<SPAN>ชมรมขุนแผนระฆังทอง&เจดีย์ทอง หลวงปู่ทิม อิสริโก วัดละหารไร่ (โชว์ภาพและประสบการณ</SPAN

ในห้อง 'ลงประกาศ ซื้อ-ขาย หรือทั่วไป' ตั้งกระทู้โดย knutch, 8 สิงหาคม 2010.

1. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

บุญสำเร็จด้วยการเจริญภาวนา เป็นอีกวิธีที่เป็นการสร้างบุญกุศล

2. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่เสือ ที่ให้คำชี้แนะ

3. grifron

grifron เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกท่าน
    เมื่อวานนี้มีหยอกอีกแล้วครับ ลูกบิดประตูปลดล๊อคเอง

4. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ดู่ด้วยความศรัทธาเหนือเศียร เวลานั่งทำสมาธิกำพระหลวงปู่ พระดิ้นได้ จิ้งจกร้องเซ็งแซ่ ทั้งๆที่ปกติบ้านไม่เคยมีจิ้งจก เขาบอกว่าถ้าได้ยินเสียงจิ้งจกตอนสวดมนต์ของท่าน หรือ ตอนนั่งสมาธิ เนี่ยแสดงว่าหลวงปู่มาค่ะ เพราะฉนั้นบุญเกิดขึ้นจริงจากการนั่งสมาธิ

5. grifron

สวดบทไหนครับพี่ แนะนำผมหน่อย ปกติสวดแต่พาหุงมหากา
    เอ๊ะผม เรียกถูกหรือเปล่า

6. PPond

PPond เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
  7. grifron

สวัสดีครับ มีข่าวคราวรบกวนแจ้งกันบ้างนะครับ

8. grifron

รบกวนถาม พระกิ่งชินบัญชร ญสส แบบก้นทองแดงนี่อุดผงพรายด้วยหรือเปล่าครับ
    อยากทราบครับ อีกอย่างผมเช่าพระชัย มาแล้วมีรอยร้าวด้านหลังตรงเข่าด้านขวาเป็นอะไรหรือเปล่าครับ แนะนำผมที

9. ภัทรอังคาร

ที่เขาเรียกว่าบทพระมหาจักรพรรดิค่ะ

คาถามหาจักรพรรดิ์ (หลวงปู่ดู่ วัดสะแก)

นะโม 3 จบ

นะโมพุทธายะ พระพุทธไตรรัตนญาณ มณีนพรัตน์ สีสะหัสสะ สุธรรมา พุทโธ ธัมโฒ สังโฆ
    ยะธา พุทโมนะ พุทธะบูชา ธัมมะบูชา สังฆะบูชา อัคคีธานัง วะรังคันธัง สิวลี จะมหาเถรัง
    อะหัง วันทามิ ทูระโต อะหัง วันทามิ ธาตุโย อะหัง วันทามิ สัพพะโส พุทธะ ธัมมะ สังฆะ ปูเชมิ

ภาวนาแล้ว ไม่อด ไม่อยาก ไม่ยาก ไม่จน ทำสิ่งใดคล่องตัวตลอด เป็นศิริมงคล สวดตามกำลังวันนะค่ะ

จริงๆแล้วขั้นตอนการสวดพระคาถามหาจักรพรรดิ์ของหลวงปู่ ต้องสวดนำหลายบท แต่นี่คัดเอาเฉพาะพระคาถามหาจักรพรรดิ์มาให้ท่องค่ะ ถ้าจะเอาเต็มฉบับเลย ก็พิมพ์หาในกูเกิ้ลได้เลยค่ะ คำค้นก็ใช้คำว่าคาถาหลวงปู่ดู่ ก็จะขึ้นมาให้ค่ะ ถ้าสวดแบบต้นฉบับจริงๆ ก็ต้องตามขั้นตอนนั้นเลย แต่บางทีอุ้มก็สวดแต่คาถาหลักคือพระคาถามหาจักรพรรดิ์ เพราะบทอื่นก็สวดทุกวันอยู่แล้วค่ะ

10. Surfers

Surfers เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดียามบ่ายครับผม
    อย่าลืมทานอาหารกลางวันกันนะครับพี่ๆทุกท่าน

11. ละม่อม

ละม่อม เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2010
    ขอขอบคุณพี่ tiker-k และพี่ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Specialized<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3811867", true); </SCRIPT> คับ

ที่ตอบคำถามมาและได้มีแลกเปลี่ยนความรู้กันคับ จากที่อ่านคำตอบของพี่ทั้งสองคน ทำให้ผมมีความเข้าใจมากขึ้นคับ บางครั้งอาจจะมีความเข้าใจของแต่ละคนไม่เหมือนกันบ้าง ก็ให้ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนความรู้กันนะคับ

เมื่อได้มีการเสนอความคิดเห็นก็ทำให้ขยายขอบเขตการเรียนรู้ แลกเปลี่ยนความรู้ และได้รู้ในสิ่งใหม่ๆ ที่เราอาจนึกไม่ถึงหรือเป็นการเผื่อแผ่ความรู้ที่เรามีู้ให้แก่ผู้อื่นได้ทราบด้วยคับ

ปล และขอขอบคุณพี่ภัทรอังคารด้วยนะคับ

พอดีมีเรื่องจะถามพี่ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Specialized<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3811867", true); </SCRIPT> คือว่า พลังการให้คะแนน: 90 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG] เอาไว้ทำอะไรคับ

ละม่อม : พลังการให้คะแนน: 90

พี่PPond: พลังการให้คะแนน: 53

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2010
  12. ละม่อม

chanana, PPond, ฌานกร, โสภา, โอเซียนัส
    หวัดดีตอนบ่ายคับ

และบุคคลทั่วไป 10 คน ถ้ายังไม่ได้สมัครสมาชิกก็โพสไม่ได้นะคับ
    สมัครสมาชิกเวบ พลังจิตง่ายนิดเดียวคับ
    พี่ๆ ลองสมัครดูสิคับ ที่เมนูด้านบน

13. supatach

supatach เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2006
    ลองเข้าไปเยี่ยมชมที่เวปไซค์ของวัดถ้ำเมืองนะ แล้วคุณจะได้อะไรๆดีๆอีกเยอะครับ ก่อนสวดอย่างน้อยควรอารธนา ศีล ห้า ก่อนนะครับ
    Watthummuangna วัดถ้ำเมืองนะ

14. นิวัฒต์

นิวัฒต์ Active Member

19 กันยายน 2010
    เห็นด้วยกับส่วนนี้ครับ เพราะบางคนที่แขวนพระที่มีผงพรายกุมาร บางคนก็มีประสบการณ์ด้านต่างๆมากมาย ไม่ว่าจะ เมตตา แคล้วคลาด
    หรือเรื่องแปลกๆเหนือธรรมชาติ แต่ในทางกลับกัน บางคนแขวนแล้วกลับไม่เจอเรื่องอ่ะไรเลยเงียบสนิท

มีน้องคนนึงเคยถามผมว่า "พี่พระขุนแผนที่เช่ามา ทำไมยังเงียบอยู่เลยอ่ะ"
    ผมเลยถามน้องคนนั้นกลับไปว่า แล้วเอ็งอยากเจอเรื่องแบบไหนหล่ะ แคล้วคลาดรึ!!? (แสดงว่าต้องประสบเหตุ แต่ปลอดภัยมาได้)
    น้องคนนั้นจึงฉุกคิดขึ้นมาได้ว่า "ที่เงียบหน่ะแหละดีแล้ว เพราะว่าท่านคุ้มครองอยู่ตลอดเวลา จึงไม่เกิดเหตุใดๆขึ้น :cool:"

แต่ส่วนตัวผมทั้งตอนที่เพิ่งได้ขุนแผนสากหัก และระฆังทองมีสิ่งประหลาดอยู่อย่างหนึ่งที่เหมือนกัน
    คือ ตอนกลางคืนผมได้ยินเสียงผู้หญิงร้องไห้ครั้งล่ะ2-3 นาที แล้วก็หายไป แล้วเสียงก็มีขึ้นมาอีกเป็นระยะ ระยะ
    ทั้งๆที่หลังบ้านก็เป็นสวนโล่งๆไม่มีคน ในบ้าน(ตอนนั้นตี1กว่า)ก็นอนกันหมดแล้วตอนนั้นตัวสั่นไปหมดเลยครับ
    จะทำใจกล้าลุกขึ้นไปดูให้มันรู้ไป แต่... ก็ไม่กล้า เลยนอนสวดมนต์บทของหลวงปู่ทิม แล้วซักพักเสียงก็หายไป...

เป็นสิ่งประหลาด ที่เกิดขึ้น2ครั้ง ทั้งตอนที่ผมเพิ่งได้พระขุนแผนสากหัก และระฆังทองครับ :boo::boo::boo::boo:

15. คนกันเอง

จริงหรือคุณอุ้ม ไม่น่าเวลานั่งสมาธิถึงชอบได้ยินเสียงจิ้งจก นึกว่าเงียบมาก

เลยได้ยินเสียง แหะๆ ขอบคุณครับ ป้า

16. supatach

supatach เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2006
    เป็นความเชื่อของเหล่าลูกศิษย์ของหลวงปู่ดู่ หลวงตาม้า ว่า หากเมื่อใดได้สวดมนต์คาถาจักรพรรดิ แล้ว ได้ยินเสียงจิ้งจก โดยที่หาตัวจิ้งจก ไม่เจอ แสดงว่า หลวงปู่ดู่ ท่านเมตตา มาเยี่ยมและให้กำลังใจครับ
    อาณิสงค์ของคาถาจักรพรรดินั้นมีมากมายเหลือเกิน ลองศึกษาเปิดอ่านจากเวป ของวัดถ้ำเมืองนะ ดูนะครับ
    ขอบคุณครับ

17. คนกันเอง

ขอบคุณครับ ผมได้สวดบทมหาจักรพรรดิ์ พร้อมพระจากหลวงตาม้าที่ท่านแจก

แล้วก็สวดมาตลอด ดีครับ แต่ติดตอนสัพเพ และเมตตา ครับ

18. ละม่อม

ธัมมะวังโส:
    ตอบจดหมาย นะ แต่ขอตอบเป็นส่วนรวมก็แล้วกัน จะได้ไม่ต้องมาพิมพ์บ่อย ๆ

เกี่ยวกับ อักขระ อักษรขอมบาลี ในสมัยก่อน ถือว่าเป็นหัวใจของคาถา โดยรวม เลย นะ

และยังปรากฏอยู่ในส่วนบนของ ยันต์จักรพรรดิ์ ด้วย

นั่นก็คือ อักขระ มะ อะ อุ

ทั้งสามอักขระ นั้นมีข้อความปรากฏ ใน พระสติปัฏฐาน ในวิธีทำสันโดด ด้วยเป็นบทต้น

มีข้อความว่า มะ คือ โชตินี

อะ ได้แก่ พระแสง

อุ ได้แก่พระฉัพพรรณรังสี

สำหรับ อักขระทั้ง 3 องค์นี้ มีความหมายเป็นบทนอบน้อม และ บทนำ ในส่วน พระอาจารย์ ของ พระอาจารย์

ได้อธิบายความหมายของอักขระทั้ง 3 นี้ ดังนี้

มะ ย่อ มาจาก มหาปุริสะ หรือ พระมหาบุรุษ ผู้เปี่ยมด้วยบารมีด้วยการการบำเพ็ญ 30 ทิศ มี ศีล เป็น

พื้นฐาน มะ ในที่นี้ แทนความหมาย คือ ศีล อันเป็นบาทแรกแห่งการภาวนาทั้งปวง

อะ ย่อมาจาก อาโลโก หรือ แสงสว่าง มีความหมายอันเกิดจากจิตที่เป็นสมาธิ เพราะสมาธิ ในขั้นต้นนั้น

ต้องปรากฏแสงสว่าง อันเรียกว่า สี หรือ รัศมี ซึ่งจะเกิดขึ้นได้จากอำนาจ สมาธิ ดังนั้น อะ แทนความ

หมาย คือ สมาธิ อันเป็นบาทที่สอง ของการภาวนา

อุ ย่อมาจาก อุตมปัญญา ก็หมายถึงปณิธาน สูงสุด ในพระพุทธศาสนา นั้นคือ ปัญญา ซึ่งปัญญาในการ

ตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า เป็นลักษณะพิเศษซึ่งไม่ปรากฏในหมู่ พระสาวก ในคือพระสัพพัญญุุตญาณ

ซึ่งเป็นคุณของพระพุทธเจ้า อันปรากฏแก่ หมู่ชน ด้วย ฉัพพันณรังสี เฉพาะพระพุทธองค์เท่านั้น

ดังนั้น อักขระ มะ คือ ศีล อะ คือ สมาธิ อุ คือ ปัญญา

ดังนั้นอักขระ ทั้ง 3 นี้ จักได้ใช้ประจำ ไม่เอามาใช้ในตัวใด ตัวหนึ่ง เพราะมีคุณอนันต์

อธิบายไว้เท่านี้เุถิด จักยาวมากเป็นที่ลำบากในการพิมพ์

เจริญพร

ที่มา : ตัวอักษรย่อ มะ อะ อุ มีความหมายอย่างไร ครับ

19. merque

merque เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งได้มาคับองค์นี้ โชว์ดีก่า เนื้อดำปัดทองเก่าสมัยลป.ทิม ตะกรุดทอง2ดอกคับ สร้างประมาณ10 ก่าๆองค์คับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      57 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      35.1 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      54.8 KB
      เปิดดู:
      39
  20. ภัทรอังคาร

อุ้มเองก็อยากจะรู้เหมือนกัน ว่าการที่แต่ละคนจะเจอประสบการณ์ของพระที่ใช้แต่ละองค์ันั้นขึ้นอยู่กับอะไร เพราะบางทีแขวนหรือบูชาอะไรก็เงีัยบสนิท แต่บางองค์ก็แสดงให้เราเห็นว่าเขาอยู่นะ อย่าเมื่อหลายปีก่อนที่อุ้มเคยประสบอุบัติเหตุรถยนต์ อุ้มมีพระผงหลวงปู่ทวดองค์เีดียววางอยู่หน้ารถ รถอุ้มประสบอุบัติเหตุ พลิกคว่ำ 5 ตะลบ กลิ้งลงข้างทาง อุ้มรู้ตัวตลอดเวลาตอนที่รถพลิก 5 ครั้ง แต่จังหวะนั้นเหมือนมีตัวดักแด้มาห่ออุ้มไว้ อุ้มรู้สึกได้เลยว่าอุ้มอยู่ในเยื่ออะไรสักอย่างขณะที่รถพลิกคว่ำ แล้วตัวแม่แรงที่มันอยู่หลังรถ มาหล่นมาฟาดหัวอุ้ม อุ้มถึงได้สลบไป

ตอนที่คนมาช่วยเขาเห็นรถอุ้ม เขาบอกอุ้มไม่รอด อุ้มได้ยินเสียงคนพูดกันตลอด แล้วมีผู้ใหญ่บ้านเขาบอกวาห้ามแตะต้องของในรถ มีชาวบ้านคนนึงบอกว่าหลวงปู่ทวดกระเด็นออกมาจากรถ กระเด็นไกลมากเขายังเก็บมาคืนอุ้มเลย ตอนอุ้มฟื้นขึ้นมาเขาก็ถามกันใหญ่ อุ้มหลับในหรือป่าวเมาหรือป่าว อิอิอิ ป่าวเยย แค่ตอนนั้นขับรถยังไม่แข็งแล้วออกไปทำงานแต่เช้ามืด อุ้มจะฟังเพลงจะเอาตลับเทปใส่ในเครื่อง แต่มันดันหล่นอุ้มก็เลยก้มไปหยิบไม่ได้มองถนนเงยหน้ามาอีกที รถก็ไหลข้างทางแล้วก็กลิ้งโค่โล่ โคโล่แล้วไม่เหยียบเบรคไม่หักพวงมาลัยปล่อยเลย

ตั้งแต่นั้นมาอุ้มเชื่อว่าหลวงปู่ทวดคุ้มครองอุ้ม พระองค์นั้นแรงมากเสียดายอุ้มไม่ได้เก็บเอาไว้ มีการใจดีเอาไปให้ใครอีกก็ไม่รู้ ตอนนี้นึกแล้วเสียดาย หลังจากนั้ันมาไม่ว่าจะมีพระอะไรก็ไม่เคยได้เจออิทฤทธิ์ไรเลย มามีก็ตอนที่แขวนขุนแผน แล้วก็ตอนตอกคตปรอท แล้วก็พระผงจักรพรรดิ์พิมพ์หลวงปู่ทวดที่ใช้นั่งทำสมาธิ

หลังจากเหตุการณ์คราวนั้นก็เลยกลายเป็นกลัวการขับรถไปแล้ว แล้วก็ได้โรคหัวใจอ่อนๆแถมมา ตอนนี้ใครขับรถให้นั่งก็จะชอบกลัว ชอบช่วยเขาเบรค อิอิอิ