พระคำข้าว (แท้และเลียนแบบ)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Pattana, 9 สิงหาคม 2006.

1. bht

bht เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2005
    ขอความอนุเคราะห์อีกครั้งครับ

วันนี้มีแบบคิดว่าน่าจะทำเลียนแบบมาให้ดูครับ
    เปลี่ยนมาประมาณปี43 แถวคลอดหลอดครับ (ใกล้โรงแรมรัตนโกสินทร์)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      560.3 KB
      เปิดดู:
      824
      ขนาดไฟล์:
      825.2 KB
      เปิดดู:
      672
      ขนาดไฟล์:
      467.7 KB
      เปิดดู:
      498
      ขนาดไฟล์:
      544.5 KB
      เปิดดู:
      473
      ขนาดไฟล์:
      567.4 KB
      เปิดดู:
      464
  2. bht

bht เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2005
    คราวนี้ที่อาราธนาขึ้นคอของผมกับลูกชายครับ

ของลูกชายเลียบพลาสติกสีขาว ของผมสีน้ำตาล
    ส่วนอีกองค์ยังเก็บไว้ครับ
    ไม่ทราบเป็นอย่างไรบ้างครับ
    ขอขอบคุณทุกท่านนะครับที่ให้ความอนุเคราะห์
    ภัทร

3. surakit

surakit เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน ท่านมหาหินและคุณpatanaครับ 2ท่านเป็นศิษย์หลวงพ่อที่เข้มแข็ง ผมขอเสนอไอเดีย ขอให้ทั้ง2ท่านปรารถงานกุศลใดๆก็ได้แล้วแต่จะเห็นต้องกัน แล้วรับบริจาคพระพิมพ์ที่หลวงปลุกเสกไว้ขณะท่านยังมีขันธ์จากศิษย์อื่นๆ แล้วพระพิมพ์ของหลวงพ่อรวมกับวัตถุมงคลที่ทำขึ้นใหม่ ให้พระสงฆ์ศิษย์ผู้ใหญ่จัดทำพุทธาภิเสกที่วัดท่าซุง นำออกจำหน่ายให้ผู้ที่เคารพบูชา คนรุ่นหลังที่ศรัทธาหลวงพ่อจะได้พระแท้ๆไว้บูชาทั่วกัน คนที่ยากจนก็จะได้อานิสงส์ด้วย ท่านมหาหินและท่านpatanaจะได้ชื่อว่าสงเคราะห์คนที่ไม่มีโอกาสได้พระแท้ของหลวงพ่อ

4. m_nip112

m_nip112 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    เหรียญทำน้ำมนต์ ก็ปลอมหรือครับ

5. ghostlinux

ghostlinux เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    เหรียญทำน้ำมนต์ถ้าไม่มีที่มาชัดเจนจริงๆ ไม่แนะนำจริงๆครับ
    ทำมาเนียนมากๆ เซียนถึงกับร้องจ๊ากได้ทีเดียวถ้าไม่ชำนาญ เพราะราคาสูงมากแล้ว

6. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

ความรู้สึกของผม....
    ไม่คิดอยากได้ ทั้ง 2 องค์ เลยครับ....
    ................................

7. phumiput

phumiput เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2005
    มีพระมาให้ดูเพิ่มครับ เพราะมีคนบอกว่าไม่เข้าตาครับ จริงหรือเปล่า

ขนาดไฟล์:
      52.2 KB
      เปิดดู:
      405
      ขนาดไฟล์:
      62.6 KB
      เปิดดู:
      358
      ขนาดไฟล์:
      49.7 KB
      เปิดดู:
      351
      ขนาดไฟล์:
      56.8 KB
      เปิดดู:
      329
      ขนาดไฟล์:
      48.4 KB
      เปิดดู:
      344
      ขนาดไฟล์:
      61 KB
      เปิดดู:
      314
      ขนาดไฟล์:
      62 KB
      เปิดดู:
      338
      ขนาดไฟล์:
      61.8 KB
      เปิดดู:
      319
      ขนาดไฟล์:
      45.9 KB
      เปิดดู:
      318
      ขนาดไฟล์:
      61.6 KB
      เปิดดู:
      317
  8. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ครับ ขนาดผมได้มาในปี 36 ก็ยังเป็นองค์ที่ทำเลียนแบบเลยครับ ถ้าได้มาจากแผงพระ ต้องดูกันดีๆ นะครับ ไปเช่าบูชาที่วัดหรือที่สายลม จะดีที่สุดครับ อย่าเสี่ยงกับแผงพระทั่วไปเลยครับ (แผงที่ดีๆก็มี)

9. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ผมเองก็ยังไม่คล่องนะครับ ยิ่งพระหางหมากด้วยแล้ว ผมมีตัวอย่างไม่มากนะครับ เดี๋ยวลองรอให้คุณมหาหินดูนะครับ ส่วนเหรียญทำน้ำมนต์ ทราบว่าตอนนี้มีทำเลียนแบบเยอะมากแล้วครับ ถ้าไม่ได้จากศิษย์หรือไม่รู้ที่มา ให้ระวังกันหน่อยก็ดีครับ

10. Pattana

องค์ที่อยู่ในกรอบสีน้ำตาล และองค์ที่ยังไม่เลี่ยม ผมเห็นแล้วอยากได้ ส่วนองค์ที่อยู่ในกรอบใส ผมดูไม่ชัดนะครับ แต่ถ้าทราบที่มาแน่ชัด เช่นจากที่วัดก็ขอให้มั่นใจเถอะครับ แต่ถ้าได้มาจากตามแผงพระ คงต้องให้ผู้ที่รู้ดูให้อีกทีนะครับ

11. Pattana

เห็นด้วยครับ ราคาที่วางขายกันอยู่ตอนนี้ 5,000-6,000 บาท ถ้าไม่มั่นใจจริงๆ แนะนำว่า ให้ใช้เหรียญของขวัญวันเกิดแทนนะครับ ของแท้จากทางวัด 480 บาทเท่านั้น รายละเอียดตามนี้ครับ

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=47777

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2006
  12. Pattana

เพิ่มเติมครับ ลองสังเกตุดู แล้วจะบอกว่าเป็นอย่างไร

13. อมตะ

อมตะ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าพระคำข้าว-พระหางหมาก เป็นของแท้แล้วเราบอกเป็นนัยว่าเป็นของปลอมคนที่ครองครอบอยู่เขาเลยใจไม่ดี วิตก เราบาปไหมเราปรามาสพระรัตนตรัยหรือเปล่า?ที่ไปชี้ทางแบบนั้น ( ทั้งที่เราปรารถนาดี )

14. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

โปรดลองเทียบเคียงจากโพส ที่.. 75 และ 76

ของ กระทู้..
    สมเด็จองค์ปฐม 400 บาท ยอดเยี่ยมการคุ้มครอง และราคาสุดยอด ในอนาคตอันใกล้
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=47692&page=3

................................................................................

โพสที่ 75

ด้วยความรัก.. และเป็นห่วงในพี่ ๆ น้อง ๆ

1. จึงอยากแจ้งให้พวกเราให้ได้ทราบ ถ้ามีของดี ขององค์หลวงพ่อฯ ในราคาไม่แพง..

..................................................................................

2.เรื่องการสร้างพระขึ้นมาเลียนแบบกับองค์หลวงพ่อฯ

ก็เป็นห่วงว่า จะโดนต้ม เสียเงิน แล้วยังเสียรู้อีก....
    จึงพยายามโพส ให้เป็นความรู้ ในเรื่องการสร้างพระที่ทำเทียมขึ้นมา....

ตามที่โพสไว้ที่.. โพสที่ 60 หน้าที่ 2 ของ....
    http://www.palungjit.org/board/showt...t=46485&page=2

และเรื่องของโทษของกรรมของการสร้างพระทำเทียม ตีเสมอองค์หลวงพ่อฯ ที่ว่า....

ความจริง นอกจากจะห่วงผู้ที่เป็นศิษย์ขององค์หลวงพ่อฯ ที่อยากได้ไว้บูชา แล้ว....

ก็รู้สึกถึง.. ความน่าสงสาร ของผู้ที่ทำเลียนแบบ....
    ทำเทียมขึ้นมา เพียงเพื่อ "เงิน" เท่านั้นเอง.. มองไม่เห็นสาระอื่นใดเลย....

จริงอยู่ เงิน บันดาลให้สมประสงค์ ตามที่ตัวเองปรารถนา....

แต่ "โทษ" ของการทำเทียมวัตถุมงคลขององค์หลวงพ่อฯ หรือพระสุปฏิปันโน อื่นๆ
    เท่ากับเป็นการ "ตีเสมอ" ท่านผู้เป็น "พระที่ทรงอริยสังฆะอัปปะมาโณ"

โทษทัณฑ์ ที่จะได้รับ นั้น ไม่อยากพูดถึงเลย....
    ต่อให้พูดถึง.. เขาก็ไม่เชื่อ.. มันยังมองไม่เห็นโทษ....
    เขาเชื่อใน เงิน มากกว่า.... โถ....
    ก็เป็นไปตามกรรม....

โทษทัณฑ์ ที่จะได้รับ ไม่ใช่เพียงแต่ผู้สร้าง ผู้ทำเทียม เท่านั้น นะครับ....
    ท่านที่ "ขาย" โดยรู้อยู่แล้วว่า "ทำเทียม" อย่างนี้โทษ ก็เท่ากับผู้สร้าง ผู้ผลิต....

ท่านที่ไม่เจตนา ไม่รู้ว่า "ทำเทียม" ซื้อหา เช่าบูชา มาแล้ว....
    มารู้ในภายหลัง ว่า เป็นของทำเทียม....
    นำไปออกตัว "ถอนทุนคืน" อย่างนี้ก็ไม่รอด.. ผลเสมอกัน....

ทางที่ดี เมื่อรู้ว่า ทำเทียม ควรใช้เป็น "มวลสาร" สำหรับสร้างพระอื่น ๆ
    จะดีเสียกว่า จะเป็นการสร้าง "พระ" ด้วยทรัพย์ของเรา ก็จะเป็นอานิสงส์ที่ดี ต่อไป.
    ................................................................................
    <!-- / message --><!-- sig -->
    โพสที่ 76

เคยได้อ่านผลของกรรมเลว ที่องค์สมเด็จพระสุคตบรมศาสดา ตรัสไว้....
    ในทำนองของการ "กล่าวตู่" ว่า....

ผู้ใดกล่าวตู่พระพุทธองค์ ว่า....
    "พระพุทธเจ้าตรัสอย่างนี้.. ทั้งที่พระองค์ท่านไม่ได้ตรัสไว้"
    "พระพุทธเจ้า ไม่ได้ทรงตรัสอย่างนี้.. ทั้ง ๆ ที่พระองค์ได้ทรงตรัสแสดงไว้"

อย่างนี้ เป็นโทษ ของการ "กล่าวตู่" ย่อมมี "อเวจี" เป็นที่ไป....

ผมก็ไม่รู้ว่า การ "กล่าวตู่" ที่เนื่องด้วยองค์หลวงพ่อฯ จะมีผลของกรรมเพียงไหน....

การสร้างพระ ทำเทียมขึ้นมา ด้วยเจตนาชัดเจนว่า "ตีเสมอ" องค์หลวงพ่อฯ
    ก็เท่ากับว่า"กล่าวตู่" ว่า.. พี่เป็นวัตถุมงคลขององค์หลวงพ่อฯ ทั้ง ๆ ที่ท่านไม่ได้ทำพิธี

และ....
    วัตถุมงคลขององค์หลวงพ่อฯ ที่ท่านได้ทำพิธีพุทธาภิเษก ไว้ดีแล้ว....
    หากมีใคร กล่าวตู่ว่า "อันนี้ ท่านไม่ได้ทำ.. ทั้ง ๆ ที่ท่านได้ทำไว้" ....
    อย่างนี้.. พวกเรา ว่า.. จะมีโทษ.. คือผลของกรรมกันบ้างไหม....

.....................................................................

ด้วยความรัก และเป็นห่วงจริง ๆ นะครับ ไม่มีเจตนาอื่นแอบแฝง....

ส่วนใหญ่พวกเราจะนิยมพูดกันว่า..องค์นี้ปลอม.. องค์นี้ไม่ใช่.. องค์นี้ใช่....
    แล้วหากบังเอิญ.. มันเป็นตรงกันข้ามกับที่เราพูด จะมีผลของกรรมไหม....
    มันก็น่า คิด.... แล้วเราจะเสี่ยงพูดทำไม....

มันก็เป็นปากของเรา ไม่พูดเสียอย่าง.... ก็ไม่เดือดร้อน....

ที่นี้หากอยากจะพูด ก็ควรจะหลีกเลี่ยง "การกล่าวตู่" เสียเถิดครับ....

เช่น เมื่อเห็นพระองค์นี้.. ท่าทางจะทำเทียม ก็เลี่ยงไปว่า....
    องค์นี้ ผมรู้สึกว่า ยังไม่ค่อยชอบใจครับ....

แม้แต่ คำว่า.. "องค์นี้ ไม่สวยครับ" ก็ เป็นการตำหนิพระ....
    ตำหนิพระ.. จะมีโทษไหม....

.............................................................

วิธีแก้อีกอย่างหนึ่ง....

ควรกราบขอขมาพระรัตนตรัย ให้เป็นนิสัย.. ต้องทำทุกวัน.. คู่กับการสวดมนต์....
    เพราะว่า ทุก ๆ วันนี้ เรากล่าวโทษ ขาบจ้วงพระรัตนตรัย กี่ครั้งต่อวันก็ไม่รู้....
    เราเดินไปที่ไหน.. ขับรถไปที่ไหน ๆ จะรู้ได้อย่างไรว่า ใต้ดินจะไม่มีพระฝังอยู่....

การขอขมา อันจะส่งผลให้กรรมไม่มีผล....
    ก็ควรจะระลึกให้ได้ว่า กรรมเลวที่เราทำ คืออะไร ที่ล่วงเกินพระรัตนตรัย....
    เมื่อขอขมาแล้ว ก็ระมัดระวังว่า ในเรื่องนั้น ๆ เราจะไม่กระทำอีก....

ไม่ใช่ว่า.... ช่างมัน ด่าเสียให้หนำใจ.. ทำอย่างไรก็ได้....
    เดี๋ยวคืนนี้ ก็ไปขอขมา ก็จะพ้นโทษของกรรมนั้น ๆ แล้ว....
    อย่างนี้ สมควรไหม....

ประมาทเกินไปไหม.... หากบังเอิญ ไม่ทันถึงบ้าน.. ยังไม่กราบขอขมา....
    (ไม่ได้แช่งใคร นะครับ) เกิดอุบัติเหตุ ตายไปเสียก่อน....
    แล้วอย่างนี้ จะทำอย่างไร....

รัก และห่วงใย ไปทางบนกันเถิดครับ เกาะพระนิพพานกันเข้าไว้ ไม่ถึงก็ไม่เป็นไร....
    ดีกว่า บ๋อม.. ตุ๋ม.. ตุ๊บ.. ใช่ไหมครับ....

................................................................

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต อุกาสะ ทะวารัตตะ เย นะกะตัง
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเต.

กราบ..
    กราบ..
    กราบ..
    ............................

โปรดพิจารณา
    ............................
    <!-- / message --><!-- sig -->

15. มหาหินทร์

มีภาพ "พระ" มาให้ได้ชมกันอีก นะครับ....
    มีทั้งพระหางหมาก และพระคำข้าว....

ที่ผู้ที่มีวิสัยอันเป็นปุถุชน ยังคงมีความโลภ เพียงเพื่อเห็นแก่ "เงิน" เท่านั้น.. สร้างขึ้นมาใหม่ เป็นการทำเทียม น่าสงสาร นัก.
    (ผมเอง ก็ปุถุชน แต่ก็ไม่คิดจะโกงใคร ๆ)
    ............................................

ภาพนี้ ขอแสดง "พระหางหมาก" ก่อนนะครับ
    (ได้รับความเอื้อเฟื้อจากคุณพัฒนาฯ ส่งมาให้ชมกัน)

............................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2006
  16. มหาหินทร์

ภาพนี้ เป็น "พระคำข้าว"
    ได้รับความเอื้อเฟื้อจากคุณพัฒนาฯ เช่นกัน

..........................................

17. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    จากกระทู้ที่ #116 ,117 ผมดูแล้วไม่มีองค์ไหนต้องตาเลยครับ น่าจะทำเลียนแบบทั้งหมด ของผมเช่ามาจากแผงพระ จ.ระยอง องค์ละ 50 บ.ยังดูดีกว่าอีก
    คือจริงๆเขาให้เช่าองค์ละ 100 บ.ผมไปเหมามาทั้งหมด ก็เลยได้ลดราคา แถมไปเอาตั้งสองครั้ง หมดไป ประมาณ 3,000 บ. ไม่รู้จะมีแท้สักองค์หรือเปล่าก็ยังสงสัยอยู่ จะเอาไปให้ใครก็ไม่กล้า กลัวเสียฟอร์มว่าให้พระเก๊ แงๆๆ

18. Pattana

จากโพสที่ 113 นั้น เป็นพระที่น้องท่านหนึ่ง ที่เป็นสมาชิกเวปพลังจิต ได้ส่งมาให้ผม ซึ่งได้มาจากตลาดพระแห่งหนึ่งย่านฝั่งธน เป็นพระที่ทำเลียนแบบขึ้นมาทั้งสิ้น ราคาถูกมาก จะเห็นได้ว่าเริ่มมีการทำเหมือนขึ้นมากทุกทีแล้วครับ

19. Pattana

ไปเช่ามาองค์ละ 50 บาท เป็นเงิน 3,000 บาท รวมแล้ว 60 องค์ ถ้ามีแท้แค่เพียง 2 องค์ ก็คุ้มแล้วครับ เพราะตอนนี้ที่วัด องค์ละ 1,600 บาท ถ้าสององค์ ก็ 3,200 บาท แต่ถ้าไม่มีเลยก็เท่ากับว่าได้มาในราคาที่แพงนะครับ เอาไว้บรรจุใต้ฐานพระพุทธรูปหรือเจดีย์ก็ได้ครับ
    ว่าแต่ว่าจะไม่ถ่ายรูปมาให้ดูชมกันบ้างหรือครับ เผื่อว่าบางที อาจมีเฮ..ก็ได้นะครับ

20. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    โทษทีครับที่บอกไม่ละเอียด 3,000 บ.นี่มีรวมพระอย่างอื่นด้วย ถ้าเฉพาะ พระหางหมากกับพระคำข้าวรวมกันนี่ประมาณ 30 กว่าองค์เท่านั้น เอาไว้จะโพสมาให้ดูครับ แต่ว่าจะไม่ค่อยชัดเจนสักเท่าไหร่ เพราะกล้องผมมันรุ่นเก่าค่อนข้างจะกิ๊กก๊อกไปสักหน่อย มีพระปิดตาเนื้อผงอุดกริ่งด้วยครับ ด้านหลังเป็นรูปหลวงพ่อ และมีเขียนว่า สวัสดิการต.ช.ด. คนขายพระบอกว่ารุ่นนี้ท่านทำแจกพวก ต.ช.ด. ขนาดเท่ากับพระสมเด็จทั่วๆไป เนื้อสีนำตาลอ่อน ไม่ทราบว่ามีรุ่นนี้จริงหรือเปล่า วันอาทิตย์นี้ว่าจะเข้ากทม.ไปทำบุญที่บ้านสายลมสักกะหน่อยจะหอบพระที่ว่าทั้งหมดไปด้วย เผื่อว่าจะมีผู้รู้ช่วยชี้แนะได้บ้าง..