<SPAN>ชมรมขุนแผนระฆังทอง&เจดีย์ทอง หลวงปู่ทิม อิสริโก วัดละหารไร่ (โชว์ภาพและประสบการณ</SPAN

ในห้อง 'ลงประกาศ ซื้อ-ขาย หรือทั่วไป' ตั้งกระทู้โดย knutch, 8 สิงหาคม 2010.

1. daroon เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2009
    อยากเห็นบล็อคเจดีย์ทองไวๆ จังเลยครับผม รอพี่ภูเมื่อไหร่จะมาแจ้งข่าวดีน๊า ช่วงนี้ต้องหาปัจจัยรอพี่ภูครับ ^ ^

2. Surfers เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดียามหัวค่ำครับผม

รับประทานอาหารค่ำกันรึยังครับพี่ๆ

3. ละม่อม เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2010
    เ ก ร็ ด ธ ร ร ม ะ: พระในบ้าน

หนังสือ “พระในบ้าน” ฉบับนี้ มีความสำคัญต่อท่านผู้อ่านทุกท่านเป็นอย่างยิ่ง เพราะหมายถึง พ่อแม่ผู้ซึ่งอยู่ใกล้ชิดกับพวกเรามากที่สุด เป็นผู้ให้กำเนิดชีวิต ให้ที่อยู่อาศัย และเลี้ยงดูพวกเราจนเติบใหญ่ พระพุทธเจ้าทรงถือว่า พ่อแม่เป็นพระของลูกที่ลูกๆ ทุกคนจะได้เคารพกราบไหว้ท่านเป็นประจำ เมื่อทุกท่านได้อ่าน “พระในบ้าน” จนจบเล่ม ท่านจะรู้สึกซาบซึ้งในพระคุณของผู้เป็นพ่อและแม่อย่างที่สุด ท่านผู้อ่านที่ยังไม่เคยเป็นพ่อเป็นแม่นั้น อาจยังไม่ทราบว่าพ่อแม่รักลูกเพียงใด ลูกที่ดีต้องกตัญญูรู้คุณพ่อแม่ ต้องไม่ทำให้พ่อแม่เสียใจผิดหวัง หมั่นดูแลเอาใจใส่ท่านทั้งสองให้มาก กลับจากนอกบ้านก็ควรซื้อสิ่งของมาฝากท่านบ้าง ไม่ควรปล่อยให้ท่าน อยู่อย่างเดียวดาย หากลูกคนใดประพฤติตัวดี ทำให้พ่อแม่ปลาบปลื้ม และภูมิใจนำพาชื่อเสียงมาสู่วงศ์ตระกุล ลูกผู้นั้นก็ได้ชื่อว่า “ลูกกตัญญู” คนโบราณได้กล่าวไว้ว่า ผู้ที่กตัญญูพ่อแม่นั้น ตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้ แต่หากลูกคนใดทำให้พ่อแม่ต้องหลั่งน้ำตาด้วยความเสียใจ ลูกคนนั้นสมควรได้ชื่อว่า “ลูกอกตัญญู” ดังนั้น เมื่อทุกท่านได้อ่าน “พระในบ้าน” จบเล่มแล้วจงเร่งรีบไปหาท่านผู้เป็นพ่อแม่ และรีบตอบแทนพระคุณท่านให้มากที่สุดเท่าที่ผู้เป็นลูกพึงกระทำอย่ามัวแต่ผลัดวันประกันพรุ่ง เพราะพวกเราไม่สามารถจะรู้ได้ว่าท่านจะจากพวกเราไปเมื่อใด หากถึงวันนั้นอาจสายเกินไป “จงกตัญญูเมื่อพ่อแม่มีชีวิตอยู่ ดีกว่ามาเซ่นไหว้มากมายเมื่อท่านตายแล้ว” กุศลธรรมมูลนิธิได้จัดพิมพ์หนังสือเล่มนี้เมื่อปี พ.ศ. 2543 ยอดพิมพ์ 15,000 เล่ม ได้มีการแจกจ่ายหมดไปในเวลาอันสั้น และก็ท่านผู้ที่อ่านแล้วเรียกร้องต้องการมาขอไปแจกให้ญาติมิตรจำนวนมากจึงได้จัดให้มีการพิมพ์ครั้งที่สอง อีก 12,000 เล่ม หวังว่าจะเป็นประโยชน์แต่ท่านผู้อ่านทุกท่าน

อ่านต่อที่
    vithi.com/menu04-11-01.htm

4. PPond เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    สวัสดีครับ ชาวชมรมระฆังทอง :cool::cool:

สวัสดีครับคุณละม่อมผมเพิ่งกลับจากทำงานครับ

5. ละม่อม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอคาราเต้ ท่านศิษย์พี่ PPond คับ อ้าวพูดผิด"ขอคาราวะ ท่านศิษย์พี่ PPond คับ"

วันนี้ทำงานเหนื่อยไหมคับ ท่านศิษย์พี่ PPond

6. nudjinnong เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2010
    สวัสดีครับพี่kit007, PPond, ละม่อม

วันสองวันนี้คนหายไปไหนกันหมดน๊า...

7. ละม่อม เป็นที่รู้จักกันดี

เค้าเรียกว่า ซุ่มเงียบคับ และบางส่วนน่าจะติดสอบคับ ท่านศิษย์น้อง
    และอีกอย่างนึง ท่านพี่วุธก็ยังไม่ประกาศข่าวสารออกมาอ่ะคับ และพี่ภูก็คงไปปฏิบัติธรรมมั๊งคับ(เดานะคับ)

8. nudjinnong เป็นที่รู้จักกันดี

pacifist2000, PPond, ภูวดิท, ละม่อม
    นั่นไงพูดถึงยังไม่ทันขาดคำ พี่ภูมาพอดีเลย^^ หวัดดีครับพี่ภู

สวัสดีพี่pacifist2000ด้วยนะครับ

และสวัสดีพี่ppond กับพี่ม่อมอีกรอบแหะๆ

9. ละม่อม เป็นที่รู้จักกันดี

ละม่อม, nudjinnong, pacifist2000, PPond, ภูวดิท

อ้าวพี่ภูมาด้วยเหรอคับ ทักทายพี่น้องชมรมหน่อยนะคับ หายหน้าหายตาไปนานนม คิดถึงจังเลยยคับ

10. ละม่อม เป็นที่รู้จักกันดี

คับ สวัสดีวันนิดจิตแจ่มใส สวัสดีบ่อยๆ ก็วันละ 10 รอบ คับ จิงไหมคับ พี่ PPond

เดี๋ยวขอตัว แวบไปดูหน้า 148 อีกรอบนะคับ

11. PPond เป็นที่รู้จักกันดี

คาราวะ พอไหวครับ แต่คาราเต้นี่ ขอถอยละครับ(smile)

ทำงานก็เป็นเหนื่อยธรรมดาน่ะครับสำหรับคนหาเช้ากินค่ำอย่างผม

12. ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    สวัสดีครับชาวระฆังทองทุกๆท่าน เห็นว่าพรุ่งนี้คุณวุธจะให้คนไปดูบล็อคเจดีย์ทอง ว่าสวยขนาดไหน ขอให้อดใจรออีกนิดนะครับเพราะอยากให้บล็อคขุนแผนเจดีย์ทอง ออกมาสวยที่สุด เพื่อปิดตำนานขุนแผนย้อนยุค พิมพ์ที่สวยที่สุดทั้งพิมพ์เล็กและพิมพ์ใหญ่ แล้วก็จะไม่สร้างพิมพ์ขุนแผนอีกแล้วครับ

13. ละม่อม เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าตอนนี้ นับว่าเป็นโอกาสที่ดีนะคับ พี่ภูจะเปิดให้จอง 108 องค์เลยเปล่าคับ (วัยรุ่นใจร้อน คับพี่)

สวัสดีคับ nudjinnong, nutsa, pacifist2000, ศรศิลป์

14. PPond เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ภู สบายดีไหมครับหายหน้าหายตาไปหลายวันเลย :cool::cool:
    ยังไงก็รอได้ครับ

15. ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

ยังครับขอให้ได้บล็อคขุนแผนเจดีย์ทองก่อนครับ แล้วก็จะกดพิมพ์มาโชว์ก่อน ตัดสินใจครับ แค่หลังไมค์ผมก็ 20 กว่าองค์แล้วครับ แต่ผมบอกต้องจองหน้าไมค์เพื่อความยุติธรรมครับ

16. nudjinnong เป็นที่รู้จักกันดี

^^

ส๊าธุ ถ้าดวงผมจะได้ ก็ขอให้ผมได้...ถ้าผมไม่ได้ ต้องร้องให้แน่ๆฮ่าๆๆ

17. ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ข่าวมาแว่วว่าคุณวุธได้สูตรทำขุนแผนกระยาสารท มาแต่ไม่รู้แกจะทำขุนแผนเนื้อกระยาสารท รุ่นนี้เจดีย์ทองด้วยหรือเปล่าต้องถามเจ้าตัวดูเองละกันครับ 555+

18. ละม่อม เป็นที่รู้จักกันดี

พิมพ์ใหญ่ ผมว่า สร้างน้อยไปนะคับไม่เพียงพอกับความต้องการ แล้วพิมพ์เล็กจะสร้างน้อยแบบพิมพ์ใหญ่หรือเปล่าคับ

19. buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอนี๊ดนึง
    ควรให้จองคนละ 1 องค์ก่อนครับ
    เหลือแล้วค่อยรอบสอง
    ม่ายงั๊นโดนตัดหน้า
    คนมาทีหลัง
    หรือคนที่ศรัทธาจริงๆอดพอดี
    เดี๋ยวพวกเก็งกำไรเหมาหมดพอดี
    ขอหลายๆเสียง
    หรือใครจะเถียงบอกมา

20. nudjinnong เป็นที่รู้จักกันดี

ตายหล่ะ ต่อมน้ำลายแตก.....