<SPAN>ชมรมขุนแผนระฆังทอง&เจดีย์ทอง หลวงปู่ทิม อิสริโก วัดละหารไร่ (โชว์ภาพและประสบการณ</SPAN

ในห้อง 'ลงประกาศ ซื้อ-ขาย หรือทั่วไป' ตั้งกระทู้โดย knutch, 8 สิงหาคม 2010.

1. ละม่อม เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2010

พี่เตอร์ก็แวะมาแย้วว ...แต่พี่อุ้มม่ายรู้หายไปไหนน ใครรู้ช่วยส่งข่าวด้วยนะคับ

ส่วนพี่วีรวัช อากาศหนาวอย่างนี้ ม่ายรู้เป็นไงบ้าง ยิ่งอยู่ตัวคนเดียวด้วย น่าฉงฉานจังเลยย

2. namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    สวัสดียามค่ำคืน อันหนาวเย็นครับ อากาศดีๆอย่างนี้ได้นั่งส่องพระดียิ่งแล

3. ละม่อม เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบแบบประมาณนะคับ

หนาประมาณ 0.55-0.6 cm. คับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      64.1 KB
      เปิดดู:
      353
  4. PPond เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    สวัสดีคุณละม่อม ข้อมูลพร้อมรูปเยี่ยมจริง
    พระขุนแผนระฆังทองบางองค์เนื้อพระอาจหดหรืออาจจะขยายใหญ่กว่านี้นิดหน่อยครับ เป็นเพราะสูตรผสมเนื้อพระ :cool:

5. วุธ จันทบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ขุนแผนระฆังทองพิมพ์ใหญ่ มีทั้งขนาดเล็กและขนาดใหญ่ บางองค์หดตัวเล็ก บางองค์เนื้อขยายใหญ่กว่าบล็อค เนื่องด้วยสูตรคนกดที่ไม่เหมือนใครเจ้าของเคยเรียนรู้การกดพระสมเด็จมาก่อนแล้วมาพลิกแพงสูตรเฉพาะตัวที่ไม่มีใครทำได้ ขุนแผนพิมพ์เล็กเจดีย์ทองนี้ผู้กดพระบอกว่าจะกดสูตรขยายใหญ่กว่าบล็อค และสูตรเล็กจิ๋วให้ดู ซึ่งผมเห็นสูตรเล็กจิ๋วแล้วถึงกับทึ่งในภูมิปัญญา เร็ว ๆ นี้คงได้เห็นกัน

6. ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    ผมนึกว่า ขุนแผนระฆังทองพิมพ์ใหญ่บางองค์ใส่ผงฟู บางองค์ไม่ใส่ผงฟู จึงมีทั้งขนาดเล็กและขนาดใหญ่ 555+

7. ละม่อม เป็นที่รู้จักกันดี

พี่วุธคับ อยากให้พี่วุธจัดสร้างพระบูชารุ่นนี้ด้วยคับ
    ปล.ความเห็นส่วนตัวๆ นะคับ

8. รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขอขอบคุณคุณวุธ จันทบุรี ครับ สร้างรุ่นเจดีย์ทอง และระฆังทอง ด้วยจิตวิญญาณของคนสร้างพระแบบไม่ใช่พุทธพานิชย์ คุณวุธสร้างแบบศิษย์บูชาครูบาอาจารย์
    โดยแท้ นับถือครับ

9. วุธ จันทบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

2
    ท้าให้ไปลองทำโดยใส่ผงฟูเลยครับจ้างก็ทำไม่ได้ 555

10. ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

คุณละม่อม หาประวัติหลวงปู่เกลี้ยง มาลงให้หน่อยซิครับ ผมอยากให้ปลุกเสกจังเลยครับ:cool:

11. รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคุณวุธสร้างเหรียญแจกทหารชายแดน อย่าลืมเอาภาพหลวงปู่ไปแจกด้ายนะครับ
    ให้พี่ๆทหารลูกหลานพระเจ้าตาก แคล้วคลาดปลอดภัยครับ

12. PPond เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    เห็นด้วยกับคุณละม่อมครับ

13. วุธ จันทบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

2
    ต้องนี้ผู้กดอยู่กรุงเทพกำลังไปดำเนินการเรื่องแม่พิมพ์สองหน้าอยู่ครับ ส่วนเหรียญรุ่นแรกด้านหน้าชุบแข็งเสร็จแล้วครับ อาทิตย์หน้าจะส่งไปทำขอบตัดครับ

14. ละม่อม เป็นที่รู้จักกันดี

พระครูพิศิษฐชโลปราการ ( หลวงปู่เกลี้ยง มนญฺโญ ) วัดเนินสุทธาวาส จ.ชลบุรี

หากเอ่ยถึง “วัดเก่าแก่” และ “อาคมขลัง” เข้าขั้นเอกอุอีกแห่งหนึ่งในภาคตะวันออกก็ต้องนึกถึงวัดเนินสุทธาวาส ต.บางปลาสร้อย อ.เมือง จ.ชลบุรี

วัดเนินสุทธาวาสแห่งนี้ นับได้ว่าเป็นศูนย์รวมใจพุทธศาสนิกชนมาช้านาน ด้วยความขลังแห่งสรรพวิชาอาคมแต่ครั้งอดีตกาล อันเป็นตำนานกล่าวขานถึงอดีตเกจิอาจารย์หลายรูป ตั้งแต่หลวงพ่อทอง และหลวงพ่อโต หรือพระอธิการโต ซึ่งวัตถุมงคลของท่านได้รับความนิยมจากแวดวงนักนิยมพระไม่เป็นรองสำนักไหนในชลบุรี

รายนามอดีตพระเกจิแห่งเมืองชลบุรีที่โดดเด่นมีหลายรูป ได้แก่ หลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ หลวงปู่ภู่ วัดนอก หลวงปู่เจียม วัดกำแพง หลวงพ่อครีพ วัดอุทยานนที (วัดสมถะ) หลวงพ่อเริ่ม วัดจุกกะเฌอ หลวงพ่อโต วัดเนินสุทธาวาส (วัดเนิน) หลวงปู่ศรี วัดอ่างศิลา เป็นต้น

ตามประวัติวัดเนินสุทธาวาส (วัดเนิน) เป็นวัดเก่าแก่คู่เมืองชลบุรีมาช้านานตั้งแต่สมัยโบราณแล้ว ตั้งอยู่บนเนินสูง จึงเป็นเหตุให้เดิมเรียกว่า “วัดเนิน” ตั้งแต่นั้นมา

จากคำบอกเล่าของคนเฒ่าคนแก่ระบุว่า คราวเสียกรุงศรีอยุธยาครั้งที่ ๒ ประมาณ พ.ศ. ๒๓๑๐ สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช ได้ทรงรวบรวมไพร่พลฝ่าวงล้อมของข้าศึกไปตั้งฐานที่มั่นที่เมืองจันทบุรีนั้น ระหว่างทางทรงแวะประทับแรมที่วัดอินทาราม จ.ชลบุรี ซึ่งต่อมาเรียกว่า “วัดใหญ่อินทาราม” ทรงนิมนต์หลวงพ่อทองเจ้าอาวาสวัดเนิน (ชื่อวัดเดิมขณะนั้น) ร่วมไปในกองทัพด้วย โดยหลวงพ่อทองนั้นเลื่องลือเรื่องวิชาอาคมแก่กล้า เป็นที่เคารพนับถือของประชาชนในภาคตะวันออก

เรื่องเล่าข้างต้นสอดคล้องกับหลักฐานทางโบราณคดี ที่ปรากฏเป็นหลักฐานภายในวัดคือ พระอุโบสถหลังเก่า ที่มีลักษณะแอ่นโค้ง แบบท้องสำเภา ซึ่งเป็นรูปแบบนิยมแพร่หลายในสมัยกรุงศรีอยุธยาตอนปลาย สันนิษฐานว่า “วัดเนิน” น่าจะสร้างขึ้นในสมัยกรุงศรีอยุธยาตอนปลาย ได้รับการบูรณปฏิสังขรณ์เรื่อยมา ปี พ.ศ. ๒๕๐๐ ทางการเพิ่มคำว่า “สุทธาวาส” ต่อท้ายชื่อเดิม จนกลายเป็นชื่อ “วัดเนินสุทธาวาส” จนปัจจุบัน

ใน พ.ศ. ๒๔๓๖ พระอธิการโต อดีตเจ้า อาวาส พระเกจิอาจารย์ชื่อดังได้ก่อสร้างพระอุโบสถหลังใหม่และเปลี่ยนจากผนังไม้เป็นก่ออิฐถือปูน ก่อนจะบูรณะอีกครั้งใน พ.ศ. ๒๕๔๓ โดยท่านพระครู พิศิษฐชโลปการ (หลวงปู่เกลี้ยง) เจ้าอาวาสปัจจุบัน ผู้สืบสานวิชาจากหลวงพ่อโต อดีตเกจิชื่อดัง

ในฐานะผู้ได้รับการถ่ายทอดวิชาต่าง ๆ จากพระอาจารย์ ทำให้ชื่อเสียงของ พระครูพิศิษฐชโลปการ (หลวงปู่เกลี้ยง) เป็นที่รู้จักคุ้นเคยของผู้ศรัทธาในภาคตะวันออกเช่นเดียวกัน

หลวงปู่เกลี้ยง เดิมชื่อ เกลี้ยง นามสกุล สุทธิพงศ์ บิดาชื่อ นายเปล่ง มารดาชื่อ นาง เนียม เกิดเมื่อวันที่ ๒๐ มิถุนายน พ.ศ. ๒๔๖๑ ที่บ้านหมู่ ๑๐ ต.หนองข้างคอก อ.เมือง จ.ชลบุรี มีพี่น้องร่วมอุทร ๓ คน ท่านเป็นคนที่ ๒

ในวัยเยาว์ท่านไปอาศัยอยู่กับคุณตาคุณยายที่บ้านหนองข้างคอกจนอายุได้ ๘ ขวบ ก็ย้ายไปอยู่กับคุณปู่คุณย่าที่บ้านหัวฝาด ต.บ้านสวน พ.ศ. ๒๔๗๐ ก็เข้าเรียนหนังสือที่โรงเรียนประชาบาลวัดเนิน เรียนอยู่ประมาณ ๒ ปี ก็ย้ายกลับไปอยู่กับคุณตาคุณยาย และเรียนหนังสือที่วัดผาสุการาม

ขณะท่านอายุได้เพียง ๑๔ ปี มารดาก็เสียชีวิตลง จึงบรรพชาเป็นสามเณรหรือบวชหน้าศพอุทิศผลบุญให้บุพการีเป็นเวลา ๗ วัน เมื่อครบกำหนดก็ลาสิกขาไปช่วยบิดาทำนาและเรียนหนังสือต่อ จนอายุ ๑๕ ปี ขณะอยู่ชั้นประถมปีที่ ๓ อายุได้ ๑๗ ปี ก็ออกและย้ายไปอยู่ใน ต.บ้านสวน อ.เมือง จ.ชลบุรี

ครั้นอายุครบ ๒๑ ปีบริบูรณ์ หลังไปเกณฑ์ทหารแล้วโยมบิดาก็ให้อุปสมบท ณ พัทธสีมาวัดเนินสุทธาวาส (วัดเนิน) ต.บางปลาสร้อย อ.เมือง จ.ชลบุรี เมื่อวันที่ ๒ กรกฎาคม ๒๔๘๒ โดยมีพระครูศรีสัตยาภิวัฒน์ เจ้าอาวาสวัดต้นสน เป็นพระอุปัชฌาย์ พระอธิการสัน ธัมฺมสโร เจ้าอาวาสวัดเนินสุทธาวาส เป็นพระกรรมวาจาจารย์ พระครูสรวุฒิสมาจารย์ เป็นอนุสาวนาจารย์ แล้วจำพรรษาอยู่วัดแห่งนี้ ได้รับฉายาว่า “มนุญโญ”

อุปสมบทได้ ๕ พรรษา พระอธิการสัน ลาสิกขา คณะสงฆ์จึงแต่งตั้งให้ พระเกลี้ยง (หลวงปู่เกลี้ยง) เป็นผู้รักษาการในตำแหน่งเจ้าอาวาสวัดเนินสุทธาวาสนาน ๑ ปี จนกระทั่งวันที่ ๑ ตุลาคม พ.ศ. ๒๔๘๗ ท่านจึงได้รับการแต่งตั้งเป็นเจ้าอาวาสวัดเนินสุทธาวาสจนปัจจุบัน

ประมาณปี พ.ศ. ๒๕๐๐ ขณะหลวงปู่ เกลี้ยงเดินธุดงค์เจริญวิปัสสนากัมมัฏฐานที่เขา พงพราน ต.หนองข้างคอก อ.เมือง จ.ชลบุรี นั่งสมาธิ นิมิตเห็น เทพยดามาบอกท่านว่า “สถานที่แห่งนี้ภายภาคหน้าจะเป็นที่สำคัญของประเทศชาติและพระพุทธศาสนา” โดยมอบหมายให้ท่านดำเนินการก่อสร้าง จึงสร้างสำนักปฏิบัติธรรมขึ้นมา ชื่อว่า “สวนป่านันทวันอาศรม” และสร้างมหาธาตุเจดีย์ขนาดใหญ่ดุจดั่งเจดีย์พุทธคยา ประเทศอินเดีย ประดิษฐานไว้เป็นอนุสติ น้อมรำลึกถึงสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าอีกด้วย

ตลอดชีวิตตั้งแต่วัยหนุ่มจนสิริอายุ ๙๓ ปี หลวงปู่เกลี้ยง ทุ่มเทและพัฒนาสร้างความเจริญ รุ่งเรืองให้วัดเนินสุทธาวาสและศาสนสถานอื่น ๆ อันเป็นที่สืบสานพระพุทธศาสนาเรื่อยมาโดยไม่เคยบ่นหรือแสดงความท้อถอย เป็นสาเหตุสำคัญให้ญาติโยมศรัทธาและเคารพนับถือท่านเป็นจำนวนมาก

หลวงปู่เกลี้ยง เคยสร้างวัตถุมงคล รายได้ ทั้งหมดนำไปพัฒนาท้องถิ่น สร้างความเจริญให้แก่วัดเนินสุทธาวาส ได้รับความนิยมมาก ๆ คือหนุมาน พระปิดตา เหรียญ โดยท่านสร้างตามตำรับ หลวงพ่อโต อดีตเกจิดังและอดีตเจ้าอาวาส อีกทั้งท่านมีศักดิ์เป็นเหลน ของหลวงพ่อโตด้วยแล้ว ยิ่งทำให้ความศรัทธาเพิ่มพูนทวีคูณ

ท่านเคยสร้างพระกริ่งวชิรญาณ และเหรียญหนุมานแปดเหลี่ยมแปดกร ผู้เช่าบูชาล้วนประสบพบเจอประสบการณ์มากมายเหลือคณานับ โดยเฉพาะด้านคงกระพันชาตรีและแคล้วคลาดจากอันตราย จนลูกศิษย์ต่างเสาะหาวัตถุมงคลรุ่นนี้กันทั่วสารทิศ

15. วุธ จันทบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

2
    ภาพเก็บตก วัดสามง่าม หลวงพ่อแย้ม

หุ่นเทียนหลวงปู่ทิม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      68.4 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      73.9 KB
      เปิดดู:
      27
      ขนาดไฟล์:
      70.3 KB
      เปิดดู:
      27
      ขนาดไฟล์:
      66.2 KB
      เปิดดู:
      23
      ขนาดไฟล์:
      54.4 KB
      เปิดดู:
      24
      ขนาดไฟล์:
      44.1 KB
      เปิดดู:
      20
      ขนาดไฟล์:
      36.8 KB
      เปิดดู:
      23
  16. open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2010
    หลวงปู่เกลี้ยงท่านเก่งแน่นอนคัรบถามคนชลบุรีได้ครับท่านเก่งเรื่องหนุมานมากๆๆเลยครับผมเพิ่งไปงานพุทธาพิเษกมาวันที่9ที่ผ่านมาเอง..หรือพูดง่ายๆๆว่าท่านเสกหนุมานไม่เป็นรองใครในแผ่นดินนี้เลยครับ...หนุมานท่านประสบการมากมายไปถามคนในพื้นที่ได้

17. ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ ผมจะลองติดต่อให้ท่านเมตตาปลุกเสกดูนะครับ

18. ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

ออฟชั่นเสริมเอาไว้ใช้เอง ปรกจ้อย 17 ตะกรุดสาริกาคู่ของหลวงปู่ทิม<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>
    </FIELDSET>
    ผมเชื่อว่าอีกหน่อยขุนแผนระฆังทองจะเป็นตำนานครับ

19. ละม่อม เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ ผมว่า กลายเป็นตำนานไปแล้วล่ะคับ ตั้งแต่ท่านพี่ tiker-k มาบอกล่าวให้ฟังและอีกทั้งประสบการณ์ของหลายๆ ท่าน

ขออ้างอิงข้อความท่านพี่เสือ(tiker-k007)นะคับ

"ผมได้อ่านประสบการณ์ทุกท่านแล้ว ผมขอเสริมในสิ่งที่ท่านคิดไม่ถึงด้วยก็แล้วกันน่ะครับ ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันน่ะครับ ในการสร้างพระขุนแผนพรายกุมาร รุ่นระฆังทอง นี้ เป็นการสร้างที่สมบูรณ์แบบมากๆ เข้มขลังศักดิ์สิทธิ์ มีอิทธิฤทธิสูงมากๆ แบบที่ไม่เคยเจอมาก่อน ไม่คิดว่าจะมีการสร้างแบบนี้ด้วยซ้ำไป เป็นความตั้งใจของคุณวุธ โดยแท้จริง ตรงนี้ผมขออนุโมทนาบุญให้อย่างเต็มที่เลยครับ ถือว่าคุณวุธ ได้สร้างบุญกุศลอันยิ่งใหญ่มากๆ เป็นการสร้างที่จะมาทดแทนรุ่นเก่าๆโดยแท้จริง ผมจะบอกเพิ่มเติมในสิ่งที่ทุกท่านคิ้ดไม่ถึง ในรุ่นนี้หลวงปู่ทิม ท่านเต็มใจช่วยเหลือและลงมาทำของให้อย่างเต็มที่เลยครับ ที่ทุกท่านเห็นหรือฝัน หรืออะไรก็ตาม ในเรื่องของพรายกุมาร หลวงปู่ทิมท่านได้ช่วยเหลือเด็กที่ตายจากถูกทำแท้ง คลอดมาตาย ตายจากอุบัติเหตุต่างๆ โดยวิญญาณ เร่ร่อนไม่มีใครเลี้ยงดู ไม่ได้ไปผุดไปเกิด ไม่มีใครทำบุญกุศลให้ ไม่มีที่พึ่ง หลวงปู่อยู่ข้างบนเห็นหมดอะไรเป็นอะไร ท่านจึงอยากให้เด็กๆเหล่านี้ ได้สร้างบุญ สร้างกุศล สร้างบุญบารมี ได้เลื่อนภพเลื่อนภูมิ ได้มีคนเลี้ยงดู และได้ไปผุดไปเกิดใหม่ได้ ถ้าบุญกุศลเพียงพอ ดังนั้นหลวงปู่จึงคัดเด็กๆที่อยู่ในโอวาท และพร้อมที่จะลงมาสร้างบุญสร้างกุศลให้กับตนเอง โดยมีเด็กๆมากมายที่พร้อมจะลงมา ก็ต้องถูกคัดเลือกก่อน จึงมีเด็กๆ ที่เป็นกุมารมาประจำอยู่ในองค์พระทุกองค์ องค์ล่ะ 1 ตน จะมีทั้งชายและหญิง ส่วนใหญ่จะเป็นผู้ชาย อายุตั้งแต่ 7-14 ขวบ ทั้งหมด ที่ลงมาประจุในองค์พระของรุ่นนี้ (ซึ่งผมได้ Mail แจ้งให้คุณวุธ ทราบไปตั้ง 2 อาทิตย์แล้วครับ) เพราะไม่อยากให้เอิกเกริก แต่พอมาอ่านที่ท่านโพสกัน ผมกลัวจะสับสน เพราะพูดไปคนล่ะทาง ตามแต่ตัวเองประสบมา ก็เลยแจ้งให้ทราบแบบคร่าวๆ น่ะครับ ผมคงไม่กล้าพูดอะไรมาก บางอย่างก็พูดไม่ได้ บางอย่างก็พอพูดได้ (เพราะเขากำหนดมาให้พูดได้เป็นบางเรื่อง) ไม่สามารถฝืนกฏที่เขากำหนดไว้ เพราะเป็นเรื่องที่รู้เฉพาะตน ไม่สามารถแสดงหลักฐานทางวิทยาศาสตร์ได้ ถ้าท่านรู้จักอาจารย์ หรือผู้ที่สมาธิญาณชั้นสูง หรือหลวงปุ่หรือพ่อที่เก่งๆ ลองเอาพระชุดนี้ไปให้ท่านดูซิครับ ท่านก็รู้ เพียงแต่ว่า เขาจะบอกท่านได้มากน้อยแค่ไหนเท่านั้นครับ ใครมีพระชุดนี้ถือว่าโชคดีมากๆครับ พรายกุมารที่อยู่ในองค์พระ ช่วยท่านได้หลายเรื่องเลยน่ะครับ เพียงแต่ไม่เกินกรรมของท่าน เขาช่วยท่านได้แน่นอนครับ"

20. รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับผมเชื่อว่าอีกหน่อย รุ่นระฆังทอง เจดีย์ทอง จะเป็นตำนาน
    ให้แสวงหาไปอีกนานครับ