ขอวิธีสวดคาถาเงินล้านให้เป็นสมาธิทำใจสบายทำยังไงครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย samransom, 2 พฤษภาคม 2017.

1. samransom

samransom Active Member

30 กรกฎาคม 2010
    ขอวิธีสวดคาถาเงินล้านให้เป็นสมาธิทำให้ใจสบาย ทำยังไงครับอ่านในหนังสือ ในเว็บ ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ของหลวงพี่เล็ก ยังงงครับทำไม่เป็นเลย สวดยังไงไม่เป็นสมาธิเลย หายใจยังไงกับคาถาครับ
    ขอขอบคุณครับ

2. สาสนี

สาสนี Active Member

16 พฤศจิกายน 2015
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    วิธีการสวดมนต์ให้เป็นสมาธิ ใช้วิธีกำหนดลมหายใจเข้ามาช่วยค่ะ ประสบการณ์ของตนเองนะคะ ตอนแรกที่ไปปฏิบัติธรรมที่วัด ก่อนนั่งสมาธิต้องสวดมนต์ก่อนเสมอ เพื่อเป็นการเตรียมความพร้อมของจิตใจ การสวดมนต์จะช่วยให้เกิดสมาธิได้ง่ายและเร็วกว่า เนื่องจากว่าเป็นการสร้างสติระลึกรู้ มีจิตแน่วแน่กับบทอักขระของมนต์

หลักการสวดของตัวเองนะ การที่เราสวดมนต์แล้วเหนื่อยหอบติดขัดไม่ราบรื่นไหล ก็เพราะสวดแบบขาดสติ ปากสวดแต่ใจไม่ไดัอยู่ตรงนั้น หรือสวดไปด้วยคิดอย่างอื่นไปด้วย

การสวดมนต์ให้ไดัสมาธิ สิ่งที่สำคัญเลยการสวดแบบระลึกรู้ลมหายใจไปด้วยในช่วงแรก พร้อมกับการรู้มึสติระลึกรู้ตัวคือ รู้ทั้งตัวเองและรูัอักขระของบทสวดที่อยู่ในหนังสือ สองอย่างนี้ตัองรู้พร้อมกัน จะรู้แค่สิ่งใดสิ่งหนึ่งไม่ได้ (ความรู้สึกไปอยู่ที่หนังสือ อย่างเดียว แต่ไม่รู้ตัวเองเลยว่ามีอาการอย่างไร). อย่างนี้ก็ไม่ได้ ต้องรู้สองอย่างพร้อมกันเมื่อจะเปล่งเสียงอย่าเปล่งออกมาจากที่ลำคอ ทำให้หายใจไม่ทัน แต่กำหนดให้ต้นเสียงออกมาจากช่องท้อง คือจุดที่เราสูดลมหายใจเข้าไปลึกสุดอยู่ตรงไหน กำหนดความรู้สึกไว้ตรงนั้น แล้วใช้ลมหายใจช่วยดันเสียงออกมา เมื่อทำอย่างนี้แล้วช่วงจังหวะเสียงสวดมนต์จะกังวาลยาว ไปตามลมหายใจที่ยาวไปด้วย จะให้ได้สมาธิและเรากับเสียงสวดมนต์เป็นหนึ่งเดียวกัน เสียงมนต์จะไพเราะ ทำให้เรารู้สึกเป็นสุขกับการสวดมนต์ค่ะ เมื่อใจเรารู้สึกสุขและปิติเมื่อไหร่ เมื่อนั้นได้เกิดสมาธิแล้ว ยิ่งเราลากลมหายใจได้ยาวมากเท่าไหร่ ลมหายใจกับเสียงสวดเป็นหนึ่งเดียวกัน ใจเราจะไหลลื่นไปกับบทสวดมนต์ เหมือนกับว่า เราไม่ได้เป็นผู้สวด ถึงแม้ไม่ได้ขยับปาก แต่เสียงสวดมนต์ดังก้องขึ้นในใจเองแบบอัตโนมัติค่ะ

3. samransom

samransom Active Member

30 กรกฎาคม 2010
    สาธุ ขอขอบพระคุณมากเลยครับ

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

มี ๒ แบบแนะนำ คือ ๑ สวดเป็นฌานกับ
    ๒ สวดให้จิตเป็นทิพย์
    ถ้า ๑ สวดไปเรื่อยไม่ต้องสนใจว่าคาถาจะ
    พ้องเสียงลงวรรคตอนหรือไม่
    แต่คิยสวดให้ทำความรู้สึกรับรู้ว่ามีลมหายใจเข้าและออกหยุดอยู่ที่ปลาย
    จมูกเท่านั้น ลองเอานิ้วชี้ไว้ปลายจมูก
    ถ้ารู้สึกว่าลมสัมผัสที่นิ้วตลอดคือใช่คับ
    ที่ปลายจมูกก็เช่นกัน

๒ ทำได้ด้วยการฝึกท่องในใจให้ได้ก่อน และสวดในใจ ไม่ต้องสนวรรคตอน
    พนมมือไว้ที่หน้าอก. ตานิ่งๆ
    ห้ามขยับ(ถ้าขยับขวาจะคิดเรื่องใหม่
    ถ้าตาขยับซ้ายตะคิดเรื่องอดีต)ให้ มองผ่านเหนือนิ้วกลางประมาน ๕ ถึง ๖ ซม.
    ท่แงไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก ตาล้าก็พักตา
    ถ้าจิตเริ่มเป็นทิพย์ จะสังเกตุเห็น
    การเปลี่ยนแปลงของมวลอากาศรอบๆมือ
    รอบๆกายได้ด้วยตาเปล่าๆนี่หละครับ

ปล ใส เบา เร็ว วิ่งขึ้นบนตรงๆ
    เป็นใช้ได้ ไม่ควรถามถ้ายังไม่เป็น
    อย่างที่บอกให้ทำไปเรื่อยๆจะรู้เอง

เล่าให้ฟังเฉยๆ

5. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    ใช้ คาถาเงินล้าน เป็น คำภาวนา ครับ

ตอนภาวนา ก็ทำจิตให้สงบ อย่าฟุ้งซ่าน มีสติอยู่กับ คำภาวนา

ถ้าจิตสงบจาก นิวรณ์5 ไม่ฟุ้งซ่าน จิตก็จะเป็นสมาธิ เราก็ ภาวนา คาถาเงินล้าน ต่อไปในสมาธิ ครับ

สรุปก็คือ เหมือนเรา ภาวนา แต่เปลี่ยนจาก คำภาวนา เป็น คาถาเงินล้าน แทน
    ทีนี้ จิตจะเป็นสมาธิหรือไม่เป็นนั้น ก็อยู่ที่ตัวเรา ว่าเราทำให้จิตใจเราสงบ จนจิตเป็นสมาธิได้หรือไม่

อีกอย่างก็ ถ้าเคยได้ สมาธิ เคยได้ ฌาม มาก่อน เรา รู้อารมณ์ของ สมาธิ ของฌาน ขั้น นั้นๆ เราก็กำหนดจิตเข้า ทรงอารมณ์สมาธิ อารมณ์ปฐมฌาน แล้วก็ภาวนาคาถาเงินล้าน ครับ

ภาวนานาที่จิต ครับ

6. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    ลองบริกรรม คาถาหลวงพ่อลี " อรหัง พุทโธ อิติปิโส ภะคะวา นะมามิหัง " . ดูครับ ชักประคำทุกวัน หนึ่งเม็ดคือหนึ่งจบ ครบรอบเส้นก็ ร้อยแปดจบ ทำซัก ห้าหรือเก้ารอบประจำ จะได้ความสบายมีสมาธิสุขๆครับ เมื่อชินก็นำมาขึ้นต้นก่อนภาวนาคาถาเงินล้านทุกๆครั้ง จะทรงอารมณ์ดีได้คงเส้นคงวาดี ส่วนผลรูปธรรมก็มีครับสูงมาก แต่ให้นึกถึงพระพุทธเจ้าทรงอารมณ์ดีนั้นเข้าไว้เป็นพอครับ