เพลง คอยก่อนมนุษย์ธรรม สมยศ ทัศนพันธ์

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 7 สิงหาคม 2015.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    แวะมาขึ้นเวทีเพลงลูกทุ่งเพื่อร่วมสนุกด้วยนะครับ เป็นเพลง คอยก่อนมนุษย์ธรรม ของคุณสมยศ ทัศนพันธ์ เข้ากับบรรยากาศช่วงเข้าพรรษาพอดี เนื้อเพลงมีความหมายเตือนใจได้ดี เพื่อร่วมอนุรักษ์เพลงเก่าด้วยนะครับ

เพลง คอยก่อนมนุษย์ธรรม
    สมยศ ทัศนพันธ์ ขับร้อง
    คำร้อง/ทำนอง

..เย็นย่ำยามสนธยา องค์แห่งทิวา

ปลีกดวงอำลาจะลับโลก
    รอนๆแฝงอาวรณ์ ริ้วรอยวิโยค
    เหมือนบ่วงห่วงโลก
    โศกอ้างว้างอยู่ห่างจากตัว

..ความมืดสลัวมัวเศร้า พลันทาบสีเทา
    บดบังเบ่งเงาไปพร้อมทั่ว
    ดูไปเหมือนภูตพราย
    ของความร้ายชั่ว เร้นซ่อนหลบตัว
    ต่อยามฟ้ามัวจึงออกปะปน

..ดังกิเลสแห่งปวงทั้งหลาย
    เกลียดโกรธโลภโมโทสา
    แฝงบังตามวลปุถุชน

..ลืมว่าบุญคุณโทษของตน
    นิจเอ๋ยปวงชน เมื่อไหร่จะพ้นไปเสียที

..คอยก่อนมนุษย์ธรรม จงอยู่ชักนำ

ปลดบ่วงห่วงกรรมมนุษย์นี่
    จงเรืองแสงคุณธรรม

ค้ำจุนน้องพี่หันหน้าอารีย์
    มุ่งประพฤติดี โดยทั่วเถิดเอย
    ..ดังกิเลสแห่งปวงตัณหา
    เกลียดโกรธโลภโมโทสา
    แฝงบังตามวลปุถุชน

..ลืมบาปบุญคุณโทษของตน
    นิจเอ๋ยปวงชน เมื่อไหร่จะพ้นไปเสียที
    ..คอยก่อนมนุษยธรรม จงอยู่ชักนำ

มุ่งประพฤติดี โดยทั่วเถิดเอย..

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3497945/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ตุลาคม 2023
  2. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะและมีความหมายมากๆ ค่ะ
    คุณแซมมี่ รู้จักเพลงเก่าเยอะมาก
    มนุษย์เรานี่กิเลสเยอะจริง ๆ
    เมตตา ๆ ให้อภัย และเข้าใจนะคะ

3. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    มีพี่แซมคนเดียวในที่นี้แหละครับที่ร้องเพลงเก่าแนวนี้ได้
    ผมไม่รู้จักเลยเพลงนี้
    แต่ความหมายดีมากๆครับ
    ชื่นชม และร่วมอนุรักษ์ด้วยครับผม...

4. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    เพลงนี้ชอบมากครับ ไม่ได้ฟังมานาน อยากร้องมั่ง
    ผมมีความคิดเหมือนท่านอ๋องนะครับว่า "มีพี่แซมคนเดียวในที่นี้แหละครับที่ร้องเพลงเก่าแนวนี้ได้เพราะมากๆครับ"
    แต่สงสัยท่านอ๋องไปทำอะไรอยู่ครับ ไม่เคยได้ยินเพลงนี้ หรือว่าเกิดไม่ทัน อิอิ
    ( รู้ว่าคิดอะไร )

5. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงแนวธรรมะไม่ค่อยมีคนมาร้องให้ฟังกันนะครับ

เย็นย่ำยามสนธยา องค์แห่งทิวา ปลีกดวงอำลาจะลับโลก

6. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ยินดีด้วยครับที่มาร่วมกันอนุรักษ์เพลงเก่าให้สืบสานต่อไป

รอนๆแฝงอาวรณ์ ริ้วรอยวิโยค เหมือนบ่วงห่วงโลก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 สิงหาคม 2015
  7. sam_sbcc

ขอบคุณครับ แหมคุณเทพเทวดาก้อแซวท่านอ๋องเสียหายหมดเลย..เอ้านางฟ้าช่วยมาไกล่เกลี่ยข้อหากรณีเกิดไม่ทันให้หน่อยครับ...อิอิ

ความมืดสลัวมัวเศร้า พลันทาบสีเทา บดบังเบ่งเงาไปพร้อมทั่ว
    ดูไปเหมือนภูตพราย ของความร้ายชั่ว

8. sam_sbcc

..ดังกิเลสแห่งปวงทั้งหลาย เกลียดโกรธโลภโมโทสา แฝงบังตามวลปุถุชน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2015
  9. sam_sbcc

คอยก่อนมนุษยธรรม จงอยู่ชักนำ
    มุ่งประพฤติดี โดยทั่วเถิดเอย..