ตำนานที่ยังอยู่เกจิดังที่โลกลืม หลวงปู่ทองอินทร์ วัดกลางคลองสี่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jj85, 17 พฤศจิกายน 2010.

1. jj85

jj85 เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    สามารถโพสถามกันได้เรื่อยๆนะครับ จะเข้ามาตอบเรื่อยๆครับผม

2. mammos23

mammos23 เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2007
    ไม่ทราบว่าพี่ๆท่านไหนพอจะทราบมั๊ยครับว่าสมัยหลวงปู่ทองอินทร์ท่านดำรงค์ขันธ์อยู่ ท่านได้สอนเรื่องการทำสมาธิหรือการวิปัสสนากรรมฐานหรือไม่ครับ หรือใครพอจะมีเป็นคลิปเสียงของหลวงปู่ก็จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

3. jj85

สอนครับ ตอนนี้มีหนังสือแจกอยู่ที่วัดคครับผม สามารถไปรับที่วัดได้เลยครับ

4. jj85

5. jj85

6. jj85

7. mammos23

mammos23 เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2007
    ขอบคุณมากครับที่ส่งข่าว

8. jj85

9. มหานวโกฏิ999

มหานวโกฏิ999 เป็นที่รู้จักกันดี

น้องกราบหลวงปู่ครับ
    ที่ระลึกอายุครบ 95 ปี 2555

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      746.3 KB
      เปิดดู:
      219
      ขนาดไฟล์:
      655.9 KB
      เปิดดู:
      163
  10. jj85

" ไฉนมานิ่งเฉย เลยไม่ได้อะไร ที่สุดตายเปล่า เรียนธรรม ปฏิบัติธรรม นำไปสู่นิพพาน ตั้งมั่นในศีล สมาธิ ปัญญา พาให้ไปสวรรค์ ผู้ใดเกียจคร้าน ท่านหรือจะได้ไปสวรรค์ นิพพาน มาเถิดท่านทั้งหลาย ท่านทำอะไรอยู่ รู้หรือยัง นิพพานคอยท่านอยู่ข้างโน้น ท่านทั้งหลายอย่าประมาทพากันเดินตามมรรคองค์ ๘ มีผลแน่ๆ ครับ สาธุ " ​

พระมงคลศีลาจาร
    ท่านเจ้าคุณหลวงปู่ทองอินทร์ เตชวุฑฺโฒ
    วัดกลางคลองสี่ จ.ปทุมธานี

11. jj85

12. jj85

พระมงคลศีลาจาร (ทองอินทร์ เตชวุฒโฒ)

นามเดิม : ทองอินทร์ ลิ้นทองแก้ว
    นามบิดา : พ่อลับแล ลิ้นทองแก้ว
    นามมารดา : แม่เพิ่ม ลิ้นทองแก้ว
    ชาติกาล : เกิดวันพฤหัสบดีที่ ๒๕ กรกฎาคม ๒๔๖๑ ตรงกับวันแรม ๒ ค่ำ เดือน ๘ ปีมะเมีย
    ชาติภูมิ : เกิดที่บ้านสายไหม อำเภอลำลูกกา จังหวัดปทุมธานี ปัจจุบันคือ แขวงสายไหม เขตบางเขน กรุงเทพมหานคร
    บรรพชา : วันที่ ๑๘ มีนาคม ๒๔๗๔ บรรพชาเป็นสามเณร ณ วัดสายไหม โดยมีพระเจ้าอธิการด๊วด ญาณวโร เจ้าอาวาสวัดกลางคลองสี่ เป็นพระอุปัชฌายะ ท่านศึกษาพระธรรมวินัยที่วัดสายไหม ๒ ปี จึงย้ายมาศึกษาต่อที่วัดกลางคลองสี่
    อุปสมบท : วันที่ ๑๙ มิถุนายน ๒๔๘๑ อุปสมบทเป็นภิกษุ ณ พัทธสีมาวัดสายไหม โดยมี พระเจ้าอธิการด๊วด ญาณวโร วัดกลางคลองสี่ เป็นพระอุปัชฌายะ พระเจ้าอธิการญัติ อุตฺตโม วัดสายไหม เป็นพระกรรมวาจาจารย์ พระอธิการหมง วัดลาดสนุ่น เป็นพระอนุสาวนาจารย์
    การศึกษา : พ.ศ.๒๔๗๔ มารดาได้นำไปฝากให้ศึกษาเล่าเรียนกับพระเจ้าอธิการญัติ อุตฺตโม เจ้าอาวาสวัดสายไหม
    พ.ศ.๒๔๗๙ : นักธรรมตรี ขณะบรรพชาเป็นสามเณร ณ วัดกลางคลองสี่
    พ.ศ.๒๔๘๕ : นักธรรมโท และสอบพระกรรมวาจาจารย์ได้ ณ วัดเทียนถวาย จังหวัดปทุมธานี
    พ.ศ.๒๔๘๖ : นักธรรมเอก ในสนามหลวงวัดคลองชัน จังหวัดปทุมธานี
    สมณศักดิ์
    พ.ศ.๒๕๑๕ : พระครูชั้นประทวน
    พ.ศ.๒๕๒๑ : พระครูสัญญาบัตรชั้นตรี
    พ.ศ.๒๕๒๔ : พระธรรมทูตประจำอำเภอลำลูกกา จังหวัดปทุมธานี
    พ.ศ.๒๕๒๖ : พระครูสัญญาบัตรชั้นโท
    พ.ศ.๒๕๓๐ : พระอุปัชฌายะ
    พ.ศ.๒๕๓๑ : พระครูสัญญาบัตรชั้นเอก และ เจ้าคณะตำบลลำลูกกา เขต๒
    หน้าที่การงาน
    พ.ศ.๒๔๘๒ : สอนนักธรรมที่วัดสายไหม ๑ พรรษา
    พ.ศ.๒๔๘๕ : พระกรรมวาจาจารย์ สอนนักธรรมที่วัดคลองชัน ๑ พรรษา
    พ.ศ.๒๔๘๖ : สอนนักธรรมที่วัดกลางคลองสี่ และที่อื่นๆ
    พ.ศ.๒๔๘๗-พ.ศ.๒๕๓๒ : กรรมการคุมสอบนักธรรมสนามหลวง
    พ.ศ.๒๔๘๙ : รองเจ้าอาวาสวัดกลางคลองสี่ จังหวัดปทุมธานี
    พ.ศ.๒๕๑๓ : รักษาการเจ้าอาวาสวัดกลางคลองสี่ จังหวัดปทุมธานี
    พ.ศ.๒๕๑๓-พ.ศ.๒๕๓๒ : กรรมการคุมสอบธรรมชั้นนวกภูมิ แต่ละสถานที่
    พ.ศ.๒๕๑๕-๒๕๕๗ : เจ้าอาวาสวัดกลางคลองสี่ จังหวัดปทุมธานี
    พ.ศ.๒๕๓๓ : กรรมการคุมสอบบาลี วัดบางหลวง จังหวัดปทุมธานี

งานสร้างและพัฒนาวัดกลางคลองสี่
    พ.ศ.๒๕๐๙ : ได้รับมอบหมายจากเจ้าอาวาสให้ควบคุมการก่อสร้างภายในวัด
    พ.ศ.๒๕๑๐ : สร้างถนนทางเท้าเทคอนกรีต ๑ สาย บริเวณหน้าวัด
    พ.ศ.๒๕๑๒ : สร้างศาลาการเปรียญ และ ศาลาดิน ๑ หลัง
    พ.ศ.๒๕๑๒ : ถมบริเวณวัดในส่วนที่ลุ่ม
    พ.ศ.๒๕๑๖ : ถมที่เพื่อสร้างอุโบสถ
    พ.ศ.๒๕๑๘ : สร้างอุโบสถ
    พ.ศ.๒๕๒๒ : สร้างถนนเข้าสู่อุโบสถ ๑ สาย
    พ.ศ.๒๕๒๕ : สร้างกุฏิทรงไทย ๓ หลัง สร้างถังน้ำฝน ๕ ใบ
    พ.ศ.๒๕๒๖ : สร้างวิหาร ๔ มุมอุโบสถ
    พ.ศ.๒๕๒๘ : สร้างศาลาฌาปนกิจ ๑ หลัง สร้างมณฑป ๑หลัง ปฏิสังขรณ์และ เปลี่ยนกระเบื้องหลังคากุฏิ
    พ.ศ.๒๕๓๐ : สร้างเมรุ ๑ ที่
    พ.ศ.๒๕๓๑: สร้างกุฏิ ๑ หลัง
    พ.ศ.๒๕๓๒: สร้างหอลอยหน้ามุข ๑ หลัง สร้างโรงครัว ๑ หลัง
    พ.ศ.๒๕๓๓ : ทพื้นคอนกรีตด้านหน้าทางขึ้นวัด และด้านทิศใต้ สร้างกุฏิ ๓ หลัง สร้างหอพระไตรปิฎก ๑ หลัง สร้างศาลาท่าน้ำ ๑ หลัง สร้างหอระฆัง ๑ หลัง สร้างหอสรงน้ำ ๑ หลัง
    ฯลฯ
    ได้รับพระราชทานเลื่อนสมศักดิ์เป็น "พระครูเจ้าอาวาสวัดราชชั้นเอก เมื่อวันที่ ๕ ธันวาคม ๒๕๓๑"

ได้รับเลื่อนสมณศักดิ์เป็นพระราชาคณะชั้นสามัญ "พระมงคลศีลาจาร" เมื่อวันที่ ๕ ธันวาคม ๒๕๕๒"
    มรณะภาพเมื่อวันที่ ๒๙ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๕๗

13. jj85

คาถา ท่านเจ้าคุณทองอินทร์ วัดกลางคลองสี่
    ตั้ง นะโม ๓ จบ

" นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะพะกะสะ อิสะวาสุ สุสะวาอิ "

คาถากันอาวุธ (มหาอุตฯ)

" อิติสุคะโต "

14. ปณฺฑิโต

ปณฺฑิโต สมาชิก

9 มิถุนายน 2015
    รบกวนสอบถามครับ ขุนแผนหลวงปู่ ปี 2550 ยังมีให้บูชาที่วัดไหมครับ

15. jj85

ใช่เนื้อผงสีขาวที่ด้านหลังเขียนสิริอายุ90ปี หรือเปล่าครับ ถ้าใช่รุ่นนี้หมดจากวัดไปแล้วครับ มีแต่พระขุนแผนรุ่น2เนื้อดินเผาครับ ยังมีรุ่น2ให้บูชาที่วัดครับผม สามารถร่วมทำบุญได้ที่วัดโดยตรงเลยครับ :cool:

16. jj85

กำหนดการงานบุญกฐินวัดกลางคลองสี่

เรียนเชิญสาธุชนผู้ใจบุญทุกๆท่านร่วมพิธีโดยพร้อมเพรียงกันครับ

17. jj85

กำหนดงานหลวงปู่ทองอินทร์

ขอเชิญศิษยานุศิษย์ทุกๆท่านเข้าร่วมงานตลอดทั้ง๓วันโดยพร้อมเพียงกันครับ

18. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    61

19. jj85

เมื่อคืนอยู่ดีๆก็ไปหยิบพระขุนแผนรุ่น1มา แล้วสงสัยว่าข้างหลังนี่ยันต์อะไร นั่งแกะยันต์ไปแกะยันต์มา เสร็จประมาณตี3ครึ่งครับ ได้ความว่า เป็นยันต์โสลส แต่เป็นตำรับหลวงปู่ทองอินทร์ครับ ซึ่งไม่เหมือนยันต์โสฬสสำนักอื่นครับ แต่คล้ายกัน ไม่ทราบเหมือนกันว่าอยู่ดีๆทำไมถึงอยากแกะยันต์นี้ออกมาครับ วันที่29 ธันวานี้ครบรอบหลวงปู่มรณะนะครับ เชิญชวนทุกๆท่านปฏิบัติธรรม ใส่บาตร ถวายสังฆทาน บูชาพระคุณหลวงปู่ด้วยกันนะครับ

20. jj85

ทางคณะของผม ได้จัดสร้างผ้ายันต์ขึ้นมาจำนวน500ผืน เพื่อแจกในงานพระราชทานเพล ิงศพ หลวงปู่เจ้าคุณทองอินทร์ วัดกลางคลองสี่ ครับ ผ้ายันต์นี้ไม่มีจำหน่ายนะครับ สามารถรับแจกในงานได้ที่เดียวครับผม

วันนี้(17/01/59)ผ้ายันต์ได้เข้าพิธีพุทธาภิเษกอย่างเป็นทางการวันแรกพร้อมมีดหมอพุทธประทานวุธ ในพิธีสวดพระคาถาเงินล้าน108จบ
    โดยได้รับความเมตตาจาก ครูบาสิงห์ วัดพระพุทธบาทถ้ำป่าไผ่ อธิษฐานจิตปลุกเสกเดี่ยวให้ในพิธีเป็นกรณีพิเศษครับ ณ บ้านลูกอินทร์

และในโอกาสนี้ขอกราบขอบพระคุณครูบาอาจารย์ที่ท่านเมตตาลูกหลานเสมอมาครับ

ไม่มีจำหน่าย แจกฟรีให้ผู้ร่วมงานเท่านั้น!!!

ปล.ในรูปผ้ายันต์ถูกบรรจะในถุงนะครับ และยังไม่ขอนำเสนอภาพยันต์ที่ทำออกมา เพื่อป้องกันการปลอมแปลงครับ ของจริงอาจจะไม่สวยนักเพราะทำด้วยมือกันเองแบบมือสมัครเล่น แต่ทำมากจากใจจริง และพระท่านสงเคราะห์ปลุกเสกให้บังเกิดความศักดิ์สิทธิ์อย่างสูงสุดแล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มกราคม 2016