เพลง รักรอไม่ได้ (For the Good time) สุเทพ วงศ์กำแหง

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 27 มิถุนายน 2015.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตนำทำนองเพลง For the good time ในชื่อเพลงรักรอไม่ได้ ของคุณสุเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง คำร้อง คุณจงรัก จันทร์คณา เพื่อร่วมอนุรักษ์เพลงเก่าอีกเพลงนะครับ

เพลง รักรอไม่ได้
    ขับร้องโดย คุณสุเทพ วงศ์กำแหง
    คำร้อง จงรัก จันทร์คณา
    ทำนอง For The Good Time

อยากจะคลั่งตาย เพราะใจมันไม่สม
    ใฝ่ปองภิรมย์ ชื่นชมรักจริง ยิ่งกว่าดวงฤทัย
    แต่เธอกลับเห็น ว่าเป็นรักลวง ไม่ควรจะไว้ใจ
    พร่ำวอนรัก เธอมักเบือนหน้าไป อยู่ทุกเวลา
    ....บอกให้รอ รอรอ และรอไป
    รอเพียงไหน คงรอจนสิ้นใจใกล้ชรา
    สุขกับการมอง ดูใจผู้ชาย ทรมานแทบตาย อย่างเฉยชา
    ก็รู้ฉันรักดังดวงตา ยังกล้าทำ ช่างดำนะใจ
    (ดนตรี...)
    ....เมื่อครวญคิดไป แผลใจเคยเจ็บช้ำ
    อดีตรักทำ ยังจำมิลืม ด่ำดื่มความช้ำใจ
    ก็ด้วยการรอรอจนรักคลาย สลายลอยไป
    เจ็บเพียงไหน ดวงใจมันรู้จำ ตอกย้ำกลางใจ
    .....โอ้ความรัก คราวนี้หวังจริงจัง
    หากความหวัง จะพินพังเพราะรอ ทนไม่ได้
    อาจกลั้นใจตาย เพราะรักเธอ เพราะรักเธอ ต้องมาเกิดพลาดไป
    ก็รู้ฉันรักดังดวงใจ ยังให้รอ สุดจะท้อใจ...สุดจะท้อใจ...

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3466994/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มกราคม 2024
  2. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    เพลงนี้ถ้าบอกว่านี่เสียงนักร้องต้นฉบับร้อง
    ก้อเชื่อ อ่ะ
    มันกลมกลืนจัง
    ไม่เคยฟังแต่พอฟังแล้วมันเนียนๆค่ะ
    เสียงเพราะเข้ากับดนตรีด้วยค่ะ ^^

:cool::cool::cool:

3. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ช่วงนี้พี่แซมเอาเพลงไทยทำนองต่างประเทศมาลงหลายเพลงเลย
    บางเพลง ไม่รู้ด้วยซ้ำว่า เป็นทำนองต่างประเทศ
    ขอบคุณสำหรับเพลงที่ทรงคุณค่าครับผม....

4. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    ร่วมอนุรักษ์เพลงเก่า กับนักร้องเสียงดีเจ้าเก่า
    แต่ก็เป็นเพลงใหม่ของผมอีกเพลง เพราะมากครับ
    เรื่องของทำนองเพลงก็ลอกกันไปลอกกันมาอย่างว่าแหละครับ

5. DARIS

DARIS เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2008

ไม่ได้ฟังเสียงคุณแซมนานมาก
    ยังคิดถึงเสียงนี้อยู่ครับ

6. sam_sbcc

ขอบคุณครับ รู้สึกปลื้มจังเลย..อิอิ

อยากจะคลั่งตาย เพราะใจมันไม่สม ใฝ่ปองภิรมย์ ชื่นชมรักจริง ยิ่งกว่าดวงฤทัย

7. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ทำนองเพลงสากลในยุคสมัยนั้นดังๆกันมีมากหลายเพลงที่นักประพันธ์ไทยนำมาใส่เนื้อร้องไทยกันเยอะมากครับ...อิอิ

แต่เธอกลับเห็น ว่าเป็นรักลวง ไม่ควรจะไว้ใจ พร่ำวอนรัก เธอมักเบือนหน้าไป อยู่ทุกเวลา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2015
  8. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    เพราะจังครับ

9. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ยินดีด้วยนะครับที่ร่วมกันอนุรักษ์เพลงเก่า เป็นธรรมดาที่ทำนองเพลงไหนดังๆก็จะมีเพลงเนื้อร้องในทำนองเพลงนั้นตามกันมา อาจจะเป็นเชิงพาณิชย์ด้วยก็ได้นะครับ...อิอิ

บอกให้รอ รอรอ และรอไป รอเพียงไหน คงรอจนสิ้นใจใกล้ชรา

10. sam_sbcc

ขอบคุณครับ คิดถึงคุณดาริสเช่นกันนะครับ...อิอิ

สุขกับการมอง ดูใจผู้ชาย ทรมานแทบตาย อย่างเฉยชา ก็รู้ฉันรักดังดวงตา ยังกล้าทำ ช่างดำนะใจ

11. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ...อิอิ

เมื่อครวญคิดไป แผลใจเคยเจ็บช้ำ อดีตรักทำ ยังจำมิลืม ด่ำดื่มความช้ำใจ

12. sam_sbcc

โอ้ความรัก คราวนี้หวังจริงจัง
    หากความหวัง จะพินพังเพราะรอ ทนไม่ได้
    อาจกลั้นใจตาย เพราะรักเธอ เพราะรักเธอ ต้องมาเกิดพลาดไป
    ก็รู้ฉันรักดังดวงใจ ยังให้รอ สุดจะท้อใจ...สุดจะท้อใจ...