นั้งสมาธิประมาณ 20 นาที รู้สึกปวดขมับจนถึง ขากรรณไกร

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย rapeepat, 18 มิถุนายน 2012.

1. rapeepat

rapeepat เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    นั้งสมาธิประมาณ 20 นาที รู้สึกปวดขมับจนถึงขากรรณไกร ฝั่งซ้ายฝั่งเดียวครับมาก ไม่ทราบเป็นเพราะอะไร เป็นทุกครั้งที่นั้งสมาธิ หลังจากออกจากสมาธิก็เป็นปกติ แปลกมาก ใครเคยเป็นแบบผมบ้างครับ ช่วยอธิบายเพื่อเอาบุณด้วยครับ จะได้หาทางแก้ไข

2. lkunl

lkunl เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2011
    ผมก็เป็นเหมือนกัน แต่ของผมน่าจะเป็นเพราะเคี้ยวข้าวข้างเดียว
    วันไหนนั่งสมาธิแล้วไม่สงบมันจะเผลอไปเพ่งไปเกร็งทำให้เมื่อยอย่างที่ว่า
    วันไหนนั่งสมาธิแล้วสงบได้ถึงขั้นสบาย มันจะไม่เมือ่ยครับ

ลองๆ ผ่อนๆ คลายดูครับ อย่าไปเพ่งอย่าไปเกร็งมากครับ ลองดูครับ
    ถ้าไม่สงบก็เลิกอย่าไปฝืน ค่อยๆ ทำไปเรื่อยๆ ครับ

3. rapeepat

ขอบคุณครับ..สำหรับคำแนะนำ

4. ผู้สืบทอด

ผู้สืบทอด สมาชิก

19 มิถุนายน 2012
    ไม่แปลกหรอก ครับ เป็นธรรมดาของผู้ที่มีจิตแรง
    โดยมากก็มาจาก คนที่เคยทำบุญกุศล แนวแรงๆ
    ดุเดือด ประเภทถวายชีวิต ดั้งด้นฟันฟ่า กว่าจาทำทานได้
    มาก่อนในอดีต ตามกมลฯของตัวมัน(จิต)
    คุณมีนิสัยเป็นเช่นนั้นหรือเปล่า จริงจัง ในทุกเรื่อง
    สรุป....จิตของคุณ มันเค้นตัวมันเอง ยังไม่ยอมหยั่งราก
    เข้าสู่ธรรมอันเป็นไปเพื่อสมาธิ คุณต้องปรับมันให้พอดี

5. rapeepat

มีแนวทางปฏิบัติและวิธีแก้ไข เพื่อให้เข้าสู่สมาธิได้ใหมครับ

6. ผู้สืบทอด

ผู้สืบทอด สมาชิก

19 มิถุนายน 2012
    ถ้าจะเอาแบบจริงๆจังๆ ก็อย่างที่ผมโดน....ครูอาจารย์
    ถืออุกฤติ 1 ใน 13 ข้อเลยครับ เอาแค่ข้อ (หลังไม่ติดพื้น)
    ข้อเดียวพอ ถือ พรรษานึงไปเลย ถือที่วัดป่านะ
    ดูกำลังใจ ว่าเข้มแข็งแค่ไหน
    เวลาหลับก็เอาหน้าผากอิงผนัง 3 เดือน ผ่านได้ก็ใจเหมือนนักรบ ล่ะครับ
    วัตรปฏิบบัติแบบนี้ ไม่เป็นแกร่งดั่งเสือ ก็อ่อนแบบแมวไปเลย

7. rapeepat

ขอโทษครับความรู้ผมยังน้อยนักในเรื่อง ธรรม และ เรื่องสมาธิ (เพิ่งเร่มนับ 1 ครับ)

รบกวนถามเพิ่มเติม

อุกฤติ คืออะไรครับ

ต้องปฏิบัติแบบดุเดือด แบบนี้วิธีเดียวหรือครับ (มีวิธีอื่นอีกหรือเปล่าครับ แบบว่า ปฏิบัติอยู่ที่บ้านนะครับ) รบกวนด้วยครับ

8. ก้อนหิน

ก้อนหิน เป็นที่รู้จักกันดี

อวิชชาคือหยุดไม่เป็น

9. ก้อนหิน

ก้อนหิน เป็นที่รู้จักกันดี

หยุดได้เมื่อไหร่ถึงผู้รู้

10. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    ยืน สมาธิครับ

เดิน สมาธิครับ

นอน สมาธิครับ

ถ้านั่งแล้ว ปวด ให้เปลี่ยนครับ

11. lkunl

lkunl เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2011
    ลองเปลี่ยนอิริยาบทดูครับ นอนสมาธิก็ได้ จะสบายกว่านั่ง แต่ต้องระวังหลับ

หรือลองเปลี่ยนไป เดินจงกรม ยืนสมาธิ

ค่อยๆ ทำไปเรื่อยๆ ครับ ถ้าฝึกด้วยการดูลมหายใจ ให้ดูตลอดทั้งวันเลยครับ จะช่วยให้สมาธิรวมง่ายขึ้นครับ

ปล. บางทีขยันเกินไปก็ทำให้เกิดอาการได้ครับ ทำไปเรื่อยๆ แต่อย่ารามือ

12. rapeepat

ขอบคุณ...ทุกคำแนะนำครับ