เพลง ทาสความรัก สมบัติ กิ่งกาญจนวงศ์

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 23 กันยายน 2016.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตนำเพลง ทาสความรัก ของคุณสมบัติ กิ่งกาญจนวงศ์ ขับร้องต้นฉบับ เพลงนี้ต่อมาคุณธานินทร์ อินทรเทพ ก็นำมาร้องบันทึกแผ่นเสียงเช่นกัน คำร้อง ครูพร โยธิน ทำนองเพลงจีน หวั่นโหย่วอีต้วนฉิง (我有一段情) และเพลงสิ้นเยื่อขาดใย คงคุ้นเคยทำนองเพลงนี้กันนะครับ

เพลง ทาสความรัก
    สมบัติ กิ่งกาญจนวงศ์ ขับร้อง
    คำร้อง ครูพร โยธิน
    ทำนองเพลงจีน หวั่วโหย่วอีต้วนฉิง(我有一段情)

...โอ้สุดที่รักเอยคนดี
    โปรดคิดปราณีพี่หน่อยได้ไหม
    ปันรักของเธอให้พี่สักเพียงครึ่งใจ
    ตราบจนวันชีพวายใจฉันมั่นคง
    ...พี่เปรียบเช่นเศษผงละอองธุลี
    เธอนั้นน่ะซีสูงส่งดุจหงส์
    ดั่งฟ้าไกลดินสูญสิ้นห่างไกลเผ่าพงศ์
    ได้แต่พะวงหลงนางคร่ำครวญป่วนใจ
    ...คงต้องอยู่คนเดียวให้เปล่าเปลี่ยวยิ่งนัก
    ยามพลาดรักเหมือนดังเข็มปักฤทัย
    คมมีดกรีดลึกลงฝังตรงระหว่างกลางใจ
    ดิ้นทุรนทุรายรักไม่สร่างซา
    ...ไม่อาจเอื้อมเอาเรือนร่างเธอมาครอง
    เพียงแต่ขอจองไว้ก่อนเถิดหนา
    หากชาติหน้ามีขอพี่เจอะเจอแก้วตา
    ด้วยศักดินาสูงเทียมเท่าเธอสุขสันต์...

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3730302/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2023
  2. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    ถ้าพี่แซม ร้องเพลงลูกกรุงหมด พี่แซมหันไปร้องเพลงแนวอื่นๆบ้างจะเป็นไงเนี๊ยะ
    ตาแวะมาลงชื่อเป็นแนวร่วมให้กำลังใจพี่แซมร้องเพลงให้พวกเราฟังต่อไปเรื่อยๆนะคะ
    ห่างหายการให้กำลังใจบ้างไม่ว่ากันนะคะ ตามที่เวลาอำนวยอ่ะค่ะ

3. sam_sbcc

ขอบคุณครับน้องหนูตาที่แวะมาให้กำลังใจพี่แซมเสมอ เพลงลูกกรุงยังมีอีกมากมายที่เป็นเพลงอมตะที่ควรจะเก็บอนุรักษ์ไว้ให้คนรุ่นใหม่ได้รู้จักและนำมาร้อง ซึ่งบางทีอาจจะผสมผสานกับดนตรีแนวใหม่บ้างแต่เนื้อหาความหมายคงไม่ต่างกันเท่าไหร่ก็น่าจะลองทำดูนะครับ บางทีพี่แซมอาจไปร้องแนวสตริงบ้างก็ได้ .....555

...โอ้สุดที่รักเอยคนดี โปรดคิดปราณีพี่หน่อยได้ไหม
    ปันรักของเธอให้พี่สักเพียงครึ่งใจ ตราบจนวันชีพวายใจฉันมั่นคง

4. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงลูกกรุงดีๆ หลายเพลง ที่ผมไม่เคยได้ฟัง
    ก็ได้มาฟังจากพี่แซม ที่บอร์ดนี้หล่ะครับ
    ขอบคุณที่สุด สำหรับเสียงเพลงเพราะๆนะครับ

5. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ผมคิดว่าบอร์ดนี้มีเพลงลูกกรุงเก่าๆให้ฟังมากกว่าเว็ปอื่นนะครับ ผมหวังไว้ว่าที่นี่คือคลังเพลงเก่าอมตะที่สมบูรณ์มาก ควรอนุรักษ์ไว้เป็นที่สำหรับค้นหาเพลงเก่าๆนะครับ

...พี่เปรียบเช่นเศษผงละอองธุลี เธอนั้นน่ะซีสูงส่งดุจหงส์
    ดั่งฟ้าไกลดินสูญสิ้นห่างไกลเผ่าพงศ์ ได้แต่พะวงหลงนางคร่ำครวญป่วนใจ

6. sam_sbcc

ไม่อาจเอื้อมเอาเรือนร่างเธอมาครอง
    เพียงแต่ขอจองไว้ก่อนเถิดหนา
    หากชาติหน้ามีขอพี่เจอะเจอแก้วตา
    ด้วยศักดินาสูงเทียมเท่าเธอสุขสันต์...