เว็บพลังจิต บุญอะไรที่ทำให้คนได้พบคู่ดี

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย world500, 17 พฤศจิกายน 2008.

1. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

ก๊าบป๋ม กลับแน่ แต่มะรู้จะได้กลับตอนไหนอ่ะ ยังไม่รู้เลยว่าจะเข้าออกทางไหนอย่างไร แต่ท้ายสุดก็หวังให้เจอประตูนิพพานเท่านั้นเอง อดีตไม่เคยลืม แต่อดีตกับปัจจุบัน มางไม่ค่อยลงตัวกันเท่าไหร่อะจ๊ะ เราหลุดพ้นมาจากอดีตล้วน คงจะให้อะไรมันเป็นเหมือนในอดีตไม่ได้อีกแล้วน้องรัก นอกเสียหากแต่ว่าต้องได้กลับไป ตอนนี้ก็เที่ยวท่อง อนาจักรไปก่อน หากอ่อนหล้ามากๆก็จะกลับไปบ้านที่พักพิงใจจ๊ะ รักและระลึุกถึงน้องพี่เสมอ เมื่อคืนพอฝันแบบนั้นอีก รู้สึกคิดถึงพี่ชายของเบนซ์อีกแล้วอะ เขามาบ้างป่าวอะจ๊ะ อิอิอิอิ แค่ถามดูนะมะโกรธเค้านะ

2. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

ภัทรอังคาร ต้องบุญผ้าป่าไง 555

3. ภัทรอังคาร

ท่านพระยาเจ้าขา นี่ก็อีกคน ติดตามภัทรอีกแล้วนะเจ้าค่ะ ก็เอามาจิบุญผ้าป่า รับหมด ตอนนี้เจอแต่ซองผ้าป่าทุกวันเลยท่าน แล้วท่านเป็นอย่างไรบ้างเจ้าค่ะ เห็นเงียบหายเลยนะมีคนบ่นถึงนะเจ้าค่ะ

4. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

ก็ทำหน้าที่ไปแล้วไง ให้สวดบทจักรพรรดิ ระลึกถึงหลวงปู่ทวด เดี๊ยวน้องเขาก็จะสามารถผ่านพ้นอุปสรรคทุกอย่างไปได้เอง จะให้พี่ช่วยทุกอย่าง พี่เองแทบจะพยุงสังขาร ไม่ค่อยไหวแล้ว จ้า เพราะอ้วน 555

5. เขตปกครอง230

เขตปกครอง230 เป็นที่รู้จักกันดี

อันความรักนั้นไซร้ เปรียบได้กับผีหลอก หลายคนเคยเจอแต่พิสูจน์ไม่ได้ว่ามีอยู่จริง

6. naknoi.b

naknoi.b เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบจังคำนี้..*-*
    คนเรามักมองว่าความรักมักทำให้คนตาบอด..จริงหรือ...มิใช่เพราะคนหรอกหรือที่ตาบอดเพราะความรัก...

7. naknoi.b

ง่า! ท่านพระยาไปเอาบทสวดของหลวงปู่ดู่มาได้ยังงัยอะคับ..โลกมันกลมซะจิงๆ คงจะจิงอย่างที่เค้าว่า ในโลกนี้ม่ายมีคำว่าบังเอิญ

8. tidabell

tidabell เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2008
    เห็นด้วย ความกตัญญูนี่แหล่ะ จะทำให้เราได้พบคู่ที่ดี เพราะเราสังเกตุว่าเวลามีแฟน แฟนเราจะทำพฤติกรรมคล้ายๆกับที่เราเคยทำกับพ่อแม่ไว้เลย ทั้งดีและไม่ดี ลองสังเกตุดูดีๆน่ะ

9. naknoi.b

บางคนมองว่ารักก็คือรัก..
    บางคนกลับมองว่ารักคือการที่ได้เห็นคนที่ตนรักมีความสุข..
    ส่วนอีกหลายๆคนกลับมองว่ารักคือการครอบครอง ทั้งตัว และหัวใจ..
    และอีกหลายๆคนมองว่าเมื่อให้รักไปแล้วฉันต้องได้รักนั้นตอบ..
    จริงหรือสิ่งเหล่านี้จะมีแต่สุขตลอดและฤาทุกข์ถนัด!
    หากมองในทางโลก รัก คือสิ่งที่หน้าค้นหา ถวิลหา โหยหา อยากได้ อยากมี และท้ายสุดอยากเป็น..
    แล้วในทางโลกกิยะเล่า..รัก ฤา คือมายา ทุกสิ่งล้วนเป็นสิ่งที่ใจร้อยรัด ผูกมัด สมมุติว่าเป็นของๆเราทั้งสิ้น
    ยึดมั่น ถือมั่น หมายมั่น ว่าต้องอย่างนั้น ว่าต้องอย่างนี้ เมื่อไม่ได้อย่างที่ใจหวัง จึงเห็น ทุกข์
    คงจะจริงดังพระคำสอนแห่งตถาคต..ทุกข์ สมุทัย นิโรธ ท้ายสุดดับได้ จึงเห็นหนทางแห่งมรรค..
    นี่งัยเล่า ตถาคตเจ้าจึงนำเอาทุกข์ขึ้นนำก่อนสิ่งอื่นใด เพราะทุกข์มันขัง เหอะ! อนิจจัง ทุกข์ขัง อนัตตา ..
    ท้ายสุดยังคงมีอะไรหลงเหลือให้ได้ชมอยู่จริง...พระไตรลักษณ์ควรรู้:z16
    <O:p</O:p

10. naknoi.b

เคยมั้ยกับการที่เราตั้งหน้าตั้งตาโหยหาใครซักคนที่เราไม่รู้เลยว่าเค้าไม่มีตัวตนอยู่บนโลก..
    แต่ใจกลับรู้สึกโหยหา อยากพบ อยากเจอ ...
    มีคนที่ปฎิบัติธรรมด้วยกันเคยเล่าให้ฟังว่า เส้นทางของคนที่เดินทางธรรมนั้นจะหาคู่ครองอยาก..
    เพราะเส้นทางเดินของพวกเรานั้นคือเส้นทาง แห่งพรหมจรรย์...(ง่า! งานนี้อดเลยเรา) เบนซ์ซะอย่างอย่าได้แคร์ม่ายได้ก็จะหาให้มันได้ ฮ่าๆ
    เฮ้ยว่าแล้วก็อยากจะมีกะเค้ามั้ง...น่า! ต้องมีซักวันต้องมีซักวัน :':)'(<O:p</O:p

11. ภัทรอังคาร

น้องเบนซ์จ๋าบทพระมหาจักรพรรดิ์พี่อุ้มก็สวดทุกคืนนะ โลกยิ่งไม่กลมกว่าท่านพระยาเหร๋อจ๊ะ แล้วไมบอกให้คนอื่นเขาตัด ตัวเองคิดจะหาคู่รักเสียเองอ่ะ ไม่อยู่เป็นโสดหร๋อ ดีออกนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2010
  12. ภัทรอังคาร

เจ้าค่ะ่ท่านพระยา เดี๋ยวจะบอกน้องเขาให้นะเจ้าค่ะ เราจะไปขึ้นเหนือกันอีกวันที่ 17 เมษาเจ้าค่ะ

13. ภัทรอังคาร

โมทนาสาธุ ค่ะ

14. kkookk

kkookk เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนาด้วยครับคุณภัทรอังคาร...

15. เวลานาที

เวลานาที เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกวันนี้เห็นแล้วก็เบื่อ เดี๋ยวพ่อแม่ทะเลาะกัน พูดจาไม่ดีบ้าง ชาตินี้ไม่ปราถนาจะมีคู่เลย มีมากก็ทุกข์มาก

16. สีชมพู

สีชมพู Active Member

23 มิถุนายน 2009

ชื่อเราก็คล้ายกัน (ชื่อจริงนำหน้าว่า ภัทร) เกิดวันอังคารเหมือนกัน แถมอกหักชอกช้ำเหมือนกันอีก ยินดีที่รุ้จักนะคะ มีอะไรคุยกันได้นะ (หมอนเราเน่ามาก ร้องจนต้องเปลี่ยนหมอนบ่อยๆ) อิอิ

17. นโมโพธิสัตโต

นโมโพธิสัตโต ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    ในความไร้ กลับ เต็มเปี่ยม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      22.3 KB
      เปิดดู:
      509
  18. ภัทรอังคาร

หร๋อ ชื่อภัทรเหมือนกันหร๋อค่ะ ดีใจจังเกิดวันอังคารเหมือนกันด้วย อกหักชอกช้ำเหมือนกันอีก แล้วจะมีอะไรเหมือนกันอีกไหมน๊ะ ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันค่ะ แอ๊ดเป็นเพื่อนแล้วนะค่ะ เปิดประตูต้อนรับ แวะมาบ้านได้เสมอ บ้านภัทรอบอุ่นมากมายเลยค่ะเพื่อนฝูงเต็มเลย ภัทรไม่เปลี่ยนหมอน เพราะใช้หมอนหลายใบบนเตียง บางวันก็ร้องกับใบนี้ บางวันก็ร้องกับใบนั้น ผลัดกันไปค่ะ อิอิอิ สงสัยจะชอบสีชมพูเหมือนกันอีกแหละ ชื่อแทนตัวถึงเป็นสีชมพู เอานะ ขอให้สมหวังในความรักสักครั้งนึง ขอให้เจอสุขภาพบุรุษคู่แท้ส่องโลกนะค่ะ ส่วนภัทรจะกลับขึ้นไปอยู่คานทองนิเวสน์ แล้วไม่พยายามจะลงมาแล้ว 5555 ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์ อยู่บนคานก็ไม่ต้องทุกข์ 5555

19. ปิยะเศวต

ปิยะเศวต สมาชิก

ที่ใดมีรักที่นั้นมีทุกข์

"ไม่รู้ซิเนาะ คนเราต่างคนต่างจิตต่างใจ เรารักเขา เขาไม่รักเรา หมุนเวียนเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาไม่รู้จักจบสิ้น นั่งพิจารณาดูแล้วก็น่าเบื่อ แต่ตราบใดที่ยังไม่หลุดพ้นจากการเวียนว่ายตายเกิด ความรู้สึกเหล่านี้มันก็ยังคงมีอยู่ มนุษย์เป็นสัตว์สังคม ไม่สามารถอยู่ตัวคนเดียวได้ "คนโง่" ก็จะหลงโง่งมกับความรัก
    "คนฉลาด" ก็จะ ปฏิเสธความรัก แต่ก็ต้องทนอยู่กับความเหงา ส่วน "คนเจ้าปัญญา" ก็จะไม่เสาะแสวงหาความรักและก็ไม่ปฏิเสธถ้ามันจะเดินเข้ามาในชีวิต ทั้งนี้ก็ต้อง รักด้วยสติ รักด้วยปัญญา เฮ้อ... รู้และเข้าใจนะค่ะ แต่ภาคปฏิบัติ มันทำยากมากเลยอ่ะ หุหุ

20. ภัทรอังคาร

แต่ปฏิเสธรักที่เห็นแก่ตัณหาราคะ ยึดมั่นถือมั่น ผูกมัด บงการ สร้างปัญหาไม่หยุดหย่อน

จะมีชายใดสักกี่คนที่จะมีรักที่ไม่เห็นแ่ก่ตัณหาราคะ ยึดมั่นถือมั่น ผูกมัด บงการ สร้างปัญหาไม่หยุดหย่อน มีก็คงจะเป็นพวกไร้อารมณ์ ไร้ความรู้สึก หรือเสืือมสมรรถภาพเท่านั้น ที่จะมีรักแท้โดยที่ไม่มีความรู้สึกอื่นแอบแฝง

ถ้าความรักเป็นรักที่ดี มีเมตตากรุณา
    ผูกพันธ์ด้วยความรู้สึกที่ดี แม้ไม่ได้ครอบครองเป็นคู่ แต่ก็ช่วยให้มีกำลังใจทำดีอะไรได้หลายอย่างตั้งแต่ความดีในโลกจนถึงความดีที่ทำให้พ้นทุกข์ภายหลัง

ทำได้อย่างที่พูดมันก็ดี แต่ดูๆแล้วหาคนที่ทำได้อย่้างงั้นจริงๆน้อยมากแทบจะไม่มีเลย คนที่ฉลาด เขาไม่ต้องทนกับความเหงาหรอก แต่เขาเลือกที่จะเหงา เพราะดีกว่าการมีใครสักคนที่จะทำให้เขารู้สึกเหงามากขึ้นกว่าเดิม และคนฉลาดแบบนี้มีตั้งมากมายบนโลกใบนี้ไม่เห็นจะแปลกเลย อย่่าคิดวาฉันจะโง่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2010