มีเรื่องสงสัยคะ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย ume, 9 ธันวาคม 2015.

1. ume

ume Active Member

23 กันยายน 2011
    สวัสดีคะ

มีสิ่งแปลกที่เกิดขึ้นหลังจากสวดมนต์ นั่งสมาธิก่อนนอน แล้วสงสัยว่าคืออะไรนะคะ

คือมีครั้งนึงพอนั่งเสร็จก็ปิดไฟนอนเลย ทีนี้ก็มองกลับไปตรงจุดที่เรานั่ง ปรากฎว่า พื้นที่เรานั่งมันเรืองแสงสีขาวออกมานะคะ ก้เลยลองเอามือไปจับๆถือ ดูว่ามันเปื้อนอะไร ปรากฎว่า ก็ไม่มีอะไร

แล้วเมื่อวานนี้พอสวดมนต์นั่งสมาธิเสร็จ ก็เห็นกากเพชรเต็มแขนสองข้างเลยคะ
    ซึ่งก่อนจะนั่งนั้นไม่มีคะ

อยากจะขอรบกวนผู้รู้ช่วยบอก แนะนำหน่อยนะคะ

ขอบคุณมากคะ

2. บุคคลทั่วฺไป

บุคคลทั่วฺไป เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2015
    ตอบว่า ไม่รู้เหมือนกัน มันเป็นประสบการณ์เฉพาะบุคคล

ไม่ใช่สิ่งที่จะเกิดกับคนทั่วๆไป

3. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

"อริยะทรัพย์ปรากฏ"

+++ ให้สังเกตุว่า "กากเพชร" นั้นคล้ายมาจาก "เหงื่อ" หรือไม่

+++ เป็นลักษณะที่ "เหงื่อออกมาเป็นเกล็ดเงินเกล็ดทอง" เอามือปัดเท่าไรก็ไม่หลุด ติดผิวอยู่อย่างนั้น ดูคล้าย ๆ กากเพชร

+++ ถ้าหาก "ตรงกับที่ผมระบุมา" ลักษณะนี้เรียกว่า "อริยะทรัพย์ปรากฏ"

+++ ให้หาทางฝึกปฏิบัติ กรรมฐาน ให้ดี ๆ "ชาตินี้จะประสพผลสำเร็จ ทางธรรมในระดับเดียวกับ หลวงปู่หลวงตาในสายพระป่า หลวงปู่มั่น" ก็เป็นได้ นะครับ

4. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    ถ้าเป็นพวกนิมิตอะไรพวกนี้ อย่าไปติดไปยึด เพราะจะทำให้สงสัย ก็ควรปล่อยวางผ่านไป ครับ อย่าไปสนใจ รับรู้ไว้ แล้วก็วาง ครับ

5. ชนัสถ์นันท์

ชนัสถ์นันท์ สมาชิกใหม่

หลายสาเหตุคับเป็นสิ่งที่โยคาวะจรต้องเจอเหมือนทางที่ต้องผ่านของผู้เดินทางสายนี้คับ