หลวงพ่อแป๋ว วัดดาวเรือง อ.บางระจัน จ.สิงห์บุรี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย magictao, 29 เมษายน 2010.

1. ลิปโป้

ลิปโป้ เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2011
    แหวนเกลี้ยง ปลอกมีด ที่มีอักขระบนแหวน นี่เด่นด้านไหนครับ ใครพอรู้บ้าง อยากรู้ว่าจะตรงกันมั้ยครับ

2. lekmaela

lekmaela เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2010
    แหวนแบบไหนครับขอดูรูปหน่อยครับ

3. lekmaela

ก่อนเข้าพรรษาผมนำแผ่นตะกั่วไปให้หลวงชวดจารและม้วนให้ส่วนตัว 24 แผ่น และผมนำตะกั่วตกเบ็ดมาตีรีดจนเป็นแผ่น 1แผ่น แล้วถวายให้จารพร้อมกันรวมเป็น 25 ดอก เมื่อวานนี้ไปรับคืนโดนมือดีหยิบไปเสีย3ดอกแถมเอาดอกทีเราตีเองซะด้วยเจ็บใจจริงๆ เหลือ22ดอกเลยพี่น้องครับเดี๋ยวถักเชือกเสร็จจะถ่ายรูปมาโชว์นะครับ

4. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่เล็ก รีบถักเชือกให้เสร็จเร็วๆนะครับ อยากเห็นจังเลย

5. lekmaela

เรียบร้อยแล้วครับ รับชมได้เลย

ไฟล์ที่แนบมา:

6. ลืมจัง

ลืมจัง เป็นที่รู้จักกันดี

:cool:
    :cool:สวยมากครับ:cool:

7. แควใหญ่

สุดยอดไปเลยครับ ถักเชือกได้สวยงามอีกต่างหากครับพี่เล็ก :cool: :cool: :cool:

8. ลืมจัง

ลืมจัง เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานไปวัดมาหลวงพ่อท่านไม่ค่อยสบายครับ

9. แควใหญ่

กราบหลวงพ่อแป๋ว วัดดาวเรือง ขอให้หลวงพ่อหายไวไวด้วยนะครับ

10. wpj

wpj สมาชิก

วันที่ 2 มค ที่ผ่านมา ได้ไปกราบหลวงปู่แป๋ว ให้หลวงปู่เจิมหน้าผากเป็นศิริมงคลให้ต้นปี และบูชากุมารทองมาด้วย มาทราบตอนหลังว่า หลวงปู่เพิ่งกลับจากโรงพยาบาล ต้องกินยาตลอดครับ

11. tumppstar

tumppstar เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    ไปมาวันเดียวกับผมเลยครับ ผมไปหาท่านช่วงบ่าย ท่านไม่สบายครับ แต่ยังพูดคุยได้ดีครับ ท่านยังเมตตาเหมือนเดิมครับ เชือกขอดตอนนี้มีพอสมวรครับท่านทำเพิ่มครับ ใครยังไม่มีสนใจร่วมทำบุญกับท่านได้เลยครับ

12. mammos23

mammos23 เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2007
    หลวงปู่เป็นยังไงบ้างครับ ไม่ได้ไปกราบท่านเลย ไม่แน่ใจว่าช่วงบ่ายพอจะเข้าไปกราบได้มั๊ยครับ ดูท่านเหนื่อยๆ ไม่ค่อยแข็งแรงเลย

13. lekmaela

เงียบกันไปนะ อ่ะแจ้งข่าวประชาสัมพันธ์ ในวันที่1มีนาคม2558เรัยนเชิญศิษยานุศิษย์ร่วมทอดผ้าป่าสามัคคีที่วัดโดยพร้อมเพรียงกัน

14. mammos23

ไม่ได้ไปกราบหลวงปู่นานแล้วครับ อาการป่วยหลวงปู่เป็นยังไงบ้าง รบกวนพี่ๆแจ้งข่าวด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้ามากๆเลยครับ

15. mammos23

วันนี้ วันที่ 23-4-2015 เวลา ประมาณบ่ายโมงกว่าๆ ไปถวายสังฆทานกับหลวงปู่แป๋วมาครับ หลวงปู่ดูแข็งแรงขึ้น ทั้งๆที่ 82 แล้วนะครับ ทุกครั้งที่ไปหาหลวงปู่จะได้รับความเมตตามาเสมอ จิตใจที่ขุ่นมัว ก็มักจะรู้สึกสดชื่นขึ้นเหมือนได้รับกำลังใจ ทั้งๆที่หลวงปู่ก็ไม่ได้ปลุกเสกลงคาถาอาคมอะไรให้วุ่นวาย ตอนนี้หลวงปู่มีอาการของโรคไต ทำให้บริเวณขาทั้งสองข้างบวม ฉันอาหารรสจัดไม่ได้ แถมยังเอาสมุนไพรบางอย่างมาพันที่เท้าไว้เพื่อลดอาการบวม ผมได้คุยเรื่องไตรลักษณ์กับหลวงปู่ หลวงปู่ก็บอกว่าได้นำเอารูปของพระเกจิรูปนึงละสังขารถูกบรรจุไว้ในโลงแก้ว มาพิจารณามรณสติ ว่าความเจ็บความตายเป็นเรื่องปกติของโลกใบนี้ วันนึงเราทุกคนก็ตายแบบนี้ด้วยกันทั้งนั้น หมั่นทำความดีกันให้มากๆ ตายไปเอาไปได้แต่บุญแต่กรรม ....หลวงปู่กล่าวไว้

ขนาดไฟล์:
      104.9 KB
      เปิดดู:
      214
      ขนาดไฟล์:
      84.6 KB
      เปิดดู:
      183
      ขนาดไฟล์:
      149 KB
      เปิดดู:
      163
  16. แควใหญ่

สวัสดีครับท่านmammosและลูกศิษย์หลวงพ่อแป๋ว วัดดาวเรืองทุกๆท่าน เมื่อวันที่4 พ.ค.58 ที่ผ่านมาผมก็มีโอกาสได้พาครอบครัวไปทำบุญถวายสังฆทานและบูชาวัตถุมงคลของหลวงพ่อแป๋วมาครับ พอดีได้รู้จักกับพี่ที่เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อแป๋ว(อยู่หลังวัดหลวงพ่อ)พาเข้าไปกราบท่าน หลวงพ่อท่านใจดีมากๆเลยทีเดียว ผ้าขอดของท่านที่ผมใช้อยู่เผอิญก่อนไปหาท่านปมที่ขอดปลายด้านหนึ่งปมหลุดออกมา และพอผมมีโอกาสได้ไปกราบท่านจึงได้ถอดออกและบอกหลวงพ่อว่าหลวงพ่อครับผมรบกวนขอให้หลวงพ่อช่วยมัดปมให้ผมหน่อยเถิดครับ ท่านรับไปแล้วก็นั่งขวั่นเชือกขอดพร้อมภาวนาคาถาไปด้วยจนมัดปมเสร็จท่านก็เป่าให้อีกและได้มอบคืนให้กับผมมา เสร็จจากนั้นผมกับพี่และครอบครัวก็เดินทางไปวัดหลวงพ่อกวยต่อ หลังจากที่กลับมาจากวัดหลวงพ่อกวยเพื่อมาส่งพี่เขาที่หลังวัดดาวเรืองลูกชายผมก็นึกขึ้นได้ว่าที่ได้ทำบุญบูชาเหรียญของหลวงพ่อแป๋วมาน่าจะให้ท่านช่วยจารเหรียญให้ด้วยก็น่าจะดีนะ ว่าแล้วพี่เขาก็พาเข้าวัดไปกราบหลวงพ่อแป๋วอีกครั้งโดยได้บอกกับหลวงพ่อว่าขอรบกวนหลวงพ่อให้ช่วยจารเหรียญให้ด้วยพอบอกท่านเท่านั้นท่านหันไปหยิบเหล็กจารแกะออกมาจากซองและจารให้ทุกเหรียญเลยแม้กระทั่งตะกรุดด้วยแล้วที่ขาดไม่ได้สำหรับเกจิองค์เก่งๆอย่างนี้ ผมก็เลยบอกกับพี่เขาไปว่าช่วยขอเกษาของหลวงพ่อให้ด้วยได้ไหมครับ เพราะเดี๋ยวกลับไปนำเหรียญไปเลี่ยมเพื่อแขวนบูชาจะได้ใส่เกษาของท่านเข้าไปด้วย พี่เขาก็เลยบอกขอกับหลวงพ่อท่านก็ใจดีเดินเข้าไปในห้องหยิบออกมาให้เลย นี่คือความเมตตาของหลวงพ่อแป๋ว วัดดาวเรือง อ.บางระจัน จ.สิงห์บุรี ที่ผมได้ไปกราบและสัมผัสถึงเมตตาอย่างหาที่สุดมิได้เลยจริงๆครับ ถ้ามีบุญและวาสนาผมและครอบครัวจะกลับมากราบเท้าหลวงพ่อแป๋วอีกครับ.....สาธุ สุดท้ายก็ต้องขอขอบคุณลูกศิษย์(คุณพี่มนัส คงดี)หลวงพ่อแป๋วอีกท่านนึงไว้ด้วยเช่นกันที่ให้การต้อนรับเป็นอย่างดีเลยทีเดียวและถ้ามีโอกาสจะกลับมารบกวนพี่อีก ขอบคุณครับ

17. มหานิยม

มหานิยม เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2011
    ขออนุญาติครับผมได้เช่าเหรียญหนุมานสี่กรเนื้อตะกั่วมาจากศูนย์พระก็ลองอาราธนาใช้ดู ก็โอเคครับใช้แล้วเย็นอย่างที่บอก(ปกติผมห้วยพระที่มีหนุมานไม่ได้) สรุปว่าเหรียญรุ่นนี้หลวงปู่ปลุกเสกเองใช่มั้ยครับ และเป็นเหรียญที่หลวงปู่แนะนำให้ลูกศิษย์บูชาเก็บไว้ (เพราะผมเคยเช่าตะกรุดนะโมตาบอดมาครั้งนึงจากศูนย์พระแล้วทราบมาว่าหลวงปู่ไม่ได้มีดำริให้จัดสร้างเลย)

18. lekmaela

โดยปกติท่านจะทำพระเพื่อแจกเสมอหลังๆมีกลุ่มทุนเข้ามาจัดการกันเยอะขึ้น ประกอบกับคนเฝ้าตู้สมัยนั้นเอาประโยชน์เข้ากระเป๋าตัวเองเสียมากจัดคิวกันท่าถ้าไม่ใช่พวกกูไม่ผ่านกูสร้างไม่ได้ แม้แต่สร้างถวายให้ท่านแจกเป็นทานยังโดนกันท่า เลยมีวัตถุมงคลบางรุ่นบางอย่างไม่ได้มาจากดำหริท่าน ผมยกตัวอย่างนะที่รู้แน่คือเหรียญรุ่นแรกหลังดาวเนื้อทองเหลืองที่ถูกนำออกมาจำหน่ายเมื่อไม่นานนี้ มีการลงหนังสือว่าหล่อโบราณสร้างน้อยหาอยาก แต่ในความเป็นจริงแล้วถูกหล่อขึ้นมาใหม่จากเหรียญเสริมปี29 แล้วจ้างโรงหล่อแหวนหลวงพ่อหล่อให้โดยไปรับของกันที่ตลาดชันสูตรเพื่อไม่ให้หลวงพ่อทราบเรื่อง แต่เรื่องมาแดงตรงที่เจ้าของโรงหล่ออยากกราบหลวงพ่อจึงเข้ามาที่วัดจึงได้รู้ว่าหลวงพ่อไม่ได้สั่งไอ้คนสั่งเงินเต็มเป๋าไปแล้ว แล้วออกจากวัดไปแล้ว แต่ถ้าเป็นเหรียญหลังหนุมานที่มียันต์เยอะๆกับรุ่นที่สร้างเหมือนเหรียญหลวงพ่อกวย หลวงชวดท่านว่าดีและให้ผมเก็บ แต่รุ่นอื่นๆท่านเฉยๆนะวันนี้แค่นี้ก่อนเดี๋ยวโดนแบนอีก

19. jotaro4s

jotaro4s เป็นที่รู้จักกันดี

พอจะมีเบอร์ที่ติดต่อวัดได้หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

20. thaiart

thaiart เป็นที่รู้จักกันดี

พอจะแนะนำรุ่นที่ใช้ได้ในตู้ตอนนี้ได้ไหมครับ