คำเตือนของแม่【แมงปอ ชลธิชา】By Airthestar

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย แอร์ ธัชพิชัย, 14 สิงหาคม 2015.

แท็ก: แก้ไข
  1. แอร์ ธัชพิชัย

แอร์ ธัชพิชัย เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2007
    [MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3502629/[/MUSIC]

เพลงคำเตือนของแม่
    นักร้อง แมงปอ ชลธิชา
    เนื้อเพลง
    ปิดประตูใส่กลอน ซบบนหมอนสะอื้น
    ต้องกล้ำกลืนความช้ำ หนุ่มบ้านไกลใจดำหมายขย้ำขยี้
    หมิ่นศักดิ์ศรีความสาว แม่เตือนเราให้จำ
    อย่าหลงคำจะเปื้อนคาวหากถูกเจาะกินจาว
    ต้องกอดเข่าเช็ดน้ำตา อย่าไปตามใจตน
    หลงรักคนรูปหล่อที่ป้อยอคำหวาน
    ดังต้องมนต์คนธรร เหมือนเถาวัลย์พันหลัก
    อ้อนคำรักเกี้ยวพาเขาเด็ดดมชมดอกดวง
    พอชื่นทรวงก็จากลา ต้องเชื่อคำมารดา ว่าอย่าไปไว้ใจ
    รักคนไกลบ้าน ดังตาลปลูกไว้ไกลตา เดี๋ยวคนอื่นมาคว้า
    แล้วเราจะต้องร้องไห้คบคนดูหน้า ซื้อผ้าดูเนื้อนอกใน
    อย่ามัวหลวมตัวเผลอใจลิ้นลมผู้ชายเหมือนน้ำบนใบบอน
    อยากจะเตือนเพื่อนสาว สวยพริ้งพราววัยรุ่น
    ดังดรุณแรกบานกลิ่นผยอมหอมหวาน ฟุ้งตระการไปทั่ว
    กลิ่นยวนยั่วภมร เช่นชายมาชื่นชม อย่าหลงลมเล่ห์หลอกหลอน
    โปรดฟังคำแม่สอน ว่าช้าก่อนได้พร้างาม

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 สิงหาคม 2015
  2. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    เพราะอ่ะแอร์...!!
    ลูกคอจัดเต็ม พลิ้ว หวาน
    แม่เตือน ให้ฟังๆ อย่าดื้อนะคะครูแอร์ 5555+
    แวะมาร่วมรำลึกพระคุณแม่ด้วยคนค่ะ _/\_

3. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    มาช้าดีกว่าไม่มานะ
    เพลงนี้ใช้ทำนองเพลง เทพธิดาผ้าซิ่น
    ไพเราะ หวานซึ้งครับ

4. แอร์ ธัชพิชัย

แอร์ ธัชพิชัย เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ื้ดื้อคับไม่ดื้อ 5555555+
    ขอบคุณครับมากนะครับหนูตา ^_^

5. แอร์ ธัชพิชัย

ใช่คับมาช้ายังดีกว่าไม่มา 55555+ ขอบคุณมากนะครับ พี่เบิ้ม ^_^

6. กาไก่

กาไก่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2012
    นานๆ มาแต่เพราะตลอดเลยน้องแอร์ ^^

7. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

ปิดประตูใส่กลอน ซบบนหมอนสะอื้น ..
    ขึ้นต้นก็เพราะแล้วค่ะน้องแอร์..
    จัดว่าเป็นเพลงคำสอน-คำเตือนของแม่ที่ดีทีเดียวเชียว..

8. แอร์ ธัชพิชัย

ขอบคุณมากนะครับ :cool::cool::cool:

9. แอร์ ธัชพิชัย

ขอบคุณมากนะครับพี่ใจ :cool::cool::cool: