เพลง กลิ่นไม้แซมผม ชาญ เย็นแข

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 18 พฤศจิกายน 2015.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันละเพลง เพลงเก่าขอนำเพลงกลิ่นไม้แซมผม (ลมรำเพย) ของคุณชาญ เย็นแข ขับร้อง (ต้นฉบับ) เพลงนี้ผมคุ้นเคยฟังจากคุณสุเทพ วงศ์กำแหง มากกว่านะครับ ลองมาฟังในเวอร์ชั่น sam_sbcc บ้างนะครับ เพื่อร่วมอนุรักษ์เพลงเก่าไม่ให้สูญหายไปจากวงการเพลงลูกกรุงครับ

เพลง กลิ่นไม้แซมผม (หรือชื่อเพลงลมรำเพย)
    ชาญ เย็นแข ขับร้อง (ต้นฉบับ)
    คำร้อง สุนทรียา ณ เวียงกาญจน์
    ทำนอง สมาน กาญจนะผลิน (เพลงไทยเดิม)

ลมรำเพยอกเอ๋ยชื่นช่ำ
    สำราญยิ่งล้ำลมพัดร่ำชื่นอุรา
    ลมรวยรินกลิ่นหอมตามมา
    โอ้กลิ่นใดหนา หอมหวนชวนเชย
    จ่อจิตจริงเอยเหมือนเคยดอมดม
    ลมรำเพยอกเอ๋ยจำได้
    กลิ่นดอกไม้ทรามวัยใช้แนมแซมผม
    เจ้าใช่ไหมเจ้าให้พี่ดม เชยชมชื่นใจ
    พี่จำกลิ่นนี้ไว้ ฝังตรึงในดวงฤดี
    **ลมรำเพยอกเอ๋ยหมองไหม้
    เจ้าอยู่ไหนไกลใกล้หรือไรคนดี
    เจ้าคงนึกคนึงถึงพี่ ถึงมีกลิ่นมา
    เมื่อไหร่เจ้านั้นหนาถึงจะมาเพียงใจ

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3561019/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2022
  2. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    ทำนองไทยเดิม ฟังแล้วเย็นสบายจังภาษาก้อสวยสวยค่ะ

:cool::cool::cool:

3. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

(k)มาฟังเพลงเก่าคุณแซมมี่ ยอมรับว่าไม่เคยได้ยินที่ไหนมาก่อนเลย ไทยนิยม เก่งจริงๆ นะคะที่ยังหาดนตรีได้ ฟังได้เรื่อยๆ ค่ะ:cool:

4. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ไม่ทราบว่าใครแต่งเสียดายที่ไม่ทราบข้อมูล ถ้ามีท่านใดทราบกรุณาแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ ผมจะลองค้นหาอีกครั้งครับ พบแล้วครับ ผู้ประพันธ์เนื้อร้อง สุนทรียา ณ เวียงกาญจน์ ทำนอง สมาน กาญจนะผลิน

ลมรำเพยอกเอ๋ยชื่นช่ำ สำราญยิ่งล้ำลมพัดร่ำชื่นอุรา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤศจิกายน 2015
  5. sam_sbcc

ขอบคุณครับ พยายามค้นหามิดี้เพลงเก่ามาร้องบางทีก็อาศัยเพื่อนๆจากเว็ปอื่นช่วยอนุเคราะห์มาให้นะครับ ยังหาไม่เจออีกเยอะนะครับ..อิอิ

ลมรวยรินกลิ่นหอมตามมา โอ้กลิ่นใดหนา หอมหวนชวนเชย จ่อจิตจริงเอยเหมือนเคยดอมดม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2015
  6. sam_sbcc

ลมรำเพยอกเอ๋ยหมองไหม้
    เจ้าอยู่ไหนไกลใกล้หรือไรคนดี
    เจ้าคงนึกคนึงถึงพี่ ถึงมีกลิ่นมา
    เมื่อไหร่เจ้านั้นหนาถึงจะมาเพียงใจ