จริงหรือไม่ว่าผู้หญิงห้ามฝึกกสิณ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย DuchessFidgette, 2 พฤศจิกายน 2012.

1. nilakarn

nilakarn เป็นที่รู้จักกันดี

ขอยึนยันว่า กสิณของฤาษี ก็คือ กสิณของพระพุทธองค์ นั่นเอง เพราะ
    พระพุทธเจ้าของเรา ท่านเป็นลูกศิษย์ของฤาษีมาก่อนที่ท่านจะตรัสรุ้
    และอาจารย์ของพระองค์ เมื่อตายไปก็ได้ไปเกิดเป็นอรูปพรหม ครับ

ตัวของกสิณเอง ไม่มีโทษอะไรครับ แต่ทันทีที่ผู้ฝึก พยายามจะใช้มัน
    มันก็จะเกิดโทษทันทีครับ มันคือ ผลของการใช้อภิญญาในทางที่ผิด
    นั่นเอง

มนุษย์ ถ้าอยากจะอายุยึน ให้ปล่อยปลาครับ ถ้าไม่มีก็ให้สัตว์อะไรก็ได้
    แต่จะได้เพียงเล็กน้อยครับ ถ้าอยากให้ได้เยอะ ต้องทำอย่างนี้ครับ
    ถ้าเราเห็นสัตว์กำลังเป็นภัยถึงชีวิต ให้เราช่วยเหลือมัน แล้วเอามาปล่อย
    ครับ อย่างนี้ได้เยอะแน่

โรคของมนุษยนี้ มี สองลักษณะ คือ โรคเวรกรรม และ โรคปัจจุบัน
    โรคเวรกรรม รักษาด้วยการนั่งสมาธิ แล้วต้องเจริญเมตตาให้เจ้ากรรมนายเวรด้วยนะครับ
    ส่วนโรคปัจจุบัน ต้องไปให้หมอรักษาครับ

ระดับ พรหม คือ เทวดาที่ยังมีกิเลสอยู่แต่มีน้อย หรือ พระที่ตายก่อนเข้านิพพาน เมื่อตายไป ก็ไปรออยู่ที่ชั้นนี้
    ส่่วน อรูปพรหม คือ เทวดาที่มีแต่จิต ไม่เหลือร่างกาย ไม่เหลือความรับรุ้ใดๆ
    โปรดไม่ได้