สารพันปัญหา ตอบโดยคุณ nopphakan

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย รูปติดบัตร, 26 พฤศจิกายน 2016.

1. กะปิหวาน

กะปิหวาน เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานเข้าเวปมา แล้วก็เจ๊อะว่า คุณพี่ออนอยู่ แล้วเอ....คุณพี่แวะอยู่ห้องไหนน๊า ก็เลยไปเจ๊อะว่าอยู่ห้องที่ดีมาก ๆ ห้องหนึ่ง (สำหรับตัวเองนะคะ :D:D) คุณพี่ได้ให้แนวทางสำหรับผู้เริ่มปฏิบัติใหม่ เป็นขั้น ๆ ไป รวมถึงผู้รู้อีกหลายท่าน ตามสไตล์คุณพี่ที่เน้นให้พื้นฐานแน่น ๆ และกระทู้นี้ยังทำให้มองเห็นสิ่งที่เรียกว่า.... พิจารณาเอา 555

เกี่ยวกับการฝึกสมาธิสำหรับผู้เริ่มใหม่ (ชัด ตรงเป้า เข้าทุกดอก :D:D:D) ผู้สนใจเรื่องเดียวกันตามไปอ่านได้เลยนะคะ

http://palungjit.org/threads/อยากสอบถามเรื่องการนั่งสมาธิครับ.573742/

2. คนโง่โง่

คนโง่โง่ เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2012
    เขียนรายงานเพิ่มเติมครับท่านนพ
    ตอนนี้เริ่มชัดเจนขึ้นครับจากแว้บๆเรานึกว่าฟ้าแลบที่แท้ก็นำหน้าเราอยู่นี่เองก็ตามอยู่ไฟท้ายนี่ละครับ พิจารณาจากสัญญาพอกล่าวได้ว่าโปรแกรมแรกเป็นกริยาปรกติกิน นั่ง ยืนนอนทำนองนี้ อีกโปรแกรมเป็นรูปแบบที่เราเขียนไว้เองเพื่อความพอใจของเราเอง ตอนนี้เท่ากับว่าเราเห็นว่าแต่ละส่วนทำงานตามโปรแกรมที่เราเคยเขียนไว้ ทั้งภายนอกเข้าสู่ใน หรือจากภายในกับภายใน เพื่อความพอใจของเราเอง
    แต่ที่กล่าวมาไม่นับว่าเป็นกิเลส เพราะไม่เป็นไปเพื่อการเบียดเบียน ไม่เป็นความต้องการที่เกินพอดีที่ก่อให้เกิดทุกข์ กล่าวได้ว่ายังอยู่ในมรรค8ครับ
    สุดท้ายก็ต้องมาที่มรรคนะครับ หรือทำความดีละเว้นชั่ว ทำจิตใจให้ขาวรอบ แต่ละระดับวัดที่ความบริสุทธิ์จริงๆนะครับ

3. คนโง่โง่

ข้อนี้ชัดเจนครับท่านนพ เพราะความเก่งความฉลาดทำให้ผมโง่มาเยอะแล้วครับ
    ยอมเป็นคนโง่ๆ ยังมีโอกาสที่จะพัฒนาตัวเองได้ ดีกว่าฉลาดอยู่กับสิ่งเดิมๆครับ
    ชื่อนี้จะคอยย้ำเตือนถึงความฉลาดที่โง่ๆของผมในอดีตเลยครับ
    ปัจจุบันก็เลยเป็นคนโง่ๆที่มีความสุขแบบธรรมดาๆคนนึงครับ ขอบคุณครับ

4. devotee57

devotee57 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ศิษย์พี่ใหญ่มาชี้แนะครานี้ ศิษย์น้องขอน้อมรับคำชี้แนะ นับถือๆ ขอคารวะหนึ่งจอก:D

สำหรับศิษย์น้อง ระดับอนุบาลหมีน้อยยังไม่รู้จะสอบผ่านรึเปล่า :p เพราะโรคขี้เกียจนี้เป็นอย่างแรง ฮุว้าฮ่ะๆๆๆๆๆ แถมมึนได้โล่ห์ ติดสงสัยได้อีก(แกมีดีอะไรบ้างม้ายๆๆๆๆๆ) ว่าแล้วง่วงจัง ฮ้าว

5. กะปิหวาน

พี่นพพพพพ...:D:D:D ขอรับคำแนะนำวิธีเดินจงกรมฉบับพี่นพได้ไหมคะ. จะเอามาเทียบว่าที่ทำอยู่และคิดว่าใช่ มันถูกต้องตรงกับที่พี่แนะไหม ถ้าจะอธิบายก่อนก็... เขินจุง:oops::oops::oops:

6. devotee57

2
    พี่ๆค่ะ น้องตั้งกระทู้ตุ๊กตาผีในห้องเรื่องผี
    น้องข้องใจในตุ๊กตาหลายตัวมาก เช่น บางตัวตาเปลี่ยนสีตา หรือผมยาวขึ้น อันดับหนึ่งนี่เคยฟังประวัตินางว่านางหลอกร่างทรงว่านางเป็นเพียงผีเด็กน้อยด้วย นี่เขาเรียกว่าผีหลอกจริงๆใช่มั้ย? แถมว่านางเลเวลพอๆกับซาตาน แล้วจริงๆซาตานนี่มีนิยามว่าอะไรดีค่ะ

7. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ทริคคือเดินเป็นวงกลมเดินกลับไปมา
    จนเหยียบรอยเท้าเดิมได้จึงพอเห็นผล
    คือการหนุนกำลังสมาธิไว้ต่อยอดการนั่ง
    หรือใช้กรณีที่สมาธิยังไม่เสถียร

ซาตาน คือประกาศตัวเป็น
    ศัตรูกับพระเจ้าชัดเจน

อสูรอ้างพระพุทธฯแต่พฤติกรรมตรงข้า
    พี่แดรกอยากเป็นพระเจ้าแต่ธาตุไฟแทรก55

ผีๆเอาแค่ฮามีแบบตามแรงบุญ(ผีฮิตทั้งหลาย)
    และกำเนิดจากกำลังสมาธิเหมือนห่มเหลือง
    ปลุกเสก

8. คนโง่โง่

ท่านนนพครับตั้งแต่เริ่มกลับมารู้ลมในแนวปรกติตามที่ท่านแนะนำ(เเมื่อก่อนรู้ลมวางตัวรู้ไว้ในกลางหัว รู้รมแล้ววางไว้ในใจ อาจทำให้เกิดความผิดปรกติทางพลังงาน)เป็นไปได้ไหมครับที่เรารู้ลมในทิศทางที่ผิด ก่อให้เกิด เวทนา สัญญา สังขารที่ผิดปรกติเพราะรูปผิดทุกอย่างก็เลยผิดหมดและตอนนี้รู้สึกเหมือน กำลังสติสมาธิลดลง เหมือนไม่ค่อยทันจากเคยเห็นแว้บๆ กลายเป็นระลึกได้ทีหลังครับ
    โจทย์ข้อยาวที่ท่านนพทิ้งไว้เริ่มเข้าใจมั่งทีละเล็กละน้อยละครับ ขอบคุณครับ

9. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

การกระทำที่ยังมีตัวเรา เข้าไปกระทำ มันก่อให้เกิดเวทนา
    ได้ทั้งนั้นครับ เพราะว่ามันไม่เป็นตามธรรมชาติยังไงหละครับ
    ไม่รู้เคย อ่านเจอที่ส่วนตัวบอกว่า กระตุกกระตัก เหนื่อย
    แม้ใช้งานได้ก็ได้ผลไม่ดีไหมครับ นั่นหละลักษณะกิริยา
    ของที่ยังมีตัวตนเข้าไปกระทำ....คือ มันจะตันได้และติดขัด
    ที่สำคัญคือมีเสื่อม....

ที่นี้พอเรามาเริ่มต้นใหม่ ในทิศทางที่จะไปถึงความเป็น
    อัตโนมัติได้ในอนาคต มันก็จะต้องค่อยๆเป็นค่อยๆไป
    เด่วมันจะพัฒนาได้ของมันเอง ตามลำดับครับ

10. คนโง่โง่

ขอบคุณมากครับ เริ่มใหม่แบบถูกต้องดีกว่าดันทุรังแบบผิดๆนะครับ
    น่าจะเป็นแบบที่ท่านนพบอกนะครับมันยังไม่เป็นไปตามรูปกายที่ถูกต้อง ถ้าไปตามรูปกายมันน่าจะเป็นช่องที่ถูกต้องกว่าครับ เพราะผมเคยชินกับของเก่าพอเผลอมันจะลงลึกไม่ก็ขึ้นบน ซึ่งไม่เป็นสัมมาค่อยๆปรับไปครับ
    ขอบคุณมากครับท่านนพ
    อ่าใช่เลยครับเพราะตัวตนที่ไปหลงว่าสิ่งนี้คือสิ่งถูก ทำไปหลายปีเชียวท่านนพแก้กันใหม่ทิ้งรักลงแม่น้ำเลยครับ
    เอาเป็นว่ากิเลสไม่ได้ผิดแต่ผมผิดเองที่ไปหลงมันมากเกินไปครับ มีอะไรให้ทำใหม่ละครับ
    เพิ่มเติมครับท่านนพเริ่มใหม่ก็สนุกดีนะครับ เริ่มจากกายใหม่เลยเห็นเลยว่าขนาดแค่ลมหายใจเรายังพยายามทำให้เป็นของเราเลยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มีนาคม 2017
  11. เจไดหรือธิส

เจไดหรือธิส เป็นที่รู้จักกันดี

อยากคุยด้วยจังเลยครับ แต่ไม่รู้จะคุยอะไร 5555

12. คนโง่โง่

อยากคุยด้วยท่านต้องลองปฏิบัติดูนะครับผมก็รู้ลมตามที่ท่านนพบอกให้เริ่มใหม่อยู่โดยมีเงื่อนไขคือเกิดตอนไหน ดับตอนไหน เกิดอย่างไร ดับอย่างไร ผมเคยชินแต่เกิด กะดับ เลยไม่รู้ว่าขั้นตอนต่อไปมันเป็นอย่างไรท่านนพเลยชี้แจงให้ดูเป็นปัจจุบันขึ้นครับ
    เช่นรู้ลม แล้วมีอึดอัดกับไม่อึดอัด มีพอใจไม่พอใจไหม มีเจตนาอยู่ในนั้นไหม หายอีดอัดได้อย่างไรตอนไหน เพราะอะไรถึงหาย ปกติ กับปรุงแต่งต่างกันอย่างไรผมปฏิบัติผิดมาเยอะจึงมีอาการแปลกๆต้องแก้ไขหลายอย่างอะไรแบบนี้ละครับและคนสอนต้องเข้าใจและผ่านขั้นตอนเหล่านี้มาแล้วถึงแก้ไขปัญหาให้เราได้
    เริ่มใหม่ในทางที่ถูกต้องกับคนที่ถูกต้องย่อมไปในทิศทางที่ถูกต้อง ดีกว่าเริ่มแล้วผิดก็จะผิดไปไกล แถมต้องวางตัวตนที่เรียกว่ากูรู้กูเก่งกูถูกที่สุดออกไปอีกครับ
    ขอบคุณครับ

13. เจไดหรือธิส

เจไดหรือธิส เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ ที่ช่วยแนะนำ ไว้มีคำถามจะมาถามครับ

14. กะปิหวาน

ตอนนี้พยายามฝึกให้ตัวเองมีสติ แต่มีปัญหาว่าถ้าเพ่งมากปวดหัวค่ะพี่นพ เดินจงกรมก็เพิ่งฝึก แต่วันนี้ระหว่างเดินก็ภาวนาอิติปิโสไปด้วย สักพักรู้สึกมึนหัว ไม่สบายตัว ก็ฝืนเดินไป ยิ่งเหมือนขามันหนัก มันปวด ร่างกายทรมาน ไม่ไหวเลยหยุดเดินค่ะพี่

15. บุรุษไร้เงา

สติอยู่ที่เท้า ระลึกลมเข้าออกที่ปลายจมูกเน้อ เวลาเดิน
    ตั้งแต่จำได้ ยังไม่เคยสอนใครให้เพ่งนานๆนะ
    จะไปเพ่งทำไมให้ปวดหัว ๕๕
    ถ้าแนะกสิณมีแต่บอกให้มองแล้วละ

ให้ปรับระบบหายใจ ก็ให้วางไว้ที่จมูก
    ถ้าเราเผลอเอาจิตไปจับที่กายตรงไหน
    มันก็ส่งผลต่อกายตรงนั้นหละ

ถึงได้บอกว่าให้ทำความรู้สึกรับรู้ว่ามีลม
    เข้าและออกหยุดที่ปลายจมูก และไม่ต้องไปตามลม
    ก็เพื่อจะตัด การดึงความคิดจากสมองมาใช้
    อย่างคาดไม่ถึง ซึ่งจะทำให้ปวดหัว
    และเพื่อไม่ให้จิตมันเกิด และย้ายไปที่อื่นๆ
    บนร่างกายซึ่งจะทำให้เรารู้สึกแน่น
    ส่วนถ้าเดินก็สติอยู่ที่เท้า หายใจเข้าออกให้ลึก
    ทำความรู้สึกที่ปลายจมูก
    แรกๆจะหลงๆ สลับหน่อยเรื่องปกติ

16. บุรุษไร้เงา

เรื่องเล่าๆ..ตัวนั้นความสามารถทำให้คนได้แค่ได้ยินเสียงเฉยๆ..
    ไม่ใช่ผีหลอก เรียกว่าเป็นไปตามความสามารถของจิต..
    ร่างทรงก็คือผี ผีก็คุยกับผีรู้เรื่องไง ส่วนเรื่องอื่นๆคือเสริม...
    ถึงได้บอกว่า เรื่องแบบนี้ เน้นฮาๆไว้ก่อน
    เป็นจริงเป็นจังไปได้ ๕๕๕

ถ้าเก่งแบบซาตานจะไปอยู่ในตุ๊กตาเพื่อ? จะอาศัยธาตุดินเพื่อ?
    พวกจิตที่พอจะเป็นซาตานได้ คือ พอจะมีต้นทุนทางกำลังทางสมาธิ
    มาพอตัว แต่มักจะคิดว่าตนเองเก่งมากๆๆ
    แต่จิตพวกนี้ เมตตาจะไม่มี แต่จะมีเพื่อทำในเชิงทำอะไรแล้วพูดแล้วส่ง
    ให้ตัวเองดูดี คือแอบโม้หน่อยๆนั่นหละ
    และไม่ได้ทำดีอะไรเพื่อหนุนต้นทุนทางสมาธิของต้นเองหรอก
    ทำแล้วชอบโม้ชอบพูดชอบอวด..
    พูดง่ายๆ เหตุก็เพราะคิดว่าตัวเองพอตัว และทำเพื่อตัวเอง
    ดังนั้นการที่ดวงจิตแบบนี้พูด เรื่องปัญญา มันก็เลยจะวกวน ในความคิดตนเองเป็นหลัก
    และมั่นใจตนเองมาก
    เค้าถึงได้กล้าประกาศว่า อยู่ตรงข้ามกับพระเจ้า
    เพราะคิดว่าตัวเองเก่งกว่านั้นหละ

บ้านเราก็เหมือนร่างทรง วิญญานมีฤิทธิ์ ร่างทรงผี
    แล้วคิดว่าและชอบอ้างว่า ตัวเองเป็นระดับหล่อๆ สูงๆโน้นนี่นั้นหละ
    แต่ว่า ถ้าได้ฟัง เรื่องปัญญาจะพบได้เลยว่า จะวกวนอยู่ในหัวตนเอง
    พูดง่ายๆเหมือนอ่านตำรามาพูดนั่นหละ...

แต่ถ้านิสัยอย่างข้างบนด้วย แล้วอ้างพระพุทธฯอ้างระดับสูงต่างๆ
    แต่ปฏิบัติ คนละเส้นทางของพุทธฯ คือ ไม่ได้ปฏิบัติ
    เพื่อให้ละ เพื่อคลาย ปฏิบัติอะไรมีแต่ทำให้คนยึดติด
    ในสิ่งต่างๆ ที่ไม่ใช่แนวทางหลักทางพุทธฯ
    พวกนี้เป็นสายบำเพ็ยอสูรกายเค้า
    แบบนี้มีเยอะมากๆในบ้านเรา...

แต่พวกที่ไม่เอาพระเจ้า ปฏิเสธพระเจ้า.
    และคิดว่าตัวเองเก่งกว่าพระเจ้า หรือเป็นพระเจ้าเอง
    ก็มีในบ้านเรา ให้เห็นมากมาย

หาได้ตามเวบต่างๆเกี่ยวกับเรื่องพิเศษๆทั้งหลาย
    ไอ้พวกนี้ สังเกตุง่ายๆ ถ้าเป็นชาย มันจะติดหล่อ
    ติดเท่ห์ ชอบพูดทำอะไรโชว์สาวๆ...
    ถ้าเป็นหญิง ก็จะเป็นผู้วิเศษมากๆ
    ประหนึ่ง พระเจ้าลงมาเกิดเอง..๕๕๕

แต่เอาความสามารถทางจิตแบบที่ต้องใช้กำลังจิต
    ประกันได้ว่า เสร็จทุกราย.๕๕๕๕๕
    ป่านนั้นยังพูดว่าตนเองเป็นอะไรพิเศษ
    พูดว่าตนเองเก่งกว่าพระเจ้าได้
    เป็นไง แปลกไหมครับ แปลกแต่เกิดขึ้นจริง
    ๕๕๕๕ ขำดี...
    อย่าซีมาก ไม่มีอะไรเล่าให้ฟังเฉยๆ

17. devotee57

2
    อ้อออออ
    แบบโชว์เมพแบบนี้บ้านน้องเขาเรียก เข้โม้ทั้งเพ
    เคยเจอค่ะแบบสอนกสินอะไรสักอย่างจำไม่ได้
    แล้วเขาคุยทับคุยถมว่า ในโลกหล้านี้ไม่กลัวใคร
    เป็นหนึ่งในปัฐพี :confused:
    วิชาของเขานี่สุดยอดๆๆๆแว้ว
    น้องอ่านเจอในเวป เขาบอกเทพองค์นั้นไม่ดีองค์นี้อย่างนั้น(เอิ่ม โดยรวมคือนางและชาวคณะเริ่ดที่สุด)
    แต่นางนุ่งห่มขาวสร้างสถานปฎิบัติกันด้วย
    แต่นางเก่งจริงหรือราคาคุยนี่ไม่รู้
    แต่มีคนตามนางเยอะน่ะเออ
    มีการโปรโมทจัดนู้นนี่ด้วย(เวปนางดูไฮโซแนวการตลาดดี)
    .....คืออยากถามคนที่ตามนางว่า ...พี่ๆคะ ทำไมพวกพี่ไม่ไปวัดที่เขามีสอนสมาธิกรรมฐานต่างๆ แล้วทำไมพวกพี่มั่นใจได้ล้านแปดขนาดนี้ พระหลายๆรูปท่านยังไม่ฟุ้งเท่าพวกพี่เลย

คือน้องไม่เข้าใจความมั่นหน้าของเขามากๆ
    แบบความสามารถเยอะ พูดว่าวิชาเขาไม่แพ้ใคร
    แต่คำๆนี่ไม่มีความมัธยัสถ่อมตนเลยแม้แต่น้อย
    เขาฝึกวิชาจนหลง หรือเขาโดนแฝงจนหลง
    หรือทั้งสองอย่าง ความอ่อนน้อมนี่แทบหาไม่ได้เลย
    ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่า
    เขาบอกให้ยึดแต่พระรัตนไตร แต่คำพูดแบบไม่แคร์สื่อหน้าอินทร์หน้าพรหมอื่นใด:eek:

เขาบอกเห็นรู้ทุกอย่าง ไปสวรรคคุยกับเขาไปทั่วหมดแล้ว เลยรู้ว่าเทวดานั้นนี้นิสัยยังไง

อย่างที่พี่นพกล่าวแหละค่ะ มีเยอะมากเลย
    ไม่รู้ว่าความสามารถพิเศษต่างๆนี่คุยทับถมคนอื่นได้ด้วยเหรอ เฮอๆๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2017
  18. เจไดหรือธิส

มีเรื่องสงสัย ถามลุงนพ เหตุเกิดจากเวลาที่ข้าพเจ้า ภาวนา สัมปจิตฉามิ แล้วนอน ต้องฝันมาคนมาอาลวาดใส่ด้วย เป็นหลายครั้ง เป็นเพราะความบังเอิญรึป่าวครับ หรือ เพราะอานุภาพของ คำภาวนาที่ไปรบกวนเค้า ขอบคุณครับ

19. บุรุษไร้เงา

อ่านย้อนที่พี่เล่าจะเข้าใจ
    ว่าพวกนี้ภพภูมิไหนหนุ่นหลัง 555
    นิสัยประมานนั้นหละปกติ ๕๕๕
    ที่เก่งจริงของจริงเค้าไม่ว่างมาโม้หรอก
    ท่านๆช่วยคนอยู่ทำหน้าที่ตนเองอยู่
    และไม่ขี้คุย เพราะไม่ติดการสรรเสริญ
    หรืออยากเด่นอยากดังหรอก
    (ถ้ามีนิสัยอย่างนี้ปะกันได้ว่าพองั้นๆ)
    พวกนี้จริงๆแล้ว ตรรกะพื้นๆมากนะ
    พูดทำยังกับว่าคนที่ฟังเค้ากินหญ้ามา
    แต่ประหลาดนะยังมีคนตาม
    เพราะอะไร. เพราะติดใน ลาภยศ
    สุขสรรเสริญนั่นเอง หรือยึดนามธรรม
    จนเป็นเรื่องจริง
    ส่วนเราก็แค่รู้ๆไปก็พอ
    ขำดี

20. บุรุษไร้เงา

เป่าๆที่มาอาละวาดคือส่งเสริม
    เพราะ. คำนั้นเป็นอุบายให้จิตดึงของเก่านั้นๆ(ไม่ใช่ทั้งหมดนะ)
    ขึ้นมาใช้. ต่อไปให้อุทิศส่วนกุศลก่อน
    แล้วรอซักพัก
    ถ้าเค้าจะมาทำร้ายเรา ถึงค่อยนึกคำภาวนานั้นอีกทีนะ. ทีนี้หละ
    เราจะรู้เองว่าของเก่าเราคืออะไร
    ปล.ไบ้ว่าเกี่ยวกับพลังงาน