เพลง รอทั้งปี สดใส รุ่งโพธิ์ทอง

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 31 กรกฎาคม 2013.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้แวะมาขึ้นเวทีลูกทุ่งขออนุญาตขึ้นร้องเพลง รอทั้งปี ของคุณสดใส รุ่งโพธิ์ทอง ขับร้อง คำร้อง/ทำนอง คุณฉลอง ภู่สว่าง เพลงนี้คุณธานินทร์ อินทรเทพ ก็ได้บันทึกแผ่นเสียงไว้เหมือนกันนะครับ

เพลง รอทั้งปี
    สดใส รุ่งโพธิ์ทอง ขับร้อง
    ฉลอง ภู่สว่าง คำร้อง/ทำนอง

เจ้าจากไกลไปตั้งนาน หลงรอวันคอยเจ้านั้นคืนทุ่ง
    หลงเพลินเมืองกรุงหลงความรุ่งเรืองเมืองฟ้าอำไพ
    ไปหลงสิ่งยวนเย้าลืมรักเก่าเอาไว้
    ทิ้งนาทิ้งไร่ หนีไกลไม่ย้อนรอย ลืมหนุ่มน้อยชาวนา
    เคยจับเคียวเกี่ยวคู่กัน น้องลืมวัน เคยสุขสันต์เริงร่า
    ถึงคราวมีงาน สงกรานต์บ้านเรา เคยชื่นอุรา
    เคยตักบาตรร่วมขัน เคียงคู่กันมา สงกรานต์เดือนห้า
    ขวัญตาอยู่ไหนกัน คงสุขสันต์ในกรุงไกล
    คอยเจ้าเยือนเดือนสิบสอง น้ำเหนือนอง ท่วมทั่วท้องนาไร่
    เหลียวดูนงเยาว์ ไร้เงายอดหญิง ก็ยิ่งอาลัย
    เคยร่วมปล่อยกระทง ลงน้ำร่วมเสี่ยงทาย
    สองเราเคยให้ สัญญาว่ารักกัน เป็นมิ่งขวัญในดวงใจ
    ลืมเจ้าลืม...ความหลัง ครั้งเริงรื่น วันขึ้นปีใหม่
    เย้ายวนกัน ของขวัญให้มา คือผ้าสีไพร
    พร้อมภาพ ส.ค.ส. มองเห็นก็ใจหาย
    เหมือนดังจะให้ ไว้รองหยดน้ำตา เป็นผ้าซับน้ำตาเรา

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2787494/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=http://palungjit.org/attachments/%E0%B8%A3%E0%B8%AD%E0%B8%97%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B8%9B%E0%B8%B5-%E0%B8%AA%E0%B8%94%E0%B9%83%E0%B8%AA-sam_sbcc-2556-%E0%B8%9E-%E0%B8%84-16-d-5m-mp3.2787494/][/AUDIOPLUS]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2017
  2. จริงจังนะ

จริงจังนะ เป็นที่รู้จักกันดี

ร้องเพราะค่ะพี่แซม นึกว่ากำลังฟังเพลงลูกกรุงซะอีก อิอิ

3. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    เพลงลูกทุ่งในแบบลูกกรุงเพราะมากๆ ครับ
    เข้าใจว่า ศรชัย เมฆวิเชียร ก็ร้องไว้เช่นกัน แต่ไม่แน่ใจว่าใครร้องก่อน-หลัง

4. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    เพลงนี้ ศรชัย ร้องก่อน สดใสครับคุณวิกกี้
    รอทั้งปี นุ่มนวลตามแบบฉบับของพี่แซมครับ

5. sam_sbcc

ขอบคุณครับที่คุณจริงจังนะได้ให้เกียรติมาเป็นประธานตัดริบบิ้นเปิดอัลบั้มเพลงรอทั้งปี...ฉับ ฉับ เจ้าจากไกลไปตั้งนาน หลงรอวันคอยเจ้านั้นคืนทุ่ง หลงเพลินเมืองกรุงหลงความรุ่งเรืองเมืองฟ้าอำไพ...........มาร้องในแนวลูกกรุงครับ...อิอิ

6. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เป็นเพลงที่ดังจึงมีนักร้องบันทึกแผ่นเสียงไว้หลายคนนะครับ

ไปหลงสิ่งยวนเย้าลืมรักเก่าเอาไว้ ทิ้งนาทิ้งไร่ หนีไกลไม่ย้อนรอย ลืมหนุ่มน้อยชาวนา

7. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงนี้เพราะ คุณธานินทร์จึงนำมาร้องด้วยนะครับ

เคยจับเคียวเกี่ยวคู่กัน น้องลืมวัน เคยสุขสันต์เริงร่า ถึงคราวมีงาน สงกรานต์บ้านเรา เคยชื่นอุรา