นั่งสมาธิได้ยินเสียงแล้วตกใจ เจ็บแปล๊บที่กลางอก

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Ukie, 3 ธันวาคม 2017.

1. Ukie

Ukie เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2009
    ^_^

2. Ukie

ขอบพระคุณมากๆ เลยค่ะ ที่หาข้อมูลมาให้อ่าน
    หามาให้เยอะมากๆ จะค่อยๆอ่าน และเรียนรู้ไปนะคะ
    ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ ^_^

3. Ukie

ชัดเจนมากเลยค่ะ แต่หลายครั้งๆ ก้อหลับในสมาธิ
    เหมือนกันค่ะ ขาดสติใช่ไหมค่ะ แต่ก้อมีบางครั้ง
    ที่พอจะเคลิ้มแล้วหลับ เรารู้ค่ะ สติก้อเกิดขึ้น เห็นว่า
    จิตหรือเรียกสติดีคะ กำลังจะเคลิ้มแล้ว พอเห็นสติก้อเริ่มชัดขึ้น จึงดำเนินสมาธิต่อ รับรู้ได้ว่า ระดับสมาธิที่
    เราทำได้สูงสุดไปถึงไหน แล้วก้อจะลดระดับลงมา
    แล้วก้อเลื่อนขึ้นไปใหม่อีกรอบ เป็นอยู่แบบนี้ แรกๆ
    ไม่ชอบค่ะ ที่ทำสมาธิไม่ถึงไหนเลย แต่ตอนนี้ แค่ดูก้อพอค่ะ ...แต่ปัญหาที่เป็นมาตลอด คือสุดท้ายก้อหลับในสมาธิค่ะ ต้องแก้ไหมคะ หรือมีวิธีเพิ่มสติที่ดีไหม หรือง่วงก้อไปนอนซะแล้วค่อยมาทำใหม่
    ถามซะเยอะเลย แถมวกวนอีก ^ ^

4. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

;););)

5. ธรรม-ชาติ

+++ ในระดับของคุณ Ukie ผมจะไม่ใช้คำว่า "ขาดสติ" เพราะมัน ไม่ตรงกับอาการของคุณ
    +++ ภาษาที่ตรงอาการที่สุดคือ "สติยังไม่แกร่งเพียงพอที่จะข้ามพ้น ถีนมิทธะ ได้"
    +++ ถีนมิทธะ จัดเป็น "นิวรณ์ ตัวสุดท้าย" การที่จะข้ามมันได้นั้น "สติ" จะอยู่ในชั้นที่ ละเอียดกว่านิวรณ์ตัวอื่น ๆ
    +++ การที่คุณ "รับรู้ได้ว่าจิตกำลังเลื่อนเข้าสู่สมาธิ" เป็นอย่างไร ก็ให้ใช้ "รู้" ว่า "รับรู้ได้ว่าจิตกำลังเลื่อนเข้าสู่ ถีนมิทธะ" เป็นอย่างนั้น

+++ แต่ผมจะให้ "หลักสังเกตุในการดักจับมัน" คือ ถีนมิทธะ จะเข้ามาทางด้านหลัง แผ่ซึมเข้ามาใน "บริเวณท้ายทอย" เป็นด่านแรก
    +++ ดัก "รู้" มันให้ดี ๆ แล้วจะ "รู้ประดุจเห็น" ถึงการ "แผ่ซึม" เข้ามา
    +++ หาก "สติ ของคุณ คมกล้าเพียงพอ" ก็จะเห็นเป็นอาการคล้าย "หมอก" ที่กำลังแผ่ตัวเข้ามาอย่าง "เงียบสงบ" อย่างยิ่ง
    +++ ใช้คำศัพท์ว่า "สติ" จะถูกตรงกับอาการที่เกิด มากกว่า
    +++ ตรงนี้เป็น "ธรรมชาติของ สมาธิ/ฌาน" ต้องปล่อยให้มันเป็นอย่างนั้น จนกว่าเราจะถึงระดับที่ "เร่ง/ผ่อน" ฌาน ได้ดั่งใจปรารถนา
    +++ วิธีฝึกในกลุ่มที่ผมสอนอยู่ หากผู้ใดมี "สติ" ที่แกร่งเพียงพอ
    +++ ผมจะให้ใช้วิธี "เข้าไปข้างใน ถีนมิทธะ" แล้วอยู่กับ "สติ ที่รู้อยู่ ท่ามกลางถีนมิทธะ" นั้น
    +++ แล้วอาการ "ถีนมิทธะ จะเปลี่ยนไปเป็น สัมปะชัญญะ ด้วยตัวมันเอง"
    +++ แต่ถ้าหาก "สติไม่แกร่งเพียงพอ" ก็อาจจะได้ "การกรน เป็น เสียงในฟีลม์" ไปเลยo_O
    +++ ตรงนี้ผมให้ สังเกตุ "ความเพลียของร่างกาย" เป็นตัวตัดสิน ว่าสมควรหรือไม่ นะครับ

6. Ukie

ขอบคุณค่ะ สติคงไม่แกร่งพอจริงๆ เฮ่อ....
    กลุ่มที่สอนอยู่ เงื่อนไขในการเข้ากลุ่มเป็นอย่างไรค่ะ
    อยากเข้าค่ะ รับเพิ่มไหมค่ะ ^0^.....เคยเห็นอาการเคลิ้มหลายครั้งค่ะ สุดท้ายก้อแพ้ -*-

7. ธรรม-ชาติ

+++ เข้าร่วมกับ "กลุ่มฝึกใหม่" ได้เลย รายละเอียดอยู่ในกระทู้ฝึก นะครับ