื่อคุณตั้งใจนะ ของแบบนี้ของเฉพาะตน พากเพียรเอาตามสติกำลังที่มีไปนะคะ ^^ แล้วเริ่มปฏิบัติแล้วรึยังล่ะคะ??

4. OneLostSoul

OneLostSoul เป็นที่รู้จักกันดี

หลังไมค์ก็คือ ส่ง pm อ่ะค่ะ
    คลิกที่ชื่อ Onelostsoul แล้วกดส่งข้อความส่วนตัวอ่ะค่ะ แล้วก็ส่งข้อความมาค่ะ

5. บีน99

บีน99 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ขอคุยนิดนึงนะจ๊ะ เมื่อก่อนสวดมนต์บทจักรพรรรดิของหลวงปู่ดู่บ่อยๆ สวดไปนานๆมีความรู้สึกว่าเรามีหน้าที่เกิดมาเพื่อช่วยเหลือคนอื่นๆหรือเปล่า หลังจากเสียใจไม่สวดเลย
    และเพิ่งกลับมาสวดคาถาชินบัญชรประมาณ 2 อาทิตย์ แล้วตอนนี้สวดบทนี้อย่างเดียวเองและบูชาองค์พ่อพระพิฆเนศ ความรู้สึกนั้นๆกลับมานิดๆ thaxx

6. OneLostSoul

นิ..จะบอกก่อนเด้อก่ะ ว่าไม่ได้มีญาณอะไรนะคะ อย่าเข้าใจผิด

สวดชินบัญชรอย่างเดียวเลยเหรอ อืมมม

ไม่รู้นะ เราสวดมนต์ก็เป็นบทมาตรฐานน่ะ บูชาพระรัตนตรัย (อิมินา), กราบพระ (อรหังสัมมา..), นะโม, ขอขมาพระรัตนตรัย (วันทามิ พุทธัง), ไตรสรณคมน์ (พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ), ถวายพรพระ (อิติปิโสฯ), ชัยมงคงคาถา (พาหุง) , ชัยปริตร (มหากาฯ) แล้วก็เข้ากรรมฐาน ออกมาก็แผ่เมตตา, อุทิศส่วนกุศล และก็กรวดน้ำ

ชินบัญชร ไม่ค่อยสวด นาน ๆ ที่ เน้น ๆ ช่วงที่ใจอ่อนแอ (เทคนิคส่วนตัว)

ยอดพระกัณฑ์ฯ จะสวดวันพระค่ะ

นับถือ พระปิยะมหาราช ก็จะสวดบูชาท่านต่างหากค่ะ

ที่เป็นแพทเทินเลยก็จะตามสีน้ำเงินอ่ะค่ะ ^^

ส่วนความรู้สึกอยากช่วยเหลือคนอื่นเนี่ย อนุโมทนาด้วยค่ะ ^^
    อยากให้ออกมาจากส่วนลึกของจิตเมตตาจริง ๆ มากกว่าสวดมนต์บทนั้นนี้แล้วรู้สึกนะคะ

การช่วยเหลือคนอื่น หรือสังคมมีได้หลายวิธี คุณบีนอยากทำอะไรเหรอ??

7. บีน99

เมื่อก่อนสวดมนต์บทจักรพรรรดิของหลวงปู่ดู่ประมาณปีกว่าได้
    ไม่รู้เหมือนกันหรือคิดไปเอง แต่มีความรู้สึกอยากช่วยพวกวิญญาณที่ติดอยู่บนผืนโลกใบนี้ ตามที่องค์หลวงปู่บอก
    บทจักรพรรดินี่จะช่วยเหลือพวกวิญญาณอ่ะ ใครสวดบทนี้อยู่ก็จะรู้อ่ะจ๊ะ บอกรายละเอียดไม่เป็นอ่ะง่ะ แต่พอจะรู้บ้างอ่ะ

ตอนนี้สวดแบบนี้
    อิมินา สักกาเรนะ พุทธัง อภิปูชะยามิ
    อิมินา สักกาเรนะ ธัมมัง อภิปูชะยามิ
    อิมินา สักกาเรนะ สังฆัง อภิปูชะยามิ

อะระหังสัมมา สัมพุทโธ ภะคะวา พุทธัง ภะคะวันตัง อะภิวาเทมิ (กราบ)
    สะวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม ธัมมัง นะมัสสามิ (กราบ)
    สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สังฆัง นะมามิ (กราบ)

นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุท ธัสสะ (3 จบ)
    วันทามิ พุทธัง สัพพะเมโทสัง ขะมะถะเม ภันเต
    วันทามิ ธัมมัง สัพพะเมโทสัง ขะมะถะเม ภันเต
    วันทามิ สังฆัง สัพพะเมโทสัง ขะมะถะเม ภันเต

พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ

ปาณาติปาตา เวระมะณีสิกขาปะทัง สะมาธิยามิ
    อะทินนา ทานา เวระมะณีสิกขาปะทัง สะมาธิยามิ
    กาเมสุมิจฉา จารา เวระมะณีสิกขาปะทัง สะมาธิยามิ
    มุสาวาทา เวระมะณีสิกขาปะทัง สะมาธิยามิ
    สุราเมระยะ มัชชะปะมา ทัฏฐานา เวระมะณีสิกขาปะทัง สะมาธิยามิ

ตามด้วยคำว่า
    อิมานิ ปัญจะ สิกขา ปะทานิ สะมาธิยามิ (3ครั้ง)

ต่อด้วยคาถาชินบัญชรอ่ะจ๊ะ

8. หิมะจัง

หิมะจัง Active Member

ขอบคุณมากค่ะ...

ขอบคุณมากค่ะต้องบิ๊วกำลังใจตัวเองให้ได้

9. ending

ending เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2010
    ขอขมาพ่อแม่แล้วครับ อยากทราบวิธีทำให้เป็นคนที่สมบูรณ์ ต้องทำอย่างไรบ้าง
    เครียดเรื่องหางานทำด้วย ขอบคุณครับ

10. rahul

rahul สมาชิกใหม่

งานตามที่หวัง ต้องถามก่อนว่างานเกี่ยวกับอะไรค่ะ ถ้าเกี่ยวกับ ชีวิตและทรัพย์สินเช่น ประกันวินาศภัย งานก่อสร้างตกแต่ง รื้อถอน กู้ภัย ก็ถือว่าสมหวังค่ะ นอกจากนี้ เห็นจะสมหวังลำบากค่ะ ต้องพยายามมาก ๆ ค่ะหากยังตั้งเป้าหมายไว้ตามที่ต้องการอยู่

พอมีความหวังอยู่ค่ะ แต่อาจะไม่เร็วนัก แต่ถึงอย่างไรดูคุณก็ไม่ได้ทุกข์ร้อนเท่าไรนี่ สามารถมีความสุขกับชีวิตคนเดียวได้ ^^ ไม่ทุกข์ร้อน (เหมือนพี่..อิอิ)
    <!-- google_ad_section_end -->

ขอบคุณค่ะมากค่ะพี่ หนูจะสู้ๆ

11. littlelotus

littlelotus สมาชิกใหม่

8 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอบคุณมากค่ะ สำหรับทิปทั้งหลายค่ะ จะพยายามฝึกปรือค่ะ

4. อยากถามเรื่องชีวิตคู่และครอบครัว จะมีโอกาสได้เจอคนที่เราสามารถฝากผีฝากไข้ได้ไหมค่ะ
    เจอนะ ดีเชียวแหล่ะ

อีกนานไหมค่ะ กว่าจะได้เจอค่ะ แล้วพอจะบอกรูปพรรณ สัณฐานได้ไหมค่ะ

ระดับความตั้งมั่นการให้ทาน.... ทำมาก็เก็บหมด..ไม่ค่อย "สละ" นี่

ไม่ค่อย "สละ" นี้คือว่าอะไรอะค่ะ

ระดับความตั้งมั่นการภาวนา... มีข้อแม้ตลอด มีข้ออ้างตลอด ตั้งใจไว้ร้อยทำซักห้าสิบ

ฮ่าๆๆ รู้เหมือนมาอยู่ในใจเลย บางทีก็มีบ้างค่ะ ยอมรับผิด

ระดับความตั้งมั่นในศีล
    ข้อ๑ ดีแล้วที่พยายามอย่างเต็มที่จะไม่เบียดเบียนผู้อื่น

ข้อนี้ผิดง่ายสุดเลย วันนี้ก็รู้สึกเหมือนว่าตัวเองได้ฆ่ามดไปเลย เวลาที่เดินไปมหาวิทยาลัย บางทีมองไม่เห็นมดที่เดินอยู่เยอะแยะ หลบไม่ทัน เขย่งก็ไม่ทัน คาดว่าน่าจะมีบ้าง แต่ไม่ได้เจตนาจริงๆๆ

ข้อ๒ เคยสงสัยมั้ย? ว่าทำไมชีวิตนี้ถึงได้ไม่เคยได้ครอบครองอะไรเลย?

ค่ะ อันนี้ก็ไม่ได้เอะใจเหมือนกัน แต่ไม่ได้ผิดศีลข้อนี้นะค่ะ หรือว่าผิด โดยไม่รู้ตัว ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

ศีลนำการภาวนา
    การให้ทานก็เป็นต้นแหล่งของการภาวนา

พี่ให้คำตอบแล้ว คิดเอาเองว่าปฏิบัติได้ดีพอหรือยัง??

ขอบคุณมากค่ะ ที่ชี้ทางให้ค่ะ จะพยายามปฎิบัติให้ดีที่สุดค่ะ

12. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009

13. n_jaru_31

n_jaru_31 Active Member

ขอบคุณมากเลยค่าาาาา อิอิ แอบกัวว่าคำถามแนนจะโดนเตือนสติสักปาบป่าว อิอิ แนนอยากทำการไฟฟ้ามากๆเลยอะค่ะ ภาวนามาตั้งแต่ปีที่แล้ว แต่ปีนี้ยังไม่เปิด ตอนนี้ราชการอะไรเปิดสอบ แนนสอบดะเลย:'(
    ส่วนเรื่องความรักนี่สาธุๆ ขอให้เป็นเป็นอย่างที่คุณ One ว่าเลยนะค่ะ มะอยากหาใหม่แย้วววว แต่แนนอารมณ์ร้อนจู้จี้นิดๆ :boo:
    ขออนุโมธนานะค่ะ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะแวะวัดใหญ่ ไหว้หลวงพ่อแล้วทำบุุญตามสัญญาค่าาา

14. victorvee

victorvee เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2010

15. Palita N

Palita N เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2009
    ขอบพระคุณมากค่ะที่ได้ช่วยกรุณาชี้แนะ เพื่อนำมาประกอบการตัดสินใจค่ะ ขอรบกวนอีกสักนิดนะคะว่าระหว่างการย้ายที่ทำงานใหม่กับอยู่ที่เดิมอันไหนน่าจะดีกว่ากันคะ (ควรย้ายหรือไม่น่ะค่ะ) เรื่องของปัญหาอยูที่ไหนมันก็มีจริงไหมคะอยู่ที่ว่าจะน้อยหรือมาก สบายใจหรืออึดอัด ขออภัยนะคะที่รบกวน
    อนุโมทนาบุญค่ะ

16. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009

17. แสนโชค

แสนโชค เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2009

18. victorvee

victorvee เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2010

19. windybliss

windybliss Active Member

17 กรกฎาคม 2010
    อ่านทู้นี้แล้วคลายเครียดดีจริงๆ ค่ะ อ่านสนุกดี
    ขอตัวไปสวดมนต์ นั่งสมาธิก่อนนะคะ ^^

20. OneLostSoul

1+2 เปิดร้านขายขนมดูดีกว่าค่ะ ร้านเพทช้อปคุณไม่ค่อยมีประสบการไม่ใช่เหรอ??

3. สอบได้ค่ะ อยากได้ต้องทำอย่างไร?? 5555 อ่านหนังสือไง

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้