รบกวนสื่อถึงเทพที่อยู่กับตัวค่ะ สื่อเองไม่ชัดเจนเท่าไหร่คะ ตอนนี้ปฎิบัติไม่ถูก

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย Gorgena, 8 สิงหาคม 2017.

1. ชายระวี

ชายระวี สมาชิก

แล้วดิฉันหล่ะค่ะ มีอะไรคุ้มครองดูแล ปฎิบัติแบบไหน แก้ไขแบบไหนค่ะ

2. ธรรมศิล

ธรรมศิล เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ
    ภรรยาผมอยากถามครับ
    ขอถามหน่อยน่ะค่ะ
    1. อยากทราบว่านั่งสมาธิแนวไหนถูกจริตค่ะ
    2 เคยนั่งสมาธิที่วัดหลวงตามหาบัว แล้วได้ยินคนข้างนอกคุยแต่จิตไม่กังวล มองเห็นเหมือนดิ่งทามแมชชินลงแล้ วจะมีภาพ ตา.จมูกลอยขึ้นมาค่ะ เป็นครั้งเดียว ต่อมาก้อไม่มีอีก แล้วก้อมีอยุ่ครั้งนึงจิตไม่คิดอะไรเห็นจอสี่เหลี้ยมมีต้นไม้ เป็นขาวดำเหมือนจอทีวีดูหนัง พอเดินลุกออกไปกลับมานอนก้อยังเหนเหมือนเดิมค่ะ ทั้งๆที่ไม่ได้นั่งสมาธิน่ะค่ะ แต่จิตเหมือนเบาไม่คืดเรื่องอะไรเลย แล้วก้อไม่เปนอีกเลยค่ะอยากรุ้ว่าทั้ง2แบบนี้คืออะไรค่ะ
    3, อยากทราว่ามีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านใดคุ้มครองค่ะ
    4, อยากทราบว่าทำกรรมอะไรมาบางครั้งจิตคิดไม่ดีถ้ามีเรื่องพระที่ปฏิบัติไม่ดี ออกข่าวในทีวีทำให้เราคิดไม่ดี ไปด้วย หรือคำบางคำไม่ดีทำให้คิดไม่ดีไปด้วยททั้งทีไม่อยากคิด เราก้อจะพูดว่าบาปๆๆๆเดี๋ยวเป็นบาปค่ะทั้งที่ไม่อยากคิด บางครั้งจิตมันก้อจะคิดเอง แล้วเราก้อรีบบอกกับตัวเองว่าคิดไม่ดีๆอย่าคิดค่ะ
    5 อยากทราบว่าพ่อแม่เป็นอย่างไรบ้างค่ะ ท่านเสียทั้ง2คนแล้วค่ะ
    6.อยากทราบว่าทำไมฝันเห็นงูบ่อยค่ะ บางครั้งก้อมีงูเยอะมาก บางครั้งก้อตัวเดียวตั้งแต่เด็กแล้วค่ะ แต่ช่วงนี้ก้อไม่ค่อยฝันค่ะบางที
    ขอบคุณมากน่ะค่ะ

3. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบ
    1. นอกจากจะมีเทพที่คุ้มครองประจำตัวแล้ว ยังมีพ่อแม่ครูอาจารย์สายพระป่ากรรมฐานดูแลอยู่ (พระอริยเจ้า)
    2. เจริญสติ (สติปัฏฐาน ๔ ), พิจารณากาย (ดูกาย)

...อนุโมทนาบุญ...

4. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบ
    1. อานาปานสติ หรือ ไปเรียนครูสมาธิก็ได้ ต่างกันตรงบริกรรม (คือ อานาปานสติ กำหนดลมหายใจพร้อมกับคำบริกรรม, ครูสมาธิ คำบริกรรมกับลมหายใจแยกจากกันต่างหาก)
    2. เคยนั่งสมาธิที่วัดหลวงตามหาบัว แล้วได้ยินคนข้างนอกคุยแต่จิตไม่กังวล มองเห็นเหมือนดิ่งทามแมชชินลงแล้ วจะมีภาพ ตา.จมูกลอยขึ้นมาค่ะ เป็นครั้งเดียว ต่อมาก้อไม่มีอีก ตอบ กำลังจิตถึงอุปจาระสมาธิิ (เสียงข้างนอกไม่รบกวนไม่สามารถเข้ามาในจิตเราได้ แต่ได้ยินเสียงอยู่ หูไม่ดับ), มีภาพปรากฏขึ้น เป็นทิพยจักขุญาณ (ตาทิพย์) เมื่อจิตมีกำลัง (พลังจิต) ก็จะทำให้เห็นสิ่งต่าง ๆ หรือแม้กระทั่งร่างกาย ถ้าใครเคยพิจารณาร่างกาย ก็อาจเห็นร่างกายได้

เป็นขาวดำเหมือนจอทีวีดูหนัง พอเดินลุกออกไปกลับมานอนก้อยังเหนเหมือนเดิมค่ะ ทั้งๆที่ไม่ได้นั่งสมาธิน่ะค่ะ แต่จิตเหมือนเบาไม่คืดเรื่องอะไรเลย แล้วก้อไม่เปนอีกเลยค่ะอยากรุ้ว่าทั้ง2แบบนี้คืออะไรค่ะ
    ตอบ ทิพยจักขุญาณ (ตาทิพย์), ก็เหมือนกับเราฝึกเพ่งกสิณ จนเป็นนิมิตติดใจ (ภาพติดใจ, อุคคหนิมิต) นึกอยากเห็นตอนไหน มันก็เห็นได้, คนธรรมดาในเวลาอริยบทต่าง ๆ ไม่ใช่ขณะเคลิ้ม ๆ ครึ่งหลับครึ่งตื่น ไม่ใช่ขณะบริกรรมคาถาที่ทำให้จิตเป็นทิพย์ (เช่น คาถาเมฆจิต นะมะพะธะ คาถาจักรพรรดิ์) ไม่ใช่ขณะทำสมาธิ ก็สามารถทรงอารมณ์จิตเป็นทิพย์ขึ้นมาได้ ถ้ากำลังจิตพอ มันก็เลยทำให้เห็นเช่นนั้น

3. นอกจากจะมีเทพประจำตัวแล้ว, ก็มี พ่อแม่ครูอาจารย์สายพระป่ากรรมฐาน หลายท่านดูแลอยู่
    4. ในวันหนึ่ง ๆ จิตเราจะมีอกุศลเกิดมากกว่ากุศล ถ้าเวลาใดขณะใดเรามีสติขึ้นมา ขณะนั้นจิตเราเป็นกุศล เพราะฉะนั้นจิต เราก็เปรียบเหมือนน้ำย่อมไหลลงที่่ต่ำเสมอ ถ้าหากเราไม่มีการกล่อมเกลา ขัดเกลาที่ดี จิตย่อมน้อมไปตามอกุศลได้ เป็นธรรมดาของปุถุชน ย่อมหลีกเลี่ยงได้ยาก เพราะฉะนั้นเมื่อมีสติแล้วก็ใช้ปัญญา พิจารณาแล้ววางซะ
    5. คุณพ่อเป็นเทพอยู่ชั้นจาตุมหาราชิกา (ชั้นที่ ๑) คุณแม่เป็นเทพอยู่ชั้นดาวดึงส์ (ชั้นที่ ๒)
    6. การที่ฝันเห็นงูบ่อย ๆ เพราะมีความเกี่ยวข้องกับพ่อปู่ศรีสุทโธอยู่เหมือนกัน

...อนุโมทนาบุญ....

5. ธรรมศิล

ธรรมศิล เป็นที่รู้จักกันดี

ฃอบคุณมากนะคะ

6. jeeji_22

jeeji_22 สมาชิก

ขอรบกวนสอบถามนะคะ
    1.เทพคุ้มครอง หรือครูบาอาจารย์ ว่ามีท่านใดบ้างคะ จะได้ทำบุญและระลึกถึงถูกต้องค่ะ
    2.เจ้ากรรมนายเวรมีไหมคะ
    3.ชาติที่แล้วเป็นอะไร หรือใครมา
    4.สุนัขที่เป็นที่รัก เพิ่งจะเสียไป ทำบุญให้ได้รับหรือไม่ และเป็นอย่างไรบ้าง
    4.บูชาสิ่งศักดิ์สิทธ์แบบไหนถึงจะดีคะ
    ขอขอบพระคุณ และอนุโมทนา ด้วยนะคะ

เกิดวันที่ 27 เมษายน 2522 ปีมะแม ค่ะ

7. Thapron

Thapron สมาชิกใหม่

ขออนุญาตินะครับ ผมเกิด 22 ก.พ.2522 รู้สึกว่ามีอะไรตามอยู่บางทีก็ช่วยบางทีก็เจ็บตัว เมื่อไม่กี่วันมานี้นั่งคุยอยู่กับเพื่อนสองคนตอนดึกดื่มบ้างแต่อยู่ดีๆก็แน่นแล้วรู้สึกไม่ใช่ตัวเองแล้วเพื่อนก็พูดภาษาจีนรัวใส่ผมซึ่ง

8. สมิง สมิง สมิง

ตอบ
    1. นอกจากจะมีเทพประจำตัวแล้ว มีเทพที่เป็นบรรพบุรุษดูแลอยู่
    2. เจ้ากรรมนายเวรมีกันทุกคน (แต่ของคุณให้ระวังหน่อย ใช้สติปัญญา ระวังคนรอบตัวให้มาก ๆ )
    3. ชาติที่แล้ว เป็นคน เป็นผู้ชาย เกิดที่อยุธยา อาชีพค้าขาย พอตายก็ไปเกิดเป็นเทพอยู่ชั้นที่ ๑ แล้วก็มาเกิดเป็นคุณนี่แระครับ
    4. น้องหมา เกิดแล้วเป็นน้องหมาอีกเหมือนเดิม อยู่ทางภาคใต้ ของประเทศไทย (เกิดแล้วก็ไม่สามารถรับได้ เพราะไม่ได้อนุโมทนาบุญ หรือ อยู่ในภพภูมิที่ไม่สามารถรับได้นั่นเอง)
    5. ปฏิบัติบูชา อามิสบูชา (สิ่งของ)

9. สมิง สมิง สมิง

...อันนี้ตอบทางข้อความแล้วนะครับ...

10. jeeji_22

jeeji_22 สมาชิก

ขอบพระคุณมากๆ นะคะ

11. thipwanh

thipwanh เป็นที่รู้จักกันดี

เคยมีบางท่าน บอกว่าเรามี ครูบาอาจารย์ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ คุ้มครองอยู่ รบกวนช่วยดูให้หน่อยว่า
    มีท่านใดบ้าง หรือ อะไรบ้าง ที่เมตตาคอยดูแล ปกป้องคุ้มอยู่ค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

12. สมิง สมิง สมิง

1. มีครับ เทพประจำตัว, ครูบาอาจารย์ในโลกทิพย์เป็นฤาษีบำเพ็ญตะบะ มีอายุหลายพันปี, พระคุณเจ้าที่เป็นพระอริยเจ้าอีกหลายท่านที่เรานับถือ
    2. กรรมฐานที่ตรงจริตที่เคยปฏิบัติมา คือ พุทธานุสสติ และ กสิณไฟ
    3. มีทิพยจักขุญาณ (ตาทิพย์) อ่อน ๆ (ของเก่า)

13. thipwanh

ขอบคุณค่ะ สาธุค่ะ

14. thipwanh

รบกวนขอถามเพิ่ม ไม่ทราบพอบอก นามท่านฤาษีให้ได้ไหมค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

15. สมิง สมิง สมิง

...เป็นฤาษีตาไฟ นะครับ ให้เรียกท่านว่า ฤาษีพระพุทธโคตร...

16. สมิง สมิง สมิง

...ฤาษีตาไฟพุทธโคตร...

17. thipwanh

ขอบคุณค่ะ สาธุ

18. thipwanh

ขอบคุณค่ะ สาธุ

19. kwich

kwich เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนตรวจดูเทพที่คุ้มครองด้วยครับ
    และแนวทางปฏิบัติ สมาธิ ที่ตรงจริต
    ขอบคุณครับ

20. สมิง สมิง สมิง

ตอบ
    1. นอกจากจะมีเทพประจำตัวที่คุ้มครองแล้ว ก็ยังมีสายเทพทางฮินดูอยู่ เช่น พระพิฆเณศ ท่านพระพรหม เป็นต้น
    2. การปฏิบัติ กรรมฐานที่เคยทำมามาก คือ พุทธานุสสติ (สมถะกรรมฐาน) , อริยาบท ๔ (วิปัสสนา)ในหมวดกาย,กายานุปัสสนาสติปัฏฐาน (สติปัฏฐาน ๔ ) การปฏิบัติที่ทำมาโดยมาก เป็นแบบสุกขวิปัสสโก (ไม่เน้นฌานสูง, ใช้ปัญญามาก)