มโนมยิทธิ สามารถฝึกเองได้หรือไม่?

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย bird2531, 28 มิถุนายน 2013.

1. bird2531

bird2531 เป็นที่รู้จักกันดี

มโนมยิทธิ สามารถฝึกเองได้หรือไม่ต้องเริ่มอย่างไรเพราะไม่มีพื้นฐานมาก่อน ตัวกระผมเองอยากไปฝึกมโนมยิทธิที่วัดท่าซุงแต่เนื่องจากผมเองอยู่ต่างจังหวัดจึงไม่มีโอกาสฝึกที่นั่น อยากถามท่านทั้งหลายในที่นี้ว่าถ้าจะฝึกต้องเริ่มที่ตรงไหน ฝึกคนเดียวได้ไหมหรือจำเป็นต้องมีครูบาอาจาร์ย

2. dong2002

dong2002 เป็นที่รู้จักกันดี

3. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคุณเป็นผู้ที่คล่องในฌานสมาบัติ เรียกได้ว่าจะขึ้นฌานไหนออกฌานไหนก็ได้
    คุณก็น่าจะฝึกเองได้ และได้ผลด้วย

แต่ถ้าปฐมฌานยังไม่ได้
    มันยากมากที่จะฝึกเองสำเร็จ

ถ้าอยากซ้อม ก็หาดอกไม้ธูปเทียนและเงินมาบูชาครู
    (หาอ่านเอาเองนะ เสิร์ชกูเกิ้ลแป๊บเดียวก็ได้)
    แล้วก็ภาวนาตามลมหายใจเข้าออกไปว่า นะมะพะธะ
    ถ้าภาวนาจนได้ฌานแล้ว คล่องในฌานแล้ว คิดว่าคงไม่ยากแล้วละ

4. NASUNAJA

NASUNAJA Active Member

20 ธันวาคม 2012
    เริ่มต้นผมว่าจะมีครูบาอาจารย์ก่อนจะดีครับหลังจากนั้นค่อยทำเองที่บ้าน

5. bird2531

ปกติผมก็นั่งสมธิเป็นประจำแต่ไม่ค่อยไปถึงไหนเลยแล้วอย่างนี้ผมจะฝึกได้ไหมครับ

6. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    มโนมยิทธิ ไม่ใช่กรรมฐานฝ่ายสุขวิปัสโก....ไม่สามารถฝึกเองได้ครับ......

อย่างน้อยที่สุดคุณต้องฝึกกับครูฝึกให้ได้ (ให้ได้เลยนะ) สักครั้งหลังจากนั้นคุณจึงสามารถฝึกเองได้ครับ.....

ส่วนที่ว่าต้องเตรียมตัวอย่างไร ให้แน่นอนเลยนะครับ หาไฟล์พระธรรมเทศนาหลวงพ่อฤาษี ด้านมโนมยิทธิมาศึกษาก่อนนะครับ......ท่านมีบอกไว้......

7. NASUNAJA

คำตอบคือพรหมวิหารสี่กับศีลห้าคุณยังไม่เต็มที่ครับเมื่อก่อนผมก็เลยตั้งคำถามนี้กับตนเองมาเหมือนกันทั้งที่ก็นั่งสมาธิมาตลอดออกจากสมาธิก็ยังตบยุงฆ่ามดสมาธิจึงไม่ไปไหนมาไหนหลวงพ่อให้คำตอบในหนังสือผมจึงลองรักษาศีลเจริญพรหมวิหารสี่เอาง่ายๆว่าเราจะเป็นมิตรกับทุกคนและสัตว์จะไม่เป็นศัตรูกับเราจะงดเว้น...(ศีลห้า)ให้ตั้งใจอย่างนี้ไว้ตลอดเวลานะครับรับรองว่าการปฎิบัติธรรมก้าวหน้าไปในทางที่ถูกต้องแน่นอนครับ

8. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

เสนอเจ้าของกระทู้ว่า

ควรศึกษาให้เข้าใจ ว่าสิ่งที่เราสนใจคืออะไร

เรียนรู้ให้เข้าใจพอสังเขป ก็ลงมือเลย
    จะได้ไม่หลงทาง

9. NASUNAJA

น่าแปลกนะครับหลังจากตั้งใจเจริญพรหมวิหารสี่ศีลห้าก็ไม่ต้องเพราะมันจะได้ของมันเองยุงก็ไม่ค่อยมากวนใจ

10. telwada

telwada เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    คุณขอรับ คุณอยากจะฝึก มโนมยิทธิ ไปทำไมหรือขอรับ ขออภัยนะขอรับ ขอละลาบละล้วงถามคุณสักหน่อยว่า ตอนนี้คุณทำงานอะไรหรือขอรับ มีงานทำหรือยังขอรับ
    ถ้ายังไม่มีงานทำ ข้าพเจ้าแนะนำให้คุณไปฝึกอาชีพจะดีกว่าขอรับ แต่
    ถ้าหากคุณมีงานทำอยู่แล้ว คุณก็น่าจะฝึกหาความชำนาญหรือศึกษาในหน้าที่การงาน ต่างๆที่มีอยู่ในที่ทำงานของคุณให้ครอบคลุมทุกด้านจะดีกว่าขอรับ
    เพราะ มโนมยิทธิ ไม่ได้มี ประโยชน์อะไร กับมนุษย์ปุถุชนอย่างคุณเลยขอรับ เอาแค่คุณสามารถทำอาหารได้เก่ง ทำงานจิปาถะได้อย่างคล่องแคล่ว ชำนาญการ คงจะเป็นประโยชน์ต่อตัวคุณและครอบครัวมากกว่าขอรับ

11. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    มีมนุษย์คนไหน ไม่ได้เป็นปุถุชนบ้าง?

12. NASUNAJA

ผมว่าคุณพี่เขา คงเข้าใจอะไรบางอย่างแล้วละ ที่คุณอาจจะไม่รู้ก็ได้ ผมว่าอย่าไปวุ่นวายกับพี่เขาเลยนะครับ พี่เขาอยากฝึกก็เป็นเรื่องของพี่เขานะครับ
    ผมได้ยินได้ฟังผมยังอนุโมทนาสาธุ สามครั้งกับพี่เขาเลยนะครับ

ผมว่าโลกหยาบๆนี่ละอาจจะกลายเป็นสวรรค์ก็ได้ หากทุกคนปฎิบัติธรรมกันจริงๆจังๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2013
  13. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

มีสถานที่ฝึก หลายจังหวัดครับ

ถือศีล 5 ให้ได้ครับ

14. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ ควรไปฝึกกับครูฝึกก่อน ที่วัดท่าซุงมีสอนทุกวันยกเว้นวันสำคัญ ๆ ที่ทางวัดมีงาน ดูรายละเอียดในเว็บวัดท่าซุงค่ะ

หากฝึกเอง โอกาสเกิดอุปทานมีสูง การเห็นๆ ภาพต่าง ๆ มิได้หมายความว่ส ภาพนั้นจะจริงเสมอไป เริ่มต้นควรมีครูฝึกดีกว่าค่ะ

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
    Numsai

15. BobTL

BobTL Active Member

...................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2014
  16. bird2531

ผมอยากมีโอกาสได้ไปวัดท่าชุงแบบคุณมั้งจัง

17. jk_spider

jk_spider สมาชิกใหม่

23 พฤษภาคม 2010
    ขออนุญาตแนะนำเรื่องสมาธิสักเล็กน้อย การจะฝึกวิชาทุกแขนงจำเป็นที่จิตต้องเป็นสมาธิโดยพื้นฐาน ดังนั้นจึงให้ยึดไตรสรณคมณ์ คือศีล สมาธิ ปัญญา เป็นเส้นทางไป หมายความว่าศีลต้องมาก่อน ศีลต้องคุมใจอย่างมั่นคง เช่นไม่ฆ่าสัตว์ คือ ไม่ฆ่าจริงๆ เพราะศีลคุมอยู่ทุกวินาที หรือ ไม่ลักทรัพย์ เช่นไม่เสียบสายชาร์จแบตในที่ทำงาน เพราะเค้าไม่ได้อนุญาต นี่ศีลข้อ 2 ศีลทั้ง 5 ข้อต้องคุมถึงใจ ไม่ขาด ไม่ด่าง ไม่พร้อยเลย 100% เต็มอย่างนี่จิตมีสมาธิแน่นอน ลองดูครับ สาธุ

18. อยากดีกว่านี้

อยากดีกว่านี้ สมาชิกใหม่

5 กุมภาพันธ์ 2018
    อยากจะได้รับความเมตตาสงเคราะห์ จากคนที่ได้แล้ว ช่วยสอนให้ผมบ้างได้ไหมคับ การเตรียมตัวเบื้องต้นผมทำไว้แล้ว แต่อยากได้รับการสอนแบบคนน้อยๆ หรือ สอนตัวต่อตัวได้ยิ่งดีเลยครับ
    ผมอยู่แถวบางใหญ่

19. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    19
    http://komsanvpr.lnwshop.com/article/91/แผนที่บ้านสายลม

20. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    19
    http://www.watthasung.com/home.php